Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมค้าง

สวัสดีครับ พอดีผมอยากทราบวิธีแก้ไขอาการ 'คอมค้าง' เบื้องต้นจากผู้รู้หน่อยครับ

อาการ
    1.เวลาเปิดเครื่องขึ้นมา อยู่ดี ๆ มันจะค้างไปเฉย ๆ เลยครับ ต้อง Restart อย่างเดียว (ส่วนใหญ่จะเป็นครั้งแรกที่เปิดเครื่องในวันนั้น ๆ ครับ)
    2.เวลาลง Driver USB 3.0 เครื่องจะค้างทันที (Window10) ผมเลยเปลี่ยนมาลงวินโด้ 8.1 แทน ลง Driver USB3.0 ผ่าน แต่ Update แล้วจะค้างทันทีเช่นกัน (ตอนนี้อัพเดทได้แล้ว)
    3.ลงโปรแกรมของ WD (ค่ายที่ทำ HDD) เกี่ยวกับพวกการจัดการ External Drive ต่าง ๆ ก็จะลงไม่ผ่าน ค้างเหมือนเดิม ลองพยายามจนผ่าน แต่ก็ Update ไม่ได้เหมือนเดิม (ตอนนี้อัพเดทได้แล้ว)

วิธีแก้ไขเบื้องต้นที่ผมลองแล้วไม่หาย
    1.ถอดแรมมาขัดแล้ว
    2.ลงวินโด้ / Driver ใหม่หมด
    3.เช็ค Bad Sector แล้วไม่เจอสักลูก

Spec คอมผมครับ
    1.Intel core i7 3770
    2.Inno3D Geforce GTX 970 Airboss x4
    3.Avexir Core Red 2133 4x2 และ บัส 2400 4x2 (เซ็ทไว้ที่ 2133 ทั้ง 2 คู่)
    4.Asus Maximus V Formula
    5.OCZ 750w
    6.SSD Lite-On S900 265 GB
    7.HDD Seagate Black 1TB
    8.Promitech Mega Halem Black
    9.Cooler Master CM690II

ท่านใดพอทราบวิธีแก้ไขเบื้องต้นด้วยตนเอง รบกวนฝากไว้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by Sudrid; 9 Dec 2015, 10:21:36.

Comment

อาการคล้ายกับผมเมื่อเดือนก่อนเลย แต่ใช้ ๆ ไปแล้วค้าง ลองเช็คดุว่าบอร์ดช็อตกับเคสไหม หรือมีสายตรงไหนช็อตอยู่บ้าง
      ผมเจอ USB หน้าเคสช็อต กระชากสายออกหายเลย

Comment

เปลี่ยนสาย sata เชื่อมต่อทั้งหมดดูก่อน ถ้าไม่หายต้องลอง เปลี่ยน SSD / HDD ตัวที่ลง window ครับ

Comment

Originally posted by eicalos View Post
          อาการคล้ายกับผมเมื่อเดือนก่อนเลย แต่ใช้ ๆ ไปแล้วค้าง ลองเช็คดุว่าบอร์ดช็อตกับเคสไหม หรือมีสายตรงไหนช็อตอยู่บ้าง
          ผมเจอ USB หน้าเคสช็อต กระชากสายออกหายเลย
          ลองถอดแล้วไม่หายครับ

Comment

SSD ผู้ต้องสงสัย อันดับ1 เลย
            ถอด SSD ออก แล้วลงวินโดวสใช้งานที่ HDD นะ
            ถ้าอาการดังกล่าวหายไป ก็เคลม SSD โลด

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              SSD ผู้ต้องสงสัย อันดับ1 เลย
              ถอด SSD ออก แล้วลงวินโดวสใช้งานที่ HDD นะ
              ถ้าอาการดังกล่าวหายไป ก็เคลม SSD โลด
              อาการนี้ไม่เกี่ยวกับ Bios ของบอร์ดใช่มั้ยครับ พอดีมีเพื่อนแนะนำมาว่าให้ลง Bios ของบอร์ดทับไป

พอดี SSD อายุน้อยมาก ๆ ผมเลยมองข้ามไปครับ แต่จะลองทำตามที่ท่านบอกนะครับ

Comment

SSD ตอนใช้ CM Info เช็คครับ

Comment

Comment

ดันครับ ตอนนี้ก็ยังไม่หายเลย

Comment

ต้องถอดออกมา ลอยบอร์ดแระ
                      ใส่แรม 1 ช่อง ถอดการ์ดจอออก ออนบอร์ดไปก่อน ใส่ SSD อันเดียว
                      ลองดูว่าจะค้างอีกมั๊ย

Comment

Working...
                      X