overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32
    OverclockZone Member Naruta's Avatar

Default อยากหาเก้าอี้สักตัว ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมย้ายที่ตั้งคอมใหม่ กำลังจัดที่นั่งเล่น เลยมองหาเก้าอี้ดีๆสักตัว เรทราคาประมาณหลักพัน ถึงหลักหมื่น แล้วแต่ความเหมาะสมครับ

ตัวอย่างที่มองๆไว้ก็เช่น เก้าอี้เล่นเกมส์ ของ E-Blue รุ่น Auroza-X1
    http://www.fpsthailand.com/forum/vie...14802#p1770302
    พอดีหาไม่ค่อยเจอ มีพวกเก้าอี้เล่นเกมส์รุ่นอื่นๆขายรึเปล่า

หรืออย่างเก้าอี้ นุ่มๆทั่วๆไป เช่น
    http://www.**************/tgcf-tgri-ribo-218466.html

เลยมาขอคำแนะนำหน่อยครับ พอจะมีเก้าอี้ไหนที่น่าสนใจรึเปล่า
    วันนึงใช้คอมข้อนข้างนานครับ

เรทราคา หลักพันไปถึงหมื่นกว่าๆ ดูตามความเหมาะสมครับ ไม่ได้เน้นว่าต้องถูกต้องแพง
    หรือเก้าอี้ที่มันนั่งสบายๆ ทนๆ นั่งแล้วไม่หงายหลัง ใช้แล้วขา-ล้อไม่หัก รุ่นไหนบ้าง พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องทางด้านนนี้
    รบกวนด้วยครับ

Alaluya's Avatar

ของเเบบนี้อยู่ที่คนใช้งานของใครของมัน ลองไปหานั่งๆดูที่ homepro ครับ มีให้เลือกเยอะพอสมควร

OverclockZone Member Criticism's Avatar

เก้าอี้ ergonomic ครับ

OverclockZone Member NewweN's Avatar

Quote Originally Posted by Criticism View Post
    เก้าอี้ ergonomic ครับ
    เห็นด้วยกับคำตอบนี้

ราคาถ้าเอาถูกๆ Se-ed มีครับ ประมาณ 7,000
    ถ้าเอาสวยๆ แหล่มๆ ก็ลองดูมีหลายยี่ห้อเลย Hara Chair, หรือที่บิ๊กซ๊ก็มี ราคาก็ 15,000+ ครับ ลองหาๆดู

OverclockZone Member arkofruin's Avatar

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

15k แหก !! = =

ถ้าตัดเรื่องปรับแขนใด้ออกไป กับหมอนรองหัว

ต่างอะไรกับตัว 2500 ของผมมั่งเนี่ย

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    15k แหก !! = =

ถ้าตัดเรื่องปรับแขนใด้ออกไป กับหมอนรองหัว

ต่างอะไรกับตัว 2500 ของผมมั่งเนี่ย

ซื้อจากที่ใดครับท่าน

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

ร้านเฟอร์นิเจอร์โนเนม แถวๆตัวเมือง จ.สตูลครับ

ขับรถเตร่ไปเตร่มา ลองนั่งตัวนั้นตัวนี้หลายๆร้าน เจอตัวนี้แข็งแรงดี 2800 ต่อเหลือ 2500 สอยโลด

ที่ตั้งใจอยากใด้แต่แรกเลย คือ ikea markus แต่ก็นะแถวนี้คงจะมีหรอก -..- ถ้าสั่งก็คงโดนค่าส่งไส้ไหล & ไม่แน่ว่านั่งจริงอาจไม่ถูกใจ

ก็เลยเอาของไกล้ตัวที่จับต้องใด้นี่เหละ
    Last edited by XsoeIIsJ; 25 Oct 2015 at 23:26:18.

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

ไว้ไปลองหามั่งดีกว่า

เพราะของผมหามาได้แต่โต๊ะคอมเอง ไม่ได้ต่ออะไรเขาเลยเขาลดให้เหลือ 1600 แถมขัดเงา + ส่งถึงบ้านฟรี

OverclockZone Member Naruta's Avatar

ผมก็อยากได้ถูกๆนะ ถึงมาขอดูว่าแต่ละท่านชอบอะไรกันบ้าง หลายๆความเห็น ดูๆไว้ไม่เสียหาย

คือเคยมีประสบการณ์มาแล้วเหมือนกัน อย่างเช่น
    1. ขา ถ้าเป็นพลาสติกผมก็ไม่เอาครับ ใช้ๆไปเดี๋ยวมันก็หัก หักแล้วก็ต้องเปลี่ยน ไม่ก็ต้องเอาไปทิ้ง ถ้าแบบทนๆเลยผมชอบกว่า
    2. ถ้าแบบ เอนลงไปนอน ไม่หงายหลังนี่ก็ต้องดู บางตัวหงายนะ
    ผมคิดแบบนี้ ถ้ามันหงายหลังแล้วหัวผมโหม่งพื้น สักทีก็ไม่คุ้มแล้วครับ คนที่เคยประสบอุบัติเหตุน่าจะพอเข้าใจ

ส่วนที่เหลือผมว่าก็คงเป็นส่วนประกอบมั้ง ไม่ตายตัวอะไร บางตัวเท่ บางตัวเบาะสบาย บางตัวถูก พวกนี้คงเปรียบเทียบกันแล้วเลือกอีกที
    เลยมาขอความเห็นจากทุกๆท่าน ท่านไหนชอบใช้อะไรอย่างไร ดูหลายๆอย่าง หลายๆความคิด อยากให้ช่วยแชร์ครับ

OverclockZone Member Cornelius's Avatar
    ชื่ออ่านว่า คอร์นีเลียส

อย่าเอาเบาะรองก้นรูๆแบบนี้เด็ดขาดครับ คัน ผื่นขึ้น

สิ้นปีว่าจะไปดู markus เหมือนกันครับ

OverclockZone Member

ถ้านั่งทำงานนานๆลองดูพวกเก้าอี้ Ergonomic chair ครับ

ผมใช้ตัวนี้อยู่ นั่งสบายปรับแขนได้
    http://www.modernform.co.th/index.ph...uct/view&id=47

ไม่ก็เจ้านี้ ของดีมีdesignครับเยียมชมโรงงานเค้าได้ครับ
    http://www.rockworth.com/sub.php?id=5
    Last edited by chatchavin; 26 Oct 2015 at 10:07:11.

OverclockZone Member kkungvs1's Avatar

อยากได้เก้าอี้ใหม่เหมือนกัน กำลังมองๆเก้าอี้หวายเทียม+เบาะรองนั่งอยู่ ไปลองนั่งที่โฮมโปรมานุ่มสบายมาก

แต่ไม่รู้นั่งนานๆทั้งวันจะเป็นไงมั่ง วันนึงประมาณ 10-12 ชั่วโมง

ท่านใดเคยใช้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

มาซุ่มอ่าน

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องชนิดเก้าอีเท่าไร ผมมีเก้าอี้ของ Neolution Esport Outlander Gaming Chair นั่งวันละ 4-5 ชั่วโมง ถ้าวันหยุดงานจะนั่งเล่นทั้งวัน ประสบการณ์ซึ่งปัญหาอยู่เอวจะปวดมากเมื่อหยุดเล่นต้องหาที่รองเอวมารองไว้ตอนเล่นเสมอ ฉะนั้นผมว่า จขกท ควรซื้อเก้าแบบgaming gearที่มีหมอนหนุนครับ อีกอย่างที่ผมอยากจะฝากคือเรื่องสายตา ถ้าเล่นนานควรมีแว่นตากรองแสงด้วยนะครับ ไม่งั้นจะเหมือนผมตอนทีแรกนั่งเล่นไปนาน ไมเกรนขึ้นครับ ขอบคุณครับ

ถ้าไปดูโฮมโปรระวังนะครับอย่าซื้อรุ่นถูกมาก

ตัวแรกผมซื้อ 900 ใช้ได้ 2 สัปดาห์ พนักพิงหัก
    ตัวที่ 2 ซื้อใหม่อีกตัวกะแก้มือ 1900 ใช้ได้ 1 เดือน ขาที่มีลูกล้อหัก(ขาไม่ใช่เหล็กวัสดุคล้าย PVCตอนซื้อไม่ได้คิดว่ามันจะทำมาแย่ขนาดนี้) หงายหลังดีหัวไม่ฟาดพื้นถ้าฟาดไม่รู้จะฟ้องบริษัทได้รึเปล่า
    ตัวที่ 3 คราวนี้ลงทุนหน่อย 3500 เป็นหนังนั่งสบายดีมากๆ ซื้อมาช่วงปีใหม่ ตอนนี้ฟองน้ำทรุดเหมือนนั่งอยู่บนไม้กระดาน ทรุดไม่ว่าแต่ใต้ฟองน้ำเสือกมีหัวน๊อตตรงก้น 2 ตัวนั่งแล้วเจ็บมาก

ผมไม่ได้น้ำหนักเกินนะ สูง 175 หนัก 70 ลาแล้วเก้าอีสำนักงานโฮมโปร เพื่อนแม่ เพื่อนผม ก็โดนคล้ายๆกันสำหรับเก้าอี้ของที่นี่

แบบทีผมแนะนำเลยครับ เก้าอี้ Ergonomic chair เค้าออกเเบบมาเพื่อนั่งทำงานนานๆครับ หรือไม่ก็ค่ายดีๆ Herman Miller ก็จะเป็นพวก Aeron chair ครับ แต่ราคาโหดไปครับ แต่อนาคตผมจะซึ้อตัวนี้แหละครับ
    ไม่ค่อย แนะนำเก้าอี้พวกใน Home pro Office mate หรือร้านขายเก้าอี้นั่งทำงานตามข้างทาง เพราะลงทุนทั้งทีกับสุขภาพในอนาคตครับ

OverclockZone Member leaderpor's Avatar

Quote Originally Posted by SS5o1 View Post
    ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องชนิดเก้าอีเท่าไร ผมมีเก้าอี้ของ Neolution Esport Outlander Gaming Chair นั่งวันละ 4-5 ชั่วโมง ถ้าวันหยุดงานจะนั่งเล่นทั้งวัน ประสบการณ์ซึ่งปัญหาอยู่เอวจะปวดมากเมื่อหยุดเล่นต้องหาที่รองเอวมารองไว้ตอนเล่นเสมอ ฉะนั้นผมว่า จขกท ควรซื้อเก้าแบบgaming gearที่มีหมอนหนุนครับ อีกอย่างที่ผมอยากจะฝากคือเรื่องสายตา ถ้าเล่นนานควรมีแว่นตากรองแสงด้วยนะครับ ไม่งั้นจะเหมือนผมตอนทีแรกนั่งเล่นไปนาน ไมเกรนขึ้นครับ ขอบคุณครับ
    สรุปใช้เก้าอี้เกม แล้วก็ยังปวดหลังอยู๋ใช่ไหมครับ..หรือว่า อาการปวดๆที่ว่ามา ดีขึ้นหลังจากซื้อเก้าอี้เกม มาใช้....

บางคนไช้เก้าอี้แพง

แต่นั่งหลังคู้ , นั่งนานไม่ลุกเลย , หลับคอพับคาเก้าอี้ , จัดแสงในห้องไม่ดี , เร่งแสงหน้าจอคอมพ์มากเกินไป ฯลฯ

เก้าอี้แพงก็ไม่อาจช่วยอะไรใด้ - - อย่าลืมฝึกนิสัยการนั่งด้วยเน้อ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ผมใช้ตัวน้ีอยู่ครับ เห็นเท่ห์ๆ แต่ก็นั่งสบายนะครับ

ราคาตอนนี้ 3200

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks