overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำหน่อย ssdไม่เกิน4000

ssd 240 ไวเก็บเกม ผมมีm6s128ลงwin เน้นเก็บเกม ขอมีในร้านjib ผมสะดวกทีเดียว

OverclockZone Member Gumblar's Avatar

ARC 100 ไม่ก็ Galax Gamer ตัวธรรมดาครับ (ไม่ต้องเอารุ่น L มานะ)

ลอกด้วย จะซื้อเหมือนกัน

ขอถามต่อหน่อยนะคับ ตัวนีดีไหม 480 GB SSD SANDISK ULTRA II อยากได้จุๆเยอะ คุ้มไหม เกินงบ แต่ได้ 480G
    ปัญหาพักหลังเก็บเกมไม่พอ เกมก็กินที่เกิน ผมต้องโหลดเล่น ลบไปลบมา

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

SanDisk Ultra II มันเป็น NAND 2D TLC ไม่ค่อยแนะนำอ่ะ

งบระดับนี้อาจจะลองดู Samsung 850 EVO ที่เป็น NAND 3D TLC ดีกว่า แต่ต้องซื้อออนไลน์พร้อมส่วนลดในลาซาด้านะ
    (เคยเห็นอยู่ราคาช่วง 6-7 พัน แต่ตอนนี้ไม่รู้โดนถอดหายไปไหนละ ถ้าของหมดก็โชคร้ายครับ อาจจะลองเข้าไปติดตามส่องดูเป็นระยะๆ)

ไม่งั้นมีอีกตัวเลือกต้องสั่งออนไลน์ผ่านลาซาด้าเหมือนกัน OCZ Arc 100 ขนาด 480GB ประกัน MemoryToday 7290-10% น่าจับตามองอีกตัว

OverclockZone Member Gumblar's Avatar

พวก TLC นี่ ถ้าเป็นความจุสูงๆระดับ 480GB อย่างน้อยก็ไม่มีปัญหาเรื่องเขียนไฟล์นานๆแล้วความเร็วตก ส่วนความทนทานก็ดีในระดับนึงอยู่ เพราะมันให้เม็ด NAND มาเยอะอยู่ ถือว่าพอเล่นได้ละกัน (แต่ถ้าพวก 120GB นี่ผมไม่มีทางเอา)

ถ้าเป็น OCZ กับ SanDisk ตอนนี้แนะนำเว็บหัวพ่อง Headdaddy นะ (ร้านในเครือ Advice) ขายถูกกว่า Lazada พอสมควร
    http://www.headdaddy.com/index.php/h...category/01405
    Last edited by Gumblar; 23 Oct 2015 at 10:35:43.

มี Zotac 240 gb ออกใหม่ลองดูใน Lazada ถ้าสนใจ ใช้ได้อยู่นะ ราคาเทียบเท่า 120-128 gb ยี่ห้ออื่น
    แต่ถ้าอยากมั่นใจก็ลองดู SS 850 pro นะ ถ้า SSD ที่ใช้ TLC มันไม่ค่อยดีเท่าไร ต้องดูตัวที่เป็น MLC

ถ้าเอาไว้เก็บเกมส์จริง ๆ น่าจะใช้ HDD ธรรมดาดีกว่านะ ลงเกมส์บน SSD ไม่ได้ทำให้เกมส์เล่นแล้วลื่นขึ้นเท่าไร
    แต่จะโหลดเร็วขึ้นสำหรับเกมส์ที่ต้องโหลด map กับ detail เยอะ ๆ

Quote Originally Posted by eicalos View Post
    มี Zotac 240 gb ออกใหม่ลองดูใน Lazada ถ้าสนใจ ใช้ได้อยู่นะ ราคาเทียบเท่า 120-128 gb ยี่ห้ออื่น
    แต่ถ้าอยากมั่นใจก็ลองดู SS 850 pro นะ ถ้า SSD ที่ใช้ TLC มันไม่ค่อยดีเท่าไร ต้องดูตัวที่เป็น MLC

ถ้าเอาไว้เก็บเกมส์จริง ๆ น่าจะใช้ HDD ธรรมดาดีกว่านะ ลงเกมส์บน SSD ไม่ได้ทำให้เกมส์เล่นแล้วลื่นขึ้นเท่าไร
    แต่จะโหลดเร็วขึ้นสำหรับเกมส์ที่ต้องโหลด map กับ detail เยอะ ๆ
    เมื่อกี้เพิ่งกดเข้าไปดู Zotac อย่างไว เปิดราคามาได้ตะลึงจริงๆ 240GB 2780 บาท , 480GB 5580 บาท

ปล. ผมว่าไม่ใช่แค่ใช้ได้ละ ถ้ามันไม่มีปัญหานี่ พวกรุ่นอื่นตั้งแต่ Sitakings ไล่ไปถึง 850 EVO ได้ตายเกลื่อนกันแน่

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

มาเร็วไป๊ พึ่งเขียนอัพเดทกระทู้ไปวันก่อนนี้เอง

ขอเอาข้อมูลไปอัพเดทด้วยนะครับ

ราคาน่าคบหาเอามาก ๆ เลยหลายที งานนี้มีตายเกลื่อน ความจริงราคาไม่่ควรเป็นแบบนี้ในเมืองไทย ยี่ห้ออื่นราคาพอกันหมด
    แต่พ่อค้าเมืองไทยมันจัญไรหน้าเลือดฟันกำไรกันจนผู้ใช้หัวแบะ ก็ถึงเวลาที่จะต้องโดนผู้ค้าที่เค้าไม่หน้าเลือดฟันเอาหัวแบะกลับบ้าง
    เวรกรรมมีจริงของงี้

นี่ถ้า Newegg.com มาเปิดที่เมืองไทยจริง ๆ นะ คงได้เห็นข่าวพาดหน้าหนึ่ง นสพ. หรือ Facebook ว่าผู้ค้าประเทศไทยผูกคอตาย
    ไม้จิ้มฟันทื่มเหงือกตาย หัวใจวายตายกันบ้างล่ะ เห็นแล้วอนาถมากสำหรับผู้ใช้ตาดำ ๆ อย่างเรา ๆที่ต้องทนให้พ่อค้าหน้าเลือดฟันหัวแบะมานาน
    ขายแพงแมร่งทุกอย่างจริง ๆ อ้างกันอยู่ได้ค่าเงินบาทอ่อนตัวโน้นนี่นั่น แต่พวกคุณมรึงทั้งหลายเล่นชาร์จกำไรเกินควรไปมากนะ
    คิดแล้วแค้นวันก่อนถามเรื่องบอร์ด Maximus VIII Ranger ไป ราคามันอยู่ในช่วง 7700-7990 อยู่ดีๆ จู่ๆ ปรับขึ้นเป็น 8690-8790
    เห้ยพ่องตาย ขึ้นอะไรมากมายวะเนี่ย แล้วขึ้นอยู่รุ่นเดียวด้วยนะ ไม่ใช่ตัวพิมพ์นิยมซะด้วย

โทษทีโพสนี้บ่นเยอะไปหน่อย 555+ ก็นะคนมันคับแค้นใจ

Zotac SSD 240 GB 2,780 บาท

จับโค้ดลด 10% เหลือ 2500 บาท ไม่มีอะไรคุ้มกว่านี้แล้ว

ประกัน 5 ปีด้วย

OverclockZone Member sharpnel's Avatar

เพิ่มไว้เป็นตัวเลือกครับ

Transcend SSD370 256/512GB (MLC)
    Crucial BX100 250/500GB (ถ้าหาได้นะ) (MLC)
    Samsung EVO 850 250/500GB (3D TLC)

SSD สมัยนี้ไม่ต้องไปสนใจคุณภาพมากนักหรอกครับ ถ้าคุณไม่ได้เขียนข้อมูลระดับ 20GB+ ทุกวัน (ถ้าเป็นคนใช้ทำงานหนัก RAM ระดับ 16GB+ ผมไม่แนะนำให้เอา SSD ด้านบนไปเป็น Swap(PageFile.sys) ของ RAM นะครับ วันนึง SSD เขียนข้อมูล 50GB+ แน่ๆ)

รอ Code ลด ของ Lazada เวลาจะซื้อด้วยนะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

Quote Originally Posted by zherzhaa View Post
    Zotac SSD 240 GB 2,780 บาท

จับโค้ดลด 10% เหลือ 2500 บาท ไม่มีอะไรคุ้มกว่านี้แล้ว

ประกัน 5 ปีด้วย
    คุ้มๆ เบย

สรุปไปจัดมาและ Galax 240gb

Bookmarks

Bookmarks