Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ Harddisk Raid0 เกิด Error Occurred ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ Harddisk Raid0 เกิด Error Occurred ครับ

คือ Harddisk ที่ผมใช้เป็น Harddisk SATA2 250GB 2 ตัว ต่อ Raid0 [500GB]

ขณะผมเล่นเกมอยู่ก็ก็อาการค้างโดยไม่ทราบสาเหตุครับ จากนั้นเครื่องก็เกิดจอฟ้าครับเเละ Restart เอง พอ Reboot ขึ้นมาใหม่

หน้าจอเเสดง Hardware ของ Bios ก็เเจ้งว่า Harddisk ตัวเเรก เกิด Error Occurred ครับ (ตัวที่ 2 ปกติดีครับ)

เเล้วก็ Boot เข้า Window ไม่ได้

ผมก็เลยเข้า Safe Mode เเล้วใช้โปรเเกรม Error Checking (ของ Window) เเสกนไดร์ทุกๆไดร์

จากนั้นก็สามารถเข้า Window เเบบปกติได้ครับ

===========================================================

เเต่ปัญหายังมีเหลืออยู่ 2 อย่างคือ

1.หน้าจอเเสดง Hardware ของ Bios (ตอน Boot เข้าใหม่) ก็เเจ้งว่า Harddisk ตัวเเรก เกิด Error Occurred ครับ (ตัวที่ 2 ปกติดีครับ)

2.Intel Matrix Storage เเจ้งเตือนดังรูปครับ

ไม่ทราบว่าจะเเก้ปัญหายังไงดีครับ ( Harddisk ผมไปเเล้วหรอครับ)

พอมีวิธีที่ดีที่สุดในการหาทางออกนี้ปล่าวครับ พอดีมีเเต่ข้อมูลสำคัยทั้งนั้นเลยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ช่วยหน่อยนะครับ เหอๆ

นอนไม่หลับจริงๆ -*-

Comment

เคยเป็นครับ ผมไม่รู้สาเหตุ แต่ว่าฮาร์ดดิสก์ไม่ได้เสียนะ ระบบ Raid มันเสีย

แบ็คอัพแล้วลงวินโด้วส์ใหม่ครับ

Comment

เคยเจออาการนี้ scan harddisk ก็ไม่เจ๊ง ลองเปลี่ยนสาย sata ดู อ้าวหายซะงั้น
        ทั้งๆที่สายใหม่เอี่ยม

Comment

ใช้ norton ghost จากแผ่น hiren boot backup ไว้ครับ
          ตอนนี้ผมไม่กลัว hdd เสียแล้ว

Comment

หลังจากที่หายไป 2 อาทิตย์

อาการก็กำเริบมาเป็นเเบบเดิมอีกเเล้วครับ

ทีนี้มันขึ้นตอนบู๊ตเข้า window ว่า

A disk read error occurred Press Ctrl + Alt + Del to restart

ทำให้ไม่สามารถเข้า window ได้ครับ safe mode ก็เข้าไม่ได้ด้วยครับ

ไม่ทราบว่าจะเเก้ยังไงดีครับ (ข้อมูลสำคัญมากๆด้วยเลยสิ)

ปล.ผมว่า hdd ไม่น่าจะเสียนะครับ เพราะเคยเอา hdd ไปใส่กับเครื่องอื่นก็เปิดได้อย่างปกติครับ ข้อมูลก็อยู่ครบด้วยครับ

Comment

วินโด กับ raid อาจรวนก็เป็นไปได้ครับ ลงวินโดใหม่อาจทำให้หาย แต่คงเสียเวลา(ถ้ามันเป็นบ่อย)
              แนะนำว่า ให้ลงวินโดใหม่พร้อมไดรเวอร์ต่างๆและโปรแกรมที่จำเป็นต้องใช้ ให้เรียบร้อย แล้วทำโกสเก็บไว้ครับ เวลามันรวนๆก็โกสเอาเลยครับ ไม่กี่นาทีเอง

ปล.วิธีที่ผมใช้อ่ะครับ

Comment

Working...
              X