overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43
    OverclockZone Member icekrit's Avatar

Default ช่วยด้วยครับ ปิงขึ้นตลอดเลยช่างมาแก้ก็ไม่หายเป็นมาเกือบ2เดือนแล้ว 3BB

เมื่อวันที่ 23/08/58 ได้ติดต่อติดตังอินเทอร์เน็ตของ 3BB ไปแล้วประมาน3วันก็มีช่างเข้ามาติดตั้งให้ครับแต่ยังเล่นไม่ได้ กว่าจะเล่นได้ก็ประมาน3วัน ช่วงแรกก็เล่นได้ตามปกติครับไม่มีอาการอะไรทั้งสิ้น พอเล่นต่อมาประมาณ2 อาทิตย์ เริ่มมีอาการปิงขึ้นจนทำให้เกมส์เล่นไม่ได้ ส่วนเครื่องอื่นก็เข้าหน้าเว็บอะไรไม่ได้เลยมันจะโหลดอะไรไม่ได้เลย ช่วงนั้นเล่นเกมส์กับเพื่อนอยู่ของ steam มันขึ้นว่า no internet connection แต่ว่าโปรแกรม TalkTalk ยังไม่ได้ตัดฟังเสียงคนอื่นได้ แต่พูดไปคนอื่นไม่สามารถได้ยิน ช่วงแรกๆจะนานๆเป็นที แต่พอเล่นต่อมาเรื่อยๆอีกประมานอาทิตย์กว่า ปิงมันจะขึ้นมาสูงเรื่อยๆ ไม่ต่ำกว่าพันตลอดเลย จนเล่นอะไรไม่ได้เลย และยังคงเป็นมาถึงตอนนี้ แต่พอไปเทสความเร็วได้ปกติตลอดเหมอืนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ส่วนอันนี้คือเทสปิงกับ cmd

อันซ้ายเชคกับเซิฟเวอร์DOTA2ของสิงค์โปร์ อันกลางเชคกับเว็บพันทิพ อันซ้ายเชคกับเว็บเฟสบุ๊ค

ส่วนตอนเวลาเล่นเกมจะขึ้นมาเป็นพันเลย

จะเป็นตลอดขึ้นมาแล้วลง ลงมาประมาณ10วินาทีก็ขึ้นยาวเลยแล้วก้อลงแล้วขึ้นแบบนี้ตลอดเลย

จนเวลาเล่นเกมผมต้องเชื่อมเน็ตเพื่อนข้างบ้าน ของTOT DL20/UL10 Fiber เล่นได้ปกติปิงไม่ขึ้นเลยไม่มีหลุดเลย ช่างที่มาซ่อมบอกว่าเพราะของเขาเป็น fiber ปิงเลยต่ำอยู่แล้ว แล้วน่าจะเป็นที่เกมอย่างเดียวที่ปิงขึ้น เพราะตอนที่ช่างเข้ามาเช็คให้เค้าบอกของเค้าปกติทุกอย่าง แจ้งซ่อมหลายทีแล้ว แจ้งเปลี่ยนเราเตอร์ก็แล้ว ก็ไม่หาย แล้วบอกให้ช่างตรวจสายให้หน่อย ช่างบอกว่าถ้าสายมันมีอะไรไฟ adsl มันจะไม่ติด แล้วทาง CC เชคสัญญาณให้ เขาบอกว่าปกติตลอดเลย แล้วบอกว่าเปิดเราเตอร์นานเกินไป ให้ปิดแล้วเปิดใหม่ (ที่บ้านที่ กทม ก็ใช้ 3bb แต่เปิดทิ้งไว้ บางทีเปิดทิ้งไว้ติดกัน5-6วัน ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย

อันนี้เชคตอน ใช้ fiber TOT

รบกวนช่วยด้วยครับ
    Last edited by icekrit; 23 Oct 2015 at 22:48:02.

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

ข้อมูลเยอะดีครับ แต่ขาดส่วนที่สำคัญที่สุดไป

เราเตอร์รุ่นอะไร

OverclockZone Member icekrit's Avatar

ขอโทษครับ 5555

HUAWEI NT3BB-4PWN-137
    4port wifi ครับ

OverclockZone Member biggyjung's Avatar

SNR Margin

Line Attenuation

...

3BB มาข่วยเทสครับ ทุก server

Last edited by biggyjung; 24 Oct 2015 at 00:21:04.

OverclockZone Member

นับวันยิ่งห่วยแตก fttb ก็ไม่คอบคุม มีแต่แย่ลงๆ

อยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนเร้าเตอร์เป็นยี่ห้ออื่นที่ไม่ไช่ของ 3bb จะดีขึ้นไหม
    อยากจะยกเลิกก้อติดสัญญาอีก

OverclockZone Member

ลอง ping เข้า Modem ดูครับ น่าจะ 192.168.1.1 หรือดูตามคู่มือ เล่นเกมส์ควรใช้สาย LAN มันเสถียรและค่า ping น้อยกว่า Wifi
    Fix DNS ไปใช้ของ ISP , 3BB น่าจะ 110.164.252.222 , 110.164.252.223 ping ดู DNS Server ด้วยครับ
    Download DNSBench -->https://www.grc.com/dns/benchmark.htm ไว้หา DNS
    อันนี้ DNS Thai -->http://cherdsak-chanel.blogspot.com/2015/02/dns.html
    อันไหนได้ค่า ping น้อยสุด ย้ายไปใช้ค่ายนั้น

OverclockZone Member monky99's Avatar

ลองใช้ EMCO Ping Monitor Free Ping ทิ้งไว้คับ ping เราเตอร์ DNS และ เวปอื่น ๆ

แล้วดูที่ช่อง outages ว่ามีตัวเลขเยอะไหม แล้วค่อยไล่ที่หละขั้นตอนไปคับ

Quote Originally Posted by monky99 View Post
    ลองใช้ EMCO Ping Monitor Free Ping ทิ้งไว้คับ ping เราเตอร์ DNS และ เวปอื่น ๆ

แล้วดูที่ช่อง outages ว่ามีตัวเลขเยอะไหม แล้วค่อยไล่ที่หละขั้นตอนไปคับ
    เคยโหลดมาแล้ว แต่ใช้ไม่เป็นอ่าคับ

OverclockZone Member monky99's Avatar

Quote Originally Posted by icekrit View Post
    เคยโหลดมาแล้ว แต่ใช้ไม่เป็นอ่าคับ
    1. คลิ๊กตรง TAB HOST จากนั้นคลิ๊กขวา เลือก Ad Host

2. ใส่ไอพีที่จะ Ping ตรงช่อง address เสร็จแล้วกด Add

3. คลิ๊กขวาตรง ip ที่ต้องการจะ Ping แล้วเลือก start monitoring จากนั้นก็ย่อหน้าต่างลง แล้วค่อยมาดูผล ตัวฟรี Ping ได้แค่ 5 IP

Quote Originally Posted by monky99 View Post
    1. คลิ๊กตรง TAB HOST จากนั้นคลิ๊กขวา เลือก Ad Host

2. ใส่ไอพีที่จะ Ping ตรงช่อง address เสร็จแล้วกด Add

3. คลิ๊กขวาตรง ip ที่ต้องการจะ Ping แล้วเลือก start monitoring จากนั้นก็ย่อหน้าต่างลง แล้วค่อยมาดูผล ตัวฟรี Ping ได้แค่ 5 IP

ขอบคุณครับได้ละครับ แล้วต้องทิ้งไว้นานเท่าไหร่อ่าคับ

แล้วอย่างนี้ถ้าเปลี่ยนกล่องเราเตอร์จะแก้ปัญหานี้ได้ไหมอ่าคับ
    Last edited by icekrit; 24 Oct 2015 at 15:05:00.

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

Quote Originally Posted by icekrit View Post
    ...
    แล้วอย่างนี้ถ้าเปลี่ยนกล่องเราเตอร์จะแก้ปัญหานี้ได้ไหมอ่าคับ
    ถ้ามี router ใครที่ยืมมาได้ก็ลองเลยครับ

ุถ้าไม่มี เอาไปเคลมที่ 3bb เลยครับ, ได้มาใหม่อาการเดิม ก็ว่ากันอีกที

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    ถ้ามี router ใครที่ยืมมาได้ก็ลองเลยครับ

ุถ้าไม่มี เอาไปเคลมที่ 3bb เลยครับ, ได้มาใหม่อาการเดิม ก็ว่ากันอีกที
    เราเตอร์อันนี้คือตัวที่เคลมมาแล้วครับ แต่อาการก้อยังเป็นไม่หายเลย ไม่มีไรดีขึ้นเลยคับ

ขอบคุณครับได้ละครับ แล้วต้องทิ้งไว้นานเท่าไหร่อ่าคับ

ping ที่เราเตอร์มีหลุดไหมคับ ดูตรง outage
    Last edited by monky99; 24 Oct 2015 at 15:55:27.

ตามนนี้อ่าคับ

ตามนนี้อ่าคับ
    หลุดกระจายเลย google facebook เช็คสายภายในบ้านดูยังคับ หรือมีการตั้ง firewall ในเราท์เตอร์หรือเปล่า เช่น พวก wan blocking
    Last edited by monky99; 24 Oct 2015 at 16:14:54.

เคยไห้ช่างมาดูแล้วอ่าคับเค้าบอกแค่ว่าถ้าสายมีปัญหาไฟ adsl จะไม่ติด แต่ไฟมันก็ติดตลอดนะคับ เค้าเลยไม่ได้ไปเชคไห้
    ทาง CC ก็บอกว่าสัญญาณส่งมาปกติตลอดเลย

เคยไห้ช่างมาดูแล้วอ่าคับเค้าบอกแค่ว่าถ้าสายมีปัญหาไฟ adsl จะไม่ติด แต่ไฟมันก็ติดตลอดนะคับ เค้าเลยไม่ได้ไปเชคไห้
    ทาง CC ก็บอกว่าสัญญาณส่งมาปกติตลอดเลย
    ลองไล่สายภายในดูอีกทีคับ มีอะไรผิดปกติหรือเปล่า ดูจากจุดที่เขาเดินเข้ามาในบ้านจนถึงเราเตอร์
    Last edited by monky99; 24 Oct 2015 at 16:24:27.

ผมลอง ping ตามท่านไม่หลุดเลย

ต่อสายแลน หรือ ไวเลสคับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks