overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member jayjay17's Avatar

Cool ทำไมเว็บต่างประเทศหลายๆที่ บอก Windows10 build-in trojan horse

ทำไมเว็บต่างประเทศหลายๆที่ บอก Windows10 build-in trojan horse

ผมก็คิดไว้แล้ว ว่าทำไมไมโครซอฟถึงอยากให้ใช้จัง Windows10 เนี่ย อัฟเกรดฟรีอีก มันต้องเต็มไปด้วยการสอดแนมข้อมูลผู้ใช้แบบเต็มสูบแน่ๆ ถ้าใครอ่าน license agreement ก่อนติดตั้งของWindows10จะพบว่าเค้าสามารถล้วงข้อมูลคุณได้ทุกอย่าง

อืมนะ XP กับ Windows7 ยังถือว่าปลอดภัยระดับหนึ่ง ตั้งแต่ 8.1 หางเริ่มโพล่

อย่างว่ายุคสมัยเปลี่ยนไป ข้อมูลมีค่ายิ่งกว่าทอง

OverclockZone Member eNTieNDo's Avatar

ธรรมดาครับ ยุคเปลี่ยนถ้าจะโวยก็น่าจะฏวยตั้งแต่ app ในมือถือแล้วครับ นั่นก็บอกเราเลยจะเข้าถึงสิทธิ์อะไรบ้าง ชื่อเพื่อน รูป สื่อ วิดีโอในเครื่อง ข้อมูลส่วนตัว นู้นนี่นั่น แต่ก็เห็นใช้กันปกติ

OverclockZone Member osxp's Avatar

หา DWS Lite มาจัดการซะครับ

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

มีไม่กัว

ตอนเล่นเกมเถื่อน clack เถื่อน โปรแกรมเถื่อน เว็บ อโคจร นี่ ยิ่งกว่ากองทัพโทจัน+ไวรัสอีก ไม่เห็นจะมีใครออกมาบ่น หุๆ

พอวินโดว์มีนิดๆหน่อยๆ นี่ จะตายให้ได้ 5555555555+

OverclockZone Member playpotonjom's Avatar

Quote Originally Posted by THEFOOL View Post
    มีไม่กัว

ตอนเล่นเกมเถื่อน clack เถื่อน โปรแกรมเถื่อน เว็บ อโคจร นี่ ยิ่งกว่ากองทัพโทจัน+ไวรัสอีก ไม่เห็นจะมีใครออกมาบ่น หุๆ

พอวินโดว์มีนิดๆหน่อยๆ นี่ จะตายให้ได้ 5555555555+
    มันคนละเรื่องกันนะครับ Windows 10 เราซื้อมาใช้ครับ ไม่ได้ไปขโมยใครมาใช้ จะมาอ้างว่าทีใช้โปรแกรมเถื่อน Crack อะไรพวกนี้คงไม่เกี่ยวกันครับ

OverclockZone Member sensona's Avatar

Quote Originally Posted by playpotonjom View Post
    มันคนละเรื่องกันนะครับ Windows 10 เราซื้อมาใช้ครับ ไม่ได้ไปขโมยใครมาใช้ จะมาอ้างว่าทีใช้โปรแกรมเถื่อน Crack อะไรพวกนี้คงไม่เกี่ยวกันครับ
    นั่นสิคับ เทียบกันได้เนาะ

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

Quote Originally Posted by playpotonjom View Post
    ในเรื่องที่วินโดว์แท้ แถมมา ก็ไม่กลัวไงครับ

ในเรื่องจะใช้ไม่ว่า แท้หรือเทียม ถ้ายังไปมีความเสี่ยงในเว็บในเรื่อง อโคจร มันก็เสี่ยงพวกโทรทันได้เหมือนกันไงครับ แต่เสี่ยงกับพวกโปรแกรมโทรจันแรงๆ ไวรัสแรงๆ นี่ไม่ค่อยรู้สึกอะไรกัน

พอวินโดว์แท้มีพวกนี้ ไม่ได้ร้ายแรงเหมือนพวกนั้น ความร้ายแรงนี้มันสู้พวก โน้นไม่ได้หรอกไงครับ ถึงให้มีแถมมาในวินโดว์ ก็ไม่กัว

OverclockZone Member animeangel's Avatar
    Phutthabucha 38 , Bangkok

จะกังวลไปไย ใครใช้ facebook นี่ รู้ยันบิดามารดาแล้วนะ

ใครใช้ paypal ซื้อของผ่านเว็ป ก็รู้บัญชี รู้เลขบัตรเครดิต

ไหนจะ web อำนวยความสะดวกต่างๆ คุณไปเช็คดูครับ ไม่มีอะไรในตัวคุณเป็นความลับ ตั้งแต่คุณแตะ internet แล้วครับ

OverclockZone Member playpotonjom's Avatar

Quote Originally Posted by THEFOOL View Post
    ในเรื่องที่วินโดว์แท้ แถมมา ก็ไม่กลัวไงครับ

ในเรื่องจะใช้ไม่ว่า แท้หรือเทียม ถ้ายังไปมีความเสี่ยงในเว็บในเรื่อง อโคจร มันก็เสี่ยงพวกโทรทันได้เหมือนกันไงครับ แต่เสี่ยงกับพวกโปรแกรมโทรจันแรงๆ ไวรัสแรงๆ นี่ไม่ค่อยรู้สึกอะไรกัน

พอวินโดว์แท้มีพวกนี้ ไม่ได้ร้ายแรงเหมือนพวกนั้น ความร้ายแรงนี้มันสู้พวก โน้นไม่ได้หรอกไงครับ ถึงให้มีแถมมาในวินโดว์ ก็ไม่กัว
    ฝรั่งเขาห่วงเรื่องความเป็นส่วนตัวครับ windows กำลังใช้ข้อมูลของเราทั้ง ๆ ที่เราเสียเงินซื้อมา มันแตกต่างจาก google facebook ที่ให้ใช้ฟรีแล้วเก็บข้อมูลเราไปขาย ซึ่งถ้าแบบอย่างหลังเราก็เข้าใจได้

ส่วนกรณีตัวอย่างเว็บที่คุณบอกมานั้น ผมก็ยังบอกอยู่ดีว่ามันไม่เกี่ยวกันเลยกับกรณีนี้ อีกอย่างคนที่ใช้งานทุกคนบนโลกใช่ว่าจะต้องมานั่งเขาเว็บแบบที่คุณยกมาอ้าง บางคนเป็นแค่แม่บ้านธรรมดาด้วยซ้ำ แต่ทำไมเขาต้องมาแลกกับประวัติส่วนตัวของเขาด้วยละ มันไม่น่าจะถูกต้อง

ถ้าจะมาอ้างแบบที่คุณบอกรอให้ windows เป็นแบบแจกฟรีเหมือนของ linux เถอะครับ ค่อยมาอ้างแบบนั้น (ขนาด linux แจกฟรียังไม่มีทำแบบ windows 10 ทำเลยครับ)

OverclockZone Member kittinzaa's Avatar

Quote Originally Posted by animeangel View Post
    จะกังวลไปไย ใครใช้ facebook นี่ รู้ยันบิดามารดาแล้วนะ

ใครใช้ paypal ซื้อของผ่านเว็ป ก็รู้บัญชี รู้เลขบัตรเครดิต

ไหนจะ web อำนวยความสะดวกต่างๆ คุณไปเช็คดูครับ ไม่มีอะไรในตัวคุณเป็นความลับ ตั้งแต่คุณแตะ internet แล้วครับ
    อืมจริง

OverclockZone Member

ขออ้างอิงด้วยคนับ เอาอะไรมาโพสก็ต้องโพสถึงแหล่งที่มาด้วย ไม่ใช่เค้าว่ามาแบบนั้นแบบนี้ลอย ๆ
    เรื่องนี้มันใกล้ตัวมาก หลายคนใช้โปรแกรมเถื่อนเกมส์เถื่อนอันตรายกว่านี้อีก แล้วก็อย่าคิดว่าฝรั่งมันจะไม่ใช้โปรแกรมเถื่อนเหมือนเรา
    มันก็ใช้ ใช้กันเยอะด้วย แล้วเรื่องการส่งข้อมูลไปให้ Microsoft นี่ก็สามารถปิดได้มันอยู่ใน Setting ตามลิ้งค์นี้

https://www.techtalkthai.com/disable...on-windows-10/

เสพย์สื่อต้องระมัดระวังให้มาก ข่าวลือข่าวลวงมันมีมาก อย่างเรื่องที่เอามาเล่านี้มันต้อง Sniffer แล้วเอาดูกันว่าจริงเท็จอย่างไร

เพิ่มเติมให้นะครับ

http://thehackernews.com/2015/08/win...cy-spying.html

ส่วนประเด็นเหล่านี้ใน blognone ก็ถกเถียงกันไว้แล้ว

https://www.blognone.com/node/73046
    Last edited by playpotonjom; 24 Oct 2015 at 20:49:41.

OverclockZone Member grungust's Avatar

แค่ซื้อของในเว็บบอร์ด ก็โดนแปะชื่อ นามสกุล แนบพร้อม EMS ลงในกระทู้แล้ว เป็นการเสียเงินเพื่อโดนล้วงความลับแบบหนึ่งได้เหมือนกันนะ ฮาๆๆๆๆ
    หรือแม้แต่ถูกรางวัลก็โดนแปะชื่อออกหน้าเว็บหราเหมือนกัน ฮาาาาาา

แสดงว่าเว็บบอร์ดซื้อขายของนี่ มีพ่อค้าแม่ค้าทำหน้าที่เป็นโทรจันตัวดูดความลับของuserมาเปิดเผยในโลกสาธารณะกันเลยสินะ ขรรมแบบมึนๆ แซวเล่นเน่อ เอาฮาๆ
    ------------ข้างบนนี้ไร้สาระ อย่าสนใจ--------------

โทรจันมันต้องแอบเข้าเครื่องโดยการชักนำของเจ้าของเครื่องสิ แต่นี่มันติดมากับวินโดว์เลย?? สงสัยจะเป็นโปรแกรมคุมความประพฤติพิเศษแบบ single gateway ของท่านนายกฯ ป้องกันไม่ให้เด็กติดเกม ส่วนผู้ใหญ่ป้องกันไม่ให้โหลดโป๊ ถ้าออกนอกลู่นอกทาง วินโดว์จะแจ้งไปยังภาครัฐส่งตำหนวดมาจับทันที lol

ปล. นี่ก็มั่วไปเรื่อยๆ เอาฮาอีกเช่นกัน

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by grungust View Post
    แค่ซื้อของในเว็บบอร์ด ก็โดนแปะชื่อ นามสกุล แนบพร้อม EMS ลงในกระทู้แล้ว เป็นการเสียเงินเพื่อโดนล้วงความลับแบบหนึ่งได้เหมือนกันนะ ฮาๆๆๆๆ
    หรือแม้แต่ถูกรางวัลก็โดนแปะชื่อออกหน้าเว็บหราเหมือนกัน ฮาาาาาา

แสดงว่าเว็บบอร์ดซื้อขายของนี่ มีพ่อค้าแม่ค้าทำหน้าที่เป็นโทรจันตัวดูดความลับของuserมาเปิดเผยในโลกสาธารณะกันเลยสินะ ขรรมแบบมึนๆ แซวเล่นเน่อ เอาฮาๆ
    ------------ข้างบนนี้ไร้สาระ อย่าสนใจ--------------

โทรจันมันต้องแอบเข้าเครื่องโดยการชักนำของเจ้าของเครื่องสิ แต่นี่มันติดมากับวินโดว์เลย?? สงสัยจะเป็นโปรแกรมคุมความประพฤติพิเศษแบบ single gateway ของท่านนายกฯ ป้องกันไม่ให้เด็กติดเกม ส่วนผู้ใหญ่ป้องกันไม่ให้โหลดโป๊ ถ้าออกนอกลู่นอกทาง วินโดว์จะแจ้งไปยังภาครัฐส่งตำหนวดมาจับทันที lol

ปล. นี่ก็มั่วไปเรื่อยๆ เอาฮาอีกเช่นกัน
    เล่นเอาขำแทบหยุดไม่ได้เลยนะคนับ มันก็จริงละ จขกท เรียกผิดไปหน่อยนะ แบบนี้เค้าไม่ได้เรียกว่า Trojan ถ้าเป็นไปได้แก้ไขด้วย
    กลอุบายการลักขโมยข้อมูลมันมีอีกมากที่คาดไม่ถึงกัน มือถือที่ใช้ ๆ กันนะ โดยเฉพาะ Android ทั้งหลายน่ะ ความปลอดภัยเท่ากับ 0 แล้วนี่บอกเลย
    permission ที่มันเด้งขึ้นมาแต่ละอันได้อ่านกันบ้างรึเปล่า ส่วนมากจะมักง่ายกด ok กันหมด แม้แต่โปรแกรมฟรีในคอมพ์เก็เหมือนกัน Next รัว ๆ ไม่ดูกันเลย
    สุดท้ายก็ได้พวกของแถมไปโดยไม่่รู้ตัว ยุคนี้จะใช้งานของพวกนี้ต้องทำใจนะ ถ้ากลัวก็ไปอยู่ในป่า ในถ้ำ เอา

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

ผมว่ามันเริ่มตั้งแต่ 8 ล่ะ -*-

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2702003

หลายๆคนบอกว่า windows รุ่นใหม่ดีหยั่งงั้น ลื่นหยังงี้ ผมก็อืมแล้วแต่ความชอบของคนมั้ง

แต่เรื่องความปลอดภัยนิเถียงหัวชนฝา จะ ver ใหนๆ มันก็ไม่รอดใวรัสทั้งนั้นเหละเฟ้ยยย

OverclockZone Member lovenano's Avatar

ผมกลับมองว่าเราเจอบัคอะไรมันจะส่งรายงานให้ไมโครซอฟแก้ไขนะครับ

OverclockZone Member jayjay17's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ผมว่ามันเริ่มตั้งแต่ 8 ล่ะ -*-

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2702003

หลายๆคนบอกว่า windows รุ่นใหม่ดีหยั่งงั้น ลื่นหยังงี้ ผมก็อืมแล้วแต่ความชอบของคนมั้ง

แต่เรื่องความปลอดภัยนิเถียงหัวชนฝา จะ ver ใหนๆ มันก็ไม่รอดใวรัสทั้งนั้นเหละเฟ้ยยย

เห็นด้วยครับ ผมรู้สึกว่ามันเริ่มเข้ามาตั้งแต่ วินโด้8-8.1 แต่ที่จัดแบบ exclusive ก็ Windows10นี่แหล่ะ

OverclockZone Member kroos's Avatar

อยากเข้ามาแฮกเชิญเรย อย่าลบหนัง

OverclockZone Member pluvos's Avatar

ถ้าเราคิดว่ามันยากต่อการใช้ชีวิตของเราขนาดนั้นก็สร้างวินโด้ของเราขึ้นมาใช้เองเลยก็ได้นิครับ ไม่ต้องเสียเงินซื้อด้วยนะจริงมั้ย ตัวผมเองอาจจะพูดได้เพราะไม่ได้มีข้อมูลอะไรสำคัญนักมีแต่หนังซีรี่ซอมบี้การตูนย์ และหนังโป้แล้วนั้นก็ไม่มีอะไรที่สำคัญแล้ว

แต่ถ้าผมมีข้อมูลสำคัญจริงผมก็ไม่รู้จะทำไงเหมือนกันเพราะยังไงผมก็โง่กว่าไอคนสร้างวินโด้มาให้ใช้อยู่แล้วก็ต้องใช้ของเขาต่อไป เพราะถ้าผมทำได้เองก็ต้องไม่ต้องมานั่งจิตตกอะไรแบบนี้แน่นอนครับ

Alaluya's Avatar

จริงๆมันก็มีการเเอบเก็บข้อมูลหลายเเบบในชีวิตประจำวันของเรานั้นละครับ แค่ search google เขาก็เก็บข้อมูลเราหมดเเล้ว อีกอย่างตัวดีเลยก็พวกบัตรสมาชิกต่างๆ เขาก็เก็บพฤติกรรมการใช้งานของเราหมดนั้นเเหละ ซึ่งไม่มีอะไรเป็นความลับหรอก อยู่ที่ว่าเขาจะเอามาเปิดเผยหรือไม่

ถ้าจะปิดการส่งข้อมูลเราก็ได้นะครับ ตามลิ้งนี้เลย http://www.zolkorn.com/article/windo...-disable-tool/

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks