overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member

Default สอบถามเกี่ยวกับ Razer ฺฺBW Chroma หน่อยครับครับ

กำลังหาแมคคานิคอลคีย์บอร์ดตัวแรกในชีวิตครับ ดูรีวิวมาประมาณหนึ่ง
    จนได้เจอกับ Razer BW Chroma (ชอบดีไซน์,สีสุดๆ) กับ K70 RGB ครับ
    เคยหันเหไปทาง K70RGB (ด้านการใช้งาน,มาตรฐานของปุ่ม ดีไซน์เฉยๆ) แต่ด้วยราคาที่มันขึ้นส่วนตัวผมคิดว่ามันเกินตัวผมไปหน่อย (ด้านการเงิน)
    ผมเลยจะเลือก BW Chroma อาจจะมือ 2 สภาพดีๆ หรือไม่ก็มือ 1 ไปเลย (คลั่งสุดๆ คลั่งสี คลั่งดีไซน์ เรียบๆไม่ต้องอะไรมากแต่โครตจะดูดี)
    เลยอยากจะถามผู้ใช้หรือเคยใช้ตัวนี้อยู่ครับ ว่าคีย์บอร์ดตัวนี้ดีมั้ยครับ การใช้งานเป็นอย่างไรบ้าง มีอาการเพี้ยนของปุ่มหรือไฟมั้ยครับ
    หรือมีอาการแปลกๆอะไรบ้าง รบกวนแชร์หน่อยนะครับ ขอบคุณครับบบบบบ

Quote Originally Posted by lordnight2 View Post
    กำลังหาแมคคานิคอลคีย์บอร์ดตัวแรกในชีวิตครับ ดูรีวิวมาประมาณหนึ่ง
    จนได้เจอกับ Razer BW Chroma (ชอบดีไซน์,สีสุดๆ) กับ K70 RGB ครับ
    เคยหันเหไปทาง K70RGB (ด้านการใช้งาน,มาตรฐานของปุ่ม ดีไซน์เฉยๆ) แต่ด้วยราคาที่มันขึ้นส่วนตัวผมคิดว่ามันเกินตัวผมไปหน่อย (ด้านการเงิน)
    ผมเลยจะเลือก BW Chroma อาจจะมือ 2 สภาพดีๆ หรือไม่ก็มือ 1 ไปเลย (คลั่งสุดๆ คลั่งสี คลั่งดีไซน์ เรียบๆไม่ต้องอะไรมากแต่โครตจะดูดี)
    เลยอยากจะถามผู้ใช้หรือเคยใช้ตัวนี้อยู่ครับ ว่าคีย์บอร์ดตัวนี้ดีมั้ยครับ การใช้งานเป็นอย่างไรบ้าง มีอาการเพี้ยนของปุ่มหรือไฟมั้ยครับ
    หรือมีอาการแปลกๆอะไรบ้าง รบกวนแชร์หน่อยนะครับ ขอบคุณครับบบบบบ
    ชอบตัวไหน ใช้ตัวนั้น เวลาใช้เเล้วจะได้มีความสุขครับ

pinyata's Avatar

Razer ไม่ได้ใช้ปุ่มของ เชอร์รี่ นะครับ เขามีปุ่มผลิตขึ้นเอง

K70 งานประกอบหรูกว่า Chroma ที่เป็นพลาสติกเคลือบด้านธรรมดา

ผมลองมาหมดแล้ว ทั้งปุ่ม razer ทั้ง QS1ของ steelserie ผมว่าปุ่ม เชอร์รี่ ดีที่สุด (อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัวนะ)

เรื่องซอฟแวร์ Razer สู้ corsair ไม่ได้

สรุปคือ แล้วแต่คนชอบล่ะครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Keyboard แบบนี้ เรื่องรูปลักษณ์มันแล้วแต่คนชอบเลยครับ

แต่ถ้าเรื่องปุ่ม ก็น่าจะเอา Cherry ไว้ก่อนเลย ดีที่สุด

Mechanical Keyboard ของ Razer ตั้งแต่รุ่นปี 2014 เป็นต้นไป จะไม่ได้ Cherry Switch แล้วนะครับ

ผมเป็นคนชอบแบรนด์ Razer นะ ผมยังไปไล่หาตัว 2013 มาเลยครับ เพราะอยากได้แบรนด์ Razer ที่มาพร้อม Cherry Switch ส่วนเรื่องไฟผมไม่ซีเรียสครับ สีเขียวอย่างเดียวผมก็เอา

ส่วน Mouse DeathAdder กับหูฟัง Karken 7.1 ผมเพิ่งซื้อมา มันเลยได้เป็นตัว Chroma มาครับ

ผมก็แค่ตั้งมาโครให้โชว์แต่ไฟสีเขียวยก Set เพื่อให้มันเข้าชุดกับ Keyboard ก็แค่นั้นเองครับ

นี่ก็กำลังจะถอย Gaming Gear ของ ASUS ยกชุด อีกชุดนึง คุณภาพคุ้มราคาดีครับ ผมลองมาแล้ว ถูกกว่า Razer ด้วย
    Last edited by XP_armor; 20 Oct 2015 at 18:40:52.

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

ถ้าจะเล่น Razer blackwidow แนะนำหาตัวที่ใช้ cherry mx switch ครับ

เพราะรุ่นนั้นเป็นรุ่นที่ผมว่าทนที่สุดละ ของผมใช้มาเกือบๆ 2 ปียังไม่มีอาการหลอนเลยครับ จะมีแค่สีของปุ่ม wasd นั้นจางไปนิดหน่อย

แต่ตอนนี้ยกให้ญาติไปละ

รุ่นที่แนะนำให้หาถ้าต้องการประหยัดงบก็เอาแบบไม่มีไฟครับ มือสองน่าจะประมาณ 1500 แบบหมดประกัน

ถ้าเป็นแบบ logo ไฟสีฟ้า ตัว body จะเป็นเงาๆ เป็นรอยง่าย (อันนี้ออกมาแรกๆ)

แต่ถ้าเป็น logo ไฟสีเขียว ตัว body จะด้านๆ ไม่เป็นรอย (รุ่นนี้ออกหลังจากด้านบน)

Quote Originally Posted by Ascenti View Post
    ชอบตัวไหน ใช้ตัวนั้น เวลาใช้เเล้วจะได้มีความสุขครับ
    ขอบคุณสำหรับความเห็นครับผม

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับผม
    Last edited by lordnight2; 20 Oct 2015 at 21:17:34.

Quote Originally Posted by pinyata View Post
    Razer ไม่ได้ใช้ปุ่มของ เชอร์รี่ นะครับ เขามีปุ่มผลิตขึ้นเอง

K70 งานประกอบหรูกว่า Chroma ที่เป็นพลาสติกเคลือบด้านธรรมดา

ผมลองมาหมดแล้ว ทั้งปุ่ม razer ทั้ง QS1ของ steelserie ผมว่าปุ่ม เชอร์รี่ ดีที่สุด (อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัวนะ)

เรื่องซอฟแวร์ Razer สู้ corsair ไม่ได้

สรุปคือ แล้วแต่คนชอบล่ะครับ
    ชอบ corsair เหมือนกับครับ แต่การเงินไม่ค่อยเอื้อ ไหนจะซื้อหูฟังเพิ่มอีก หนักเลย 555

Quote Originally Posted by GreenHerb View Post
    ถ้าจะเล่น Razer blackwidow แนะนำหาตัวที่ใช้ cherry mx switch ครับ

เพราะรุ่นนั้นเป็นรุ่นที่ผมว่าทนที่สุดละ ของผมใช้มาเกือบๆ 2 ปียังไม่มีอาการหลอนเลยครับ จะมีแค่สีของปุ่ม wasd นั้นจางไปนิดหน่อย

แต่ตอนนี้ยกให้ญาติไปละ

รุ่นที่แนะนำให้หาถ้าต้องการประหยัดงบก็เอาแบบไม่มีไฟครับ มือสองน่าจะประมาณ 1500 แบบหมดประกัน

ถ้าเป็นแบบ logo ไฟสีฟ้า ตัว body จะเป็นเงาๆ เป็นรอยง่าย (อันนี้ออกมาแรกๆ)

แต่ถ้าเป็น logo ไฟสีเขียว ตัว body จะด้านๆ ไม่เป็นรอย (รุ่นนี้ออกหลังจากด้านบน)

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
    ถ้าผมจำไม่ผิดตอนผมจะซื้อจอใหม่ๆก็เข้ามาอ่านในนี้แหละ รู้สึกชื่อยูสจะเป็นชื่อนี้(หรือปล่าว)หรือผมจำผิด
    ที่อธิบายเกี่ยวกับพวกจออะครับ

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

^
    ^

ชื่อ PrimeTime ครับ

ปล. ถ้างบน้อยๆ ละมีความพยายามหา Razer รุ่นนี้จริงๆ แนะนำเลยครับ กดสนุกมือมาก ทนอีกต่างหาก เพราะเป็นรุ่นแรกๆ ที่ใช้ cherry mx อีกอย่างรุ่นนี้จากประสบการณ์ถ้ามันจะพัง (เบิ้ลหรือกดไม่ติด)

มันจะพังภายใน 3 เดือนแรกครับ ถ้าผ่านพ้นเกินปีมันจะไม่มีปัญหาอะไรละครับ

Corsair Strafe RGB สำหรับอีกทางเลือกไว้พิจารณา

ส่วนตัวผมว่าดีไซน์ ไฟ ดูดีมีชาติตระกูลกว่า K70 RGB เยอะ
    ที่สำคัญ "ถูกกว่า" BW chroma

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ผมขอแนะนำเป็น ASUS STRIX TACTIC PRO ละกันครับ

Mechanical Keyboard ที่มาพร้อม Cherry MX และมีไฟ มาในราคา 3890 บาท ที่ Computer & More

Alaluya's Avatar

ผมชอบตัวนี้เเหะได้ Cherry Blue ด้วย และพวกฟังก์ชันจัดมาเต็ม ที่สำคัญน่าจะไม่เเพงด้วยยี่ห้อนี้

OverclockZone Member arkofruin's Avatar

ส่วนตัวผมชอบ Razer BW Ultimate 2012 รุ่นเก่ามากกว่า เป็น Blue Cherry Switch ผมใช้มา 3 ปีละ ทน ไม่เบิ้ล ไม่หลอน และ ปุ่มไม่ลอก ไม่จาง ^^

Quote Originally Posted by xีหมาทอด View Post
    Corsair Strafe RGB สำหรับอีกทางเลือกไว้พิจารณา

ส่วนตัวผมว่าดีไซน์ ไฟ ดูดีมีชาติตระกูลกว่า K70 RGB เยอะ
    ที่สำคัญ "ถูกกว่า" BW chroma
    ถือว่าเป็นม้ามืดที่ไม่อยู่ในช้อยเลยครับสำหรับ Strafe
    ผมไปนั่งดูรีวิวของฝรั่ง รู้สึกว่าการไล่สีแบบเวฟ Strafe จะทำได้ดีกว่า K70 RGB ครับ
    ชอบมากครับ

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    ผมขอแนะนำเป็น ASUS STRIX TACTIC PRO ละกันครับ

Mechanical Keyboard ที่มาพร้อม Cherry MX และมีไฟ มาในราคา 3890 บาท ที่ Computer & More

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม แต่อยากได้แบบ RPG เอ้ยย RGB มากกว่าครับผม

Quote Originally Posted by Alaluya View Post
    ผมชอบตัวนี้เเหะได้ Cherry Blue ด้วย และพวกฟังก์ชันจัดมาเต็ม ที่สำคัญน่าจะไม่เเพงด้วยยี่ห้อนี้

แจ่มครับ

Quote Originally Posted by arkofruin View Post
    ส่วนตัวผมชอบ Razer BW Ultimate 2012 รุ่นเก่ามากกว่า เป็น Blue Cherry Switch ผมใช้มา 3 ปีละ ทน ไม่เบิ้ล ไม่หลอน และ ปุ่มไม่ลอก ไม่จาง ^^

สวยมากครับ

Quote Originally Posted by lordnight2 View Post
    ถือว่าเป็นม้ามืดที่ไม่อยู่ในช้อยเลยครับสำหรับ Strafe
    ผมไปนั่งดูรีวิวของฝรั่ง รู้สึกว่าการไล่สีแบบเวฟ Strafe จะทำได้ดีกว่า K70 RGB ครับ
    ชอบมากครับ
    ประเด็นคือ K70 RGB ราคามันดีดไป 7300 แล้ว ก็เลยแนะนำตัวที่ถูกกว่า (แต่เผอิญว่าตัวนั้นดันทำออกมาดูดีกว่ามากๆ ทั้งๆ ที่วัสดุด้อยกว่า)

OverclockZone Member Suneonini's Avatar

K70 rgb ห้องมือสองน่าจะมีอยู่นะครับ
    Last edited by Suneonini; 26 Oct 2015 at 17:08:41.

Bookmarks

Bookmarks