overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member nopice's Avatar

Default ผมควรซื้อจอของ Dell อีกรอบดีมั้ยครับ

สวัสดีครับ

คือผมใช้ Dell S2340L อยู่ครับ
    ทีนี้มันพัง เพราะมดเข้าไป ทำให้อะไรซักอย่างน่าจะช็อต (แต่ไม่พบรอยไหม้ใดๆ) เพราะพาเนลปกติดี แค่ภาพไม่ขึ้น แม้แต่ OSD

ซึ่งจอยังอยู่ในประกัน แต่เนื่องจากอันนี้เป็นความผิดของผู้ใช้เอง Dell ไม่รับผิดชอบ ก็เข้าใจดีครับ
    และจากการโทรไปถาม+ หาข้อมูลเพิ่มเติม ก็สรุปได้ว่า Dell ไม่มีนโยบายรับซ่อมจอทุกกรณี (พัง = ทิ้ง) ยกเว้นเคลมตามที่ประกันครอบคลุม
    แถมหาอะไหล่ซ่อมเองก็ไม่ได้ เพราะ Dell ไม่ขายอะไหล่ให้บุคคลภายนอก
    ก็จนปัญญาครับ

ทีนี้ก็ต้องซื้อจอใหม่ ตอนนี้ดู U2414H ไว้อยู่ครับ
    เลยอยากขอคำแนะนำว่า ผมควรจะซื้อ Dell ต่อไปดีมั้ยครับ
    เพราะเสียอีกก็ซ่อมไม่ได้ เป็นได้แค่ซากขยะอย่างเดียวเท่านั้น (อย่างมากก็ขายเป็นอะไหล่ไม่กี่ร้อย)

ท่านใดมียี่ห้อดีๆแนะนำได้นะครับ (เน้นสีตรงครับ)

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
    Last edited by nopice; 22 Oct 2015 at 08:03:10.

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

U2414H ดี

OverclockZone Member pong1009's Avatar

ประกันเคลมเทพ ไม่พอใจจอที่ส่งมามีปัญหา ก็เคลมไปเรื่อยๆๆๆ เขาก็ส่งของมาจนกว่าเราจะพอใจ เพราะ เคลม Dell S2740L ไป 3 รอบ เสียเวลางานหน่อย แต่เขามาส่งถึงบ้านเลย

OverclockZone Member nopice's Avatar

Quote Originally Posted by pong1009 View Post
    ประกันเคลมเทพ ไม่พอใจจอที่ส่งมามีปัญหา ก็เคลมไปเรื่อยๆๆๆ เขาก็ส่งของมาจนกว่าเราจะพอใจ เพราะ เคลม Dell S2740L ไป 3 รอบ เสียเวลางานหน่อย แต่เขามาส่งถึงบ้านเลย
    ขอบคุณครับ อันนี้ผมทราบดีครับว่าประกันเทพ อ่านเจอมาเยอะเหมือนกัน 555555555
    แต่อยากขอความเห็นในมุมมองที่เราเป็นฝ่ายผิด/แบบที่ประกันไม่ครอบคลุมอะครับ
    เพราะกรณีพวกนี้มันพัง = ทิ้ง ไม่รับซ่อม ไม่เหมือนยี่ห้ออื่นที่ศูนย์ยังรับซ่อมอยู่

OverclockZone Member Sa_BoO's Avatar

เป็นสิ่งที่ให้เรียนรู้ว่า ควรเพิ่มความระมัดระวังในการใช้งานอุปกรณ์ครับ
    ถ้าเป็นมด อาจเป็นได้ว่า กินอาหารหรือขนมใกล้ๆ หรือกินที่โต๊ะคอมรึเปล่า
    ก็อาจงดกินที่โต๊ะคอม หรือกินแล้วทำความสะอาดให้ดีครับ

Quote Originally Posted by Sa_BoO View Post
    เป็นสิ่งที่ให้เรียนรู้ว่า ควรเพิ่มความระมัดระวังในการใช้งานอุปกรณ์ครับ
    ถ้าเป็นมด อาจเป็นได้ว่า กินอาหารหรือขนมใกล้ๆ หรือกินที่โต๊ะคอมรึเปล่า
    ก็อาจงดกินที่โต๊ะคอม หรือกินแล้วทำความสะอาดให้ดีครับ
    ขอบคุณครับ แต่ไม่เคยทานหน้าคอมเลยครับ มีประสบการณ์มาแล้ว 5555555

คือช่วงที่มีปัญหามันฝนตกหลายวัน มดเลยบุกบ้านครับ ซึ่งเป็นปกติอยู่แล้ว
    แต่จะไม่มาแถวโต๊ะคอม ครั้งนี้คงดวงไม่ดีครับ (ดีนะ ไม่เข้าไปในเคส T___T)

OverclockZone Member

เน้นสีตรง

https://www.youtube.com/watch?v=Gh7oLjLyjzE

CS240 ราคาประมาณ 40,000 ไหวก็จัดครับ

OverclockZone Member mnobita's Avatar

ลองหาร้านซ่อมจอ LCD ดูก่อนก็ได้นะครับ ดีกว่า ทิ้งเป็นซาก ซ่อมได้ เอาเป็นจอสำรองก็ยังดี

แต่ไม่ชัวว์ว่าช่างจะซ่อมได้แน่หรือเปล่า เคยเอา LED TV สีเพีี้ยนไปซ่อมอยู่ ค่าซ่อมก็ โหดเอาเรื่องเหมือนกัน (2500)

OverclockZone Member underground1's Avatar

ถ้าจะซื้อ Series S ใช้ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ ไม่ได้ดีไปกว่ายี่ห้ออื่น

Quote Originally Posted by mnobita View Post
    ลองหาร้านซ่อมจอ LCD ดูก่อนก็ได้นะครับ ดีกว่า ทิ้งเป็นซาก ซ่อมได้ เอาเป็นจอสำรองก็ยังดี

แต่ไม่ชัวว์ว่าช่างจะซ่อมได้แน่หรือเปล่า เคยเอา LED TV สีเพีี้ยนไปซ่อมอยู่ ค่าซ่อมก็ โหดเอาเรื่องเหมือนกัน (2500)
    ลองถามดู2ร้านละครับ มันพังที่ Logic Board ไม่มีใครซ่อมได้เลย T__T

ขอบคุณความเห็นอื่นๆด้วยครับ

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

ฟ้าคงไม่ผ่าซ้ำที่เดิมสองครั้งครับ

OverclockZone Member

คิดว่า series S ไม่ค่อยเวิร์คเลยครับ
    คิดว่า dell น่าจะประกอบซีรีย์นี้ไม่ค่อยโอเค เพราะของเพื่อนผมรุ่นนี้ก็เป็นแบบคุณเลย (มดตายกลางจอ)

ต้องเล่น series P อย่างต่ำครับ
    ส่วน U2414h เท่าที่เทสต์ถือว่าดีมากครับ (ออฟฟิศใช้คู่กับ Mac Pro)

Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    ฟ้าคงไม่ผ่าซ้ำที่เดิมสองครั้งครับ
    ขอบคุณครับผม

Quote Originally Posted by Ma(praw) View Post
    คิดว่า series S ไม่ค่อยเวิร์คเลยครับ
    คิดว่า dell น่าจะประกอบซีรีย์นี้ไม่ค่อยโอเค เพราะของเพื่อนผมรุ่นนี้ก็เป็นแบบคุณเลย (มดตายกลางจอ)

ต้องเล่น series P อย่างต่ำครับ
    ส่วน U2414h เท่าที่เทสต์ถือว่าดีมากครับ (ออฟฟิศใช้คู่กับ Mac Pro)
    ขอบคุณครับ ถ้าซื้ออีกก็ว่าจะข้ามไป U เลยแหละครับ

Bookmarks

Bookmarks