Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ

ถามเรื่องเมนบอร์ดหน่อยครับ ปรกติถ้าเข้าใบออสแล้วดูตรง แรม มันจะขึ้นเป็น DUO Chanel เราต้องใส่แรม 2 ตัวใช่มั้ยครับ
    แล้วถ้าเกิดว่าเราใส่ 2 ตัว แล้วแต่มันขึนว่า single chanel แสดงว่า แรมเสียหรือว่า สล๊อตแรมเสียครับ

บอร์ดมีกี่ slot ครับ?

ถ้าบอร์ดมี 4 slot ปกติต้องใส่ slot 1+3 หรือ 2+4 ถึงจะเป็น Dual

* แต่เดี๋ยวนี้เจอบอร์ดบางรุ่น ต้องใส่ 1+2 / 3+4 ก็ต้องดูเป็นรุ่นๆ ไป (เปิด manual ดูเลยง่ายสุด)

ส่วนเรื่องแรมมีปัญหา ส่วนใหญ่จะเปิดไม่ติดเลย, ถ้าเปิดเครื่องติด บอร์ดจะไม่เห็นแรมตัวที่มีปัญหา (ดูความจุแรมใน system property หรือ cpu-z)

Comment

สล๊อตแรมไม่เชิงเสียหรอกครับ อาจจะเสียบผิดสล๊อตมากกว่า

คืออย่างเช่นมีสล๊อตแรม 1 2 3 4

ถ้าจะต้องการใช้แรมให้เป็น dual channel ต้องเสียบ 1กับ3 ไม่ก็ 2กับ4 ส่วนใหญ่จะประมาณนี้ครับ ถ้าเอาให้ชัวร์ก็ดูตามคู่มือเมนบอดอ้ะครับน่าจะมีบอกอยู่

แต่ถ้าลองเสียบดูทุกสล๊อตสลับหมดแล้วก็คงเป็นที่บอดแล้วมั้งครับแบบนั้น

Comment

บอร์ดมีแค่ 2สลอตครับ

Comment

Originally posted by meepol View Post
          บอร์ดมีแค่ 2สลอตครับ
          บอกหน่อยได้ไหมว่า บอร์ดรุ่นอะไร, แรมรุ่นอะไรบ้าง ครับ

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
            บอกหน่อยได้ไหมว่า บอร์ดรุ่นอะไร, แรมรุ่นอะไรบ้าง ครับ

บอร์ด Asrock H61M-HVS
            สล๊อตแรมน่าจะเสียรึเปล่าครับเพราะว่าเมื่อวานก็เล่นดีดีอยู่มาวันนี้ลองถอดแรมมาขัดแล้วก็สลอต ที่1 เสียบแรมไม่ขึ้นแล้ว

Comment

Working...
            X