Announcement

Collapse
No announcement yet.

แปลงปั๊มตู้ปลา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แปลงปั๊มตู้ปลา

แปลงไงอ่าครับ จากแช่เเป็นไม่แช่อ่าครัง ยังไงขอวิธีทำด้วยตรับ

วิธีทำก็คือ เอาปั๊มน้ำทากาว Epoxy ข้อต่อสายยาง (ใส่สายยางด้วย)ระหว่างน้ำเข้าและน้ำออกครับ เพื่อไม่ให้น้ำรั่วซึมออกจาก ตัวปัมต้องทากาว ปิดผนึกอย่างหนาแน่น จากนั้น นำปั๊มน้ำไปสุบน้ำให้เต็มตัวปั้ม และหม้อน้ำ

Comment

ขอดูปั้มหน่อยครับ

Comment

รูปปั๊มน้ำ

รูปปั๊มน้ำ
        Attached Files

Comment

เครดิต คุณ pimmachote เขาครับ

ของผมยังใช้แบบแช่อยู่ครับ เพิ่งทำเสร็จไปเมื่อวาน โครตขี้เหร่

Comment

ปั้มในรูปเท่าไหร่อ่าครับ

แล้วถ้าใช้ 3 จุดไหวมั้ย

Comment

ปัมน้ำ

Originally posted by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต View Post
              ปั้มในรูปเท่าไหร่อ่าครับ

แล้วถ้าใช้ 3 จุดไหวมั้ย
              มีหลายขนาดครับ ดูที่ ตัวปั๊มครับหรือที่บรรจุกล่อง จะมีระดับประสิทธิภาพบอก ตั้งแต่ 400ลิตร /ต่อชั่วโมง

600ลิตร/ต่อชั่วโมง 900ลิตรต่อชั่วโมง 1200 ..... 2000 เป็นต้น

ของคุณ สามจุด ต้องสัก1000 ขึ้น

ของผมใช้ sonic อยุ่ครับ อย่าไปใช้เลย ยี่ห้อนี้ มันทำมาชุ่ยๆๆ แนะยี่ห้อ cosmo จะดีครับเพราะแถบไม่ต้องทากาวแค่หัวฟิตติ้ง ยัดเข้าก็อยู่แล้ว

Comment

ราคา อยุ่ที่ 100-250 บาทครับ ถูกมั่กๆๆ

Comment

ความคิดเห็นผมนะ ผมว่าปั้มแช่แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่น เวลาโมทำเป็นแบบไม่แช่มันทำไม่เหมือนกันซะทีเดียว

อย่างปั้ม JUN ของผม เอากาว Epoxyใสทาตามรอยต่อต่างๆให้ทั่วยังไม่พอเพราะมันมีรูดูดน้ำระบายความร้อน

ใกล้ๆกับสายไฟเข้าปั้ม ต้องต่อสายยางเล็กๆให้มันอีก ปั้มของคุณpimmachote เป็นปั้มขนาดเล็ก

โมง่าย แค่ทากาวตามรอยต่อให้ทั่วก็พอ เสร็จแล้วก็ลองเทสโดยการเอาสายดูดน้ำแหย่ลงในกะละมังน้ำ

แล้วเอาปากดูดสายน้ำออกให้น้ำเข้าปั้ม พอน้ำเต็มปั้ม ปั้มจะทำงานทันที ปล่อยให้น้ำพุงออกจากสายสัก 5 วิ

แล้วเอานิ้วอุดสายน้ำออกทันที อุดสายให้แน่นๆแล้วสังเกตุดูว่าตรงรอยต่อที่ทากาวมีน้ำไหลออกมาหรือเปล่า

ถ้าไม่มีก็ใช้ได้เลยไม่ต้องกลัวรั่ว

Comment

http://www.vmodtech.com/modules.php?...howpage&pid=54
                    ดูในนี้มา

Comment

Originally posted by auonline2 View Post

Comment

Originally posted by auonline2 View Post
                        หน้าตาคล้ายที่มีอยู่เลยครับ ว่าแต่ตรงรอยต่อระหว่างตัวปั๊มกับ ฝาที่ติดฟิตติ้ง มันไม่รั่วหรอครับ งง

Comment

โดนมาก ถูกจริง ทั้งๆที่ผม ก็ ทำตู้ปลาขาย แต่ไม่รู้เลยว่า ทำได้ด้วย

Comment

ดู ลิตร/ชั่วโมง อย่างเดียวไม่พอ

ให้ดูค่า Head Pressure ด้วยนะครับ ยิ่งหลายๆ เมตร ยิ่งดี

Comment

เยี่ยม สุดยอดมาก ครับ

Comment

Working...
                              X