overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    OverclockZone Member minixp's Avatar

Arrow รบกวนช่วยเเนะนำ ssd ให้หน่อยครับ

สวัสดีครับตอนนี้ผมต้องการจะอัพเกรดคอมนิดนึงน่ะครับไปใช้ ssd เเทน เข้าใจว่าจะทำงาน บุตเครื่องต่าง ๆ ได้ไวขึ้นโดยเมนบอดที่ใช้อยุ๋ตอนนี้เป็น gigabyte 890gpa ud3h เลยมีคำถามรบกวนดังนี้ครับ

1.main board 890gpa ud3h ของผมรุ่นนี้ใช้ ssd ได้หรือไม่ครับ
    2.ssd นี่ทำให้ระบบต่าง ๆ ไวขึ้นหรือเปล่าครับ พวก เวลาบูตเครื่อง โอนย้ายไฟล์
    3.ssd อันนี้โอกาศที่มันจะเสียน้อยกว่า hdd ธรรมดาใช่ไหมครับ
    4.รบกสนเเนะนำ ssd ให้ผมได้ไหมครับ อยากได้เเค่ 120 gb ครับ เน้นทน เสถียร ครับ ไม่จุกจิก เพราะผมใช้คอมเเบบไม่ปรับเเต่งอะไรอยุ่เเล้วครับ เอาเเบบเสียบติด ลงวินโดวใช้ได้เลย
    5.case ผมมันเป็น case เก่า ใส่ ssd ได้ไหมครับ

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

2. เร็วกว่าได้เท่าที่ sata จะพาไปไหว
    HDD ต่อ sata2 อ่านข้อมูลได้ราวๆ 90-120 MB/s , SSD อ่านได้ราวๆ 200 MB/s
    HDD ต่อ sata3 อ่านได้ราวๆ ~150MB/s , SSD > 300 MB/s
    * ความเร็วเขียน จะช้ากว่านี้นิดหน่อย

3. เรื่องนี้ไม่ต้องห่วงเลย - เพราะถ้าระบบไฟไม่นิ่ง จะเป็น HDD server grade ก็พังครับ (ssd ก็เช่นกัน)

5. ตัวไดร์ฟเป็นขนาดเท่า HDD Notebook คือ 2.5" // ถ้ามีช่องยึดไดร์ฟขนาด 2.5" จะสะดวกมาก, ถ้าไม่มี อาจจะต้องหาถาดแปลง หรือขันน๊อตแค่ 2 ตัวก็ได้

pinyata's Avatar

1. ใส่ได้ครับ
    2. ระบบไวขึ้นเพราะเรียกข้อมูลมาประมวลผลได้เร็วขึ้น
    3. ที่เสียน้อยกว่า hdd เพราะมันไม่มีกลไก จึงทำตกได้ เขย่าได้ไม่พัง แต่SSDจะไวต่อระบบไฟฟ้ามาก พังแล้วทิ้งเลย กู้ข้อมูลไม่ได้ ต้องใช้ PSU ดีๆหน่อย
    4. ถ้าจะเอาทน เสถียร ประกันยาวนาน ต้อง Samsung 850pro แต่แพงไปหน่อย ยี่ห้อถูกลงมาก็คุณภาพตามราคา
    5. มีตัวแปลงจาก 2.5" เป็น 3.5" ใส่ช่อง HDD ธรรมดาได้เลย

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

ครั้งหน้าขอแนะนำไปถามที่ห้อง Memory ด้านล่างนะครับ

เมนบอร์ดที่ท่านใช้อยู่มีอินเตอร์เฟซ SATA3 6Gbps สามารถใช้งาน SSD ได้เต็มที่ในทางทฤษฏี แต่ชิปเซ็ตเก่าก็อาจจะรีดได้ไม่หมดหรือคะแนนไม่สวยนัก

ประสบการณ์โดยรวมจะใช้งานได้ไหลลื่นต่อเนื่องไม่ขาดตอน ถ้าไม่ใช่ queue depth โหดๆ กับ ssd รุ่นเริ่มต้น ซึ่งผู้ใช้งานส่วนใหญ่แทบไม่มีโอกาสได้ใช้

โอกาสเสียมีน้อยกว่าโดยภาพรวม เนื่องจากไม่มีชิ้นส่วนเคลื่อนไหว เหมือนกับ HDD ที่มีจานหมุน มอเตอร์ หัวอ่าน อีกทั้ง ใช้ไฟน้อยกว่า เงียบกว่า เบากว่า

แต่ความเสี่ยงในเรื่องของกระแสไฟฟ้า ถือว่าพอกัน ถ้าเครื่องท่านไม่มี UPS สำรองไฟ การใช้ PSU ที่เกรดไม่ดีมาก หรือใช้มานานแล้ว ก็นับว่ามีความเสี่ยง

เนื่องจากไม่มีส่วนเคลื่อนไหว หรือ สั่นสะเทือนมาก จะเลือกหาถาดแปลง 3.5 > 2.5 มาใส่ หรือ จัดวางตามความเหมาะสมไม่ให้บังทางลมก็ตามแต่สะดวก

ซื้อ ssd ลูกแรกปี 2015 แนะนำว่าเอา 240/256GB ไปเลย จะได้ไม่ตะขิดตะขวงใจ ตอนแรกก็คิดว่าพอแหละ ทำไปทำไมปรู๊ดปร๊าดถูกใจงอกเพิ่ม ไม่ใช่ถั่วงอกน่ะ

แต่ถ้าคิดว่า 120 เอาอยู่ก็ จะได้เล่นสินค้าเกรดเรือธง เช่น OCZ Vector 180 ส่วนช่วงราคาเดียวกันก็มีรุ่นกลางๆ พวก OCZ Arc 100 หรือ Zotac Premium 240GB ให้พิจารณาตัดสินใจ

Bookmarks

Bookmarks