overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 53

Thread: ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับว่า ทำไมต้องคล็อกด้วย

OverclockZone Member kessopha's Avatar

Talking ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับว่า ทำไมต้องคล็อกด้วย

ผมต้องขอโทษ ทุกท่านด้วยละกัน ที่ทำให้ท่านไม่สบายใจ ไม่คิดว่าจะเลยเถิืดไปขนาดนี้ สิ่งที่ผมทำไป มันก็ไม่ต่างกับการว่าท่าน
    และขอยอมรับว่า จะไม่เกิดเหตุการณ์อย่างนี้อีก ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ การ overclock ก็เป็นการประหยัดเงินได้อีกทางหนึ่ง
    ที่ซื้ออุปกรณ์ ที่ถูกกว่า แล้วมาทำให้มันแรงขึ้น เร่ิงสปีดให้ได้เหมือนเครื่องที่แพงกว่า ผมเข้าใจแล้วล่ะครับ
    Last edited by kessopha; 27 Oct 2008 at 08:05:25.

OverclockZone Member
    ม.นักกีฬา~บางกะปิ

อย่างผม พึ่งจะเคย OC มันก็มันดีอ่ะท่าน กลัวเจ๋งก็กลัว อยากให้มันไปได้ไกลๆก็อยาก ไม่ได้คล็อกโชว์ใคร แค่อยากลองวิชา ซื้ออุปกรณ์แต่งมาคล็อกไม่ได้โชว์ใคร แต่พอใจสวยดี (ผมทำงานแล้ว เงินทุกบาทที่ซื้อคอมเงินตัวเองครับ)

แต่ถ้าชำนาญแล้วก็คงไม่ OC หล่ะ เปลื้องไฟ -.................-

OverclockZone Member one's Avatar

Quote Originally Posted by kessopha View Post
    พูดกันไว้ก่อน ผมไม่ได้มาหาเรื่องนะครับ แค่อยากรู้ ว่า ทำไมต้องคล็อกกันด้วย คล็อกกันไปทำไม เอาเวลาคล็อก ไปทำอย่างอื่นที่มันสร้างสรรค์สู่สังคมไม่ดีกว่าเหรอครับ คล็อกไปแล้ว อุปกรณ์ก็เสื่อมพัง สู้ใช้เดิมๆ ให้มันเสถียรแล้วเอาเวลาฟุ้งซ่านเครื่องคล๊อกไปช่วยเหลือพ่อแม่ไม่ดีกว่าเหรอครับ ผมคนนึงล่ะ ที่คล็อกไม่เป็น รู้ว่าคนที่คล็อกเป็น รู้สึกสนุก แต่อุปกรณ์ที่คล์อก มันก็อยู่ได้น้อยกว่าเครื่องที่ไม่ได้คล๊อก จริงมั้ยครับ ท่าน คล๊อกโชว์กัน ตังค์ก็ไม่ได้ (บางท่านอาจได้เพราะเป็น อาชีพของท่าน) แต่คนที่คล๊อกโชว์อยู่ที่บ้าน บางคนก็ยังเรียนหนังสืออยู่เลย ตังค์ก็ตังค์พ่อแม่ ไม่สงสารพ่อแม่ท่านบ้างเหรอครับ

สรุปเลยละกัน
    อยากรู้จัง ว่าท่านทั้งหลาย คล๊อกไปทำไม เพื่ออะไร

ปล. ไม่ได้หาเรื่องนะครับ แค่อยากแบ่งปันประสบการณ์
    ไม่ได้มาหาเรื่องแต่ถามแบบนี้มีเรื่องแน่ๆ ล่ะ อ้งอิงไว้ก่อนกันแก้ไข หุหุ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ไม่รู้สิครับ เล่นคอมก็เงินผม ผมไม่ได้ขอเงินพ่อแม่ นิครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ

ผมว่าเอาเวลาที่คิดกระทู้นี้ไปหาความรู้อย่างอื่นดีกวาครับ อย่ามา เกรียน แถวนี้

อิจฉาที่เค้า overclock เป็นใช่ม้ยครับ

phob
    Guest

ผมคล็อกเพื่อให้มันคุ้ม ไม่ได้คล็อกโชว์ใคร อุปกรณ์เดิมๆ ไม่มีซื้อเพิ่ม CPU ใช้ไฟเดิม ไม่ปรับเพิ่ม ไปได้แค่ไหนก็แค่นั้น

OC มันไม่ได้นานอย่างที่คุณคิด เอาแค่ขำๆ แบบผม แป๊บเดียวก็เรียบร้อยแล้ว

OC แล้วมันทำงานเร็วขึ้น คุ้มกับเวลาที่เสียไป

ที่สำคัญ ผมชอบลองของครับ

OverclockZone Member one's Avatar

เอาเวลาคล็อก ไปทำอย่างอื่นที่มันสร้างสรรค์สู่สังคมไม่ดีกว่าเหรอครับ
    ขอตอบนะครับ ทำไมต้องคล็อกหรอ ผมว่าท่านเอาเวลาว่างของท่านไปทำอย่างอื่นดีกว่ามาตั้งคำถามไห้เกิดปัญหาแบบนี้ดีกว่าครับ

ท่าน คล๊อกโชว์กัน ตังค์ก็ไม่ได้ (บางท่านอาจได้เพราะเป็น อาชีพของท่าน) แต่คนที่คล๊อกโชว์อยู่ที่บ้าน บางคนก็ยังเรียนหนังสืออยู่เลย ตังค์ก็ตังค์พ่อแม่ ไม่สงสารพ่อแม่ท่านบ้างเหรอครับ
    อันนี้เป็นเรื่องส่วนตัวของเขาครับ เขาไปเอาตังค์ของพ่อแม่ท่านมาใช้ป่ะครับ เขาจะทำไรมันก็เรื่องของเขาครับ ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะทำไห้ท่านเดือดร้อนตรงไหนเลยนิครับ หรือว่าท่านเห็นคนอื่นทำเป็นแล้วท่านอิจฉา

สร้างสรรค์สู่สังคม

55 สงสัยคงต้องเอาเวลา ไปปลูกป่ามั่ง เหมือนเด็กแว๊น ในโฆษณา

หรือ ออกกำลังกายดี

หรือ เอาเวลาไปช่วยชาติ ที่ชาติแดนเขมร

หรือว่า เอาเวลา ไปเตรียมสอบ (สอบกันทุกวันเลยเหรอ)

เอาเวลา ไปหารายได้ เลี้ยงพ่อแม่ (เอ้า ***ทำงาน 24 ชั่วโมง โดยไม่มีเวลาพัก หรือ งานอดิเรก เลยเหรอ)

จะต้องเครียด ในเรื่องที่สร้างสรรสังคมทุกเรื่องเลยใช่ใหม

OverclockZone Member Nai's Avatar

ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบการ overclock คล็อกแล้วได้ความรู้เพิ่มเติม ทำไห้เข้าใจระบบการทำงานของคอมพิวเตอร์มากขึ้น ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพของคอมเครื่องเก่าโดยไม่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่(ถ้าไม่คล็อกมากเกินไป) คล็อกเพื่อความมัน(เป็นงานอดิเรก)ดูว่าเราจะดึงประสิทธิภาพของคอมเราออกมาได้มากแค่ไหน

สุดท้ายเพราะ ที่นี่คือ overclockzone

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by kessopha View Post
    พูดกันไว้ก่อน ผมไม่ได้มาหาเรื่องนะครับ แค่อยากรู้ ว่า ทำไมต้องคล็อกกันด้วย คล็อกกันไปทำไม เอาเวลาคล็อก ไปทำอย่างอื่นที่มันสร้างสรรค์สู่สังคมไม่ดีกว่าเหรอครับ คล็อกไปแล้ว อุปกรณ์ก็เสื่อมพัง สู้ใช้เดิมๆ ให้มันเสถียรแล้วเอาเวลาฟุ้งซ่านเครื่องคล๊อกไปช่วยเหลือพ่อแม่ไม่ดีกว่าเหรอครับ ผมคนนึงล่ะ ที่คล็อกไม่เป็น รู้ว่าคนที่คล็อกเป็น รู้สึกสนุก แต่อุปกรณ์ที่คล์อก มันก็อยู่ได้น้อยกว่าเครื่องที่ไม่ได้คล๊อก จริงมั้ยครับ ท่าน คล๊อกโชว์กัน ตังค์ก็ไม่ได้ (บางท่านอาจได้เพราะเป็น อาชีพของท่าน) แต่คนที่คล๊อกโชว์อยู่ที่บ้าน บางคนก็ยังเรียนหนังสืออยู่เลย ตังค์ก็ตังค์พ่อแม่ ไม่สงสารพ่อแม่ท่านบ้างเหรอครับ

สรุปเลยละกัน
    อยากรู้จัง ว่าท่านทั้งหลาย คล๊อกไปทำไม เพื่ออะไร

ปล. ไม่ได้หาเรื่องนะครับ แค่อยากแบ่งปันประสบการณ์
    คนบ้า จะไม่ยอมรับว่าตัวเองบ้า

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

นั้นหนะซิทำกันไปทำไมเนี่ยะ .... หุหุ

ps000000
    Guest

มันส์ + แรง = เลิกไม่ได้

OverclockZone Member LineBacker's Avatar

ไม่รู้สิครับ ผมชอบลองอะไรใหม่ๆๆ(ต้องไม่เดือดร้อนใครรวมถึงตัวเองด้วย)
    อีกอย่างหลายคนในที่นี้ก็ทำงานมีรายได้กันแล้ว
    คงไม่เดือนร้อนพ่อแม่ แล้วการที่เค้าOCกันมันก็ไม่ได้เปลืองอะไรขนาดนั้น
    การOCคือการเพิ่มประสิทธิภาพของคอมพิวเตอร์ของเราในงบที่จำกัด

OverclockZone Member motionman's Avatar

- -
    อารมณ์เดียวกับคุณ mypc ของบอร์ดเกมเลย - -

OverclockZone Member bigkung's Avatar

เหอๆ เด๋วคุณจะได้โด่งดังใน OCZ หร่อก

555

OverclockZone Member

ทีหลังจะตั้งกระทู้ก็ให้มันนิ่มนวลกว่านี้หน่อยนะครับ เดี๋ยวจะโดนตบเกรียนครับ
    ถ้าสำหรับผมมันดีมั้ย ผมก็คิดว่า overclock นั้นมันก็ดีนะครับ ถ้า clock แบบเดินสายกลาง ถ้าหนักไปก็เปลืองตังค์ซื้อของมาแต่งเปล่าๆ ไม่สิ้นไม่สุด

เอาเป็นว่าของแบบนี้แล้วแต่คนชอบนะครับ

OverclockZone Member VJ ZEEZ's Avatar

ผมเองก็ Clock ไม่เป็นยังอยากจะลองเลย ตังก็ตังผมเอง ไม่ได้ขอพ่อแม่แล้ว ไม่ได้ไปปล้นใครเขามาด้วย ผมว่าคนที่ Clock เป็นน่ะมีไม่ได้เยอะมากมายหรอก อย่าพึ่งไปคิดว่าเด็กคนไหนที่มีคอมก็จะต้องขอตังพ่อแม่เอาไปซื้ออุปกรณ์มา Clock ให้เสียตังเล่นหรอกนะ เพราะพวกนั้นบางคนยังไม่รู้จักเลยด้วยซ้ำว่าคืออะไร คนที่จะทำน่ะเขาต้องเรียนรู้ให้ดีก่อนจิงๆซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นพวกที่ทำงานแล้ว และเห็นว่ามีมีประโยชน์กว่าที่จะไปเสียเงินมากมายเพื่อซื้อเครื่องแรงๆ และก็ชอบในด้านนี้จิงๆ ลองคิดดูถ้าพวกที่ยังเรียนอยู่อยากได้เครื่องแรงๆแต่ Clock ไม่เป็นจะต้องขอตังพ่อแม่ไปซื้อคอมแรงๆน่ะมันเสียตังมากกว่าไหม ไอ้ความคิดอยากจะช่วยสังคมน่ะมันก็ดีอยู่หรอก แต่ถามจิงๆตัวคุณเองน่ะเคยทำบ้างไหม คนอื่นเขาอาจจะทำสิ่งๆดีๆแล้วก็ได้ ใครจะไปรุ้อย่าพึ่งมาคิดว่าพวกเขาจะมัวมานั่ง Clock กันทั้งปีทั้งชาติ ที่เขาเอามาโชว์กันเพื่อจะได้เอาไว้เป็นความรู้แก่คนที่ยังไม่รุ้การทำอย่างนี้มันไม่ดีหรอครับให้ความรู้แกผู้อื่นเนี่ยมันไม่ต่างอะไรกับการบริจาคเลยนะครับหรือจะปล่อยให้คนที่ไม่รู้ทำมั่วๆไปแล้วก็ปล่อยให้เครื่องพังไปเสียตังซื้อไปเรื่อยๆเพราะพ่อแม่บางคนก็ตามใจลูกอย่างนั้นดีแล้วหรอครับ ไอ้เรื่องเสื่อมของอุปกรณ์มันก็ไม่ได้เสียไวขนาด3เดือนพังซะเมื่อไหร่บางคนที่เขาเทพจิงๆใช้ได้เป็น5ปี10ปีประหยัดเงินส่วนนี้เอาไปทำอย่างอื่นได้อีกยังงี้มันไม่ใช่การช่วยเหลือครอบครัวหรือครับน้องผมก็กำลังจะเรียนด้านคอมพิวเตอร์กราฟฟิกซึ่งตอนทำงานที่บ้านมันต้องใช้เครื่องแรงๆพอสมควรถ้าไม่ Clock แล้วจะให้เขาไปขอตังซื้อเครื่องใหม่มาใช้หรอครับลองคิดดูให้ดีๆนะครับ(ขออภัยด้วยนะครับ ทุกท่านที่ต้องมาบ่นยาวขนาดนี้ )

OverclockZone Member Dekaze's Avatar

ไม่รุดิ ผม OC ไม่เป็น

OverclockZone Member jax88's Avatar

ถามมั่งครับ
    ทำไมคุณต้องเกิดมาตอบด้วยนะ

เอาเวลาที่ถาม ไปทำอย่างอื่นที่มันสร้างสรรค์สู่สังคมไม่ดีกว่าเหรอครับ

OverclockZone Member Yamabu's Avatar

เอาเวลาคล็อก ไปทำอย่างอื่นที่มันสร้างสรรค์สู่สังคมไม่ดีกว่าเหรอครับ
    เวลา OC ก็กดแค่ไม่กี่ที ไม่เกิน 5 นาทีก็เสร็จ

5 นาทีสร้างสรรคสังคมยังไงดีครับ

กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆ

OC มันเปลืองตรงใหนหว่า 555555+

ส่วนมากเขาก็ OC ให้มันคุ้มกับเงินที่จ่ายไปต่ะหาก

ไอ่คนที่เล่น ของแพงเขาก็ทำเป็นความสุข ไม่ได้เครียดซะหน่อย

อย่างคนที่แต่งรถ เขาก็มีความสุข

อย่างคนที่ บ้าซื้อเสื้อผ้ามากมาย เขาก็มีความสุข

อย่างคนที่ชอบรับประทานก็ สรรหาร้านอร่อยกินไปเรื่อย ก็ความสุข

อย่างคนที่ รักสัตว์ ก็เลี้ยงสัตว์ไป ไม่มาคิดหรอกว่า ไอ่น้องหมา น้องแมวกินเปลื้องวุ้ย มันก็ความสุข

เงินหามาได้ จะเอาใว้ฝังตัวเองหรอไง กรั๊กๆ

ความสุขเล็กๆน้อยกำไรชีวิต ใช้แล้วแรง ใช้แล้วคุ้ม

งานจากเดิมตั้ง รันทิ้งใว้ 3 วัน

OC แล้วก็รันแค่ 2 วันเอง เหลืออีกวันพา ป่ะ พา ม่ะ ไปเที่ยวสบายใจ กร๊ากๆ

เสียหายอะไรตรงใหน ตลกเจ้าของกระทู้ว่ะ ^^b
    Last edited by Yamabu; 25 Oct 2008 at 02:31:43.

OverclockZone Member jax88's Avatar

เวลาฟุ้งซ่านที่ถามไปช่วยเหลือพ่อแม่ไม่ดีกว่าเหรอครับ
    555++

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks