overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member arunsri's Avatar

Default มาอับเดดข่าวคราว ชุด FX6300+บอร์ดราคา 1500 บาท asus m5a78l-m lx v2

(กระทู้เล่าสู่กันฟังนะครับ )

จากกระทู้เดิม ผมลองเทส FX6300 + บอร์ดราคา 1500 บาท asus m5a78l-m lx v2

หลังจากใช้ได้ประมาณ 3เดือนได้มั้ง (เป็นการ้โดยการ OC. มาตลอด 4.0 )

สรุปผลเฉพาะ ส่วนตัวผมนะ (เล่นในห้องที่ไม่ร้อนเพราะร้อนเมื่อไหร่ก็เปิดแอร์นะครับ )

ตอนนี้บอร์ดพังไปแล้วครับ 5555 สรุปบอร์ดเล็กๆไม่ควรเปิดการใช้งาน OC. ครับ

ที่น่าเศร้า ลากเอา VGA พังไปด้วย งงมาก หรือเกิดจาก VGA พังลากบอร์ดเน่าไปด้วย

เลยได้เวลาอับใหม่อีกรอบ

เอา VGA ไปเครมกะ Advice บอกรอ1เดือน เลยเดินไปหา VGA ใหม่

ได้ ASUS R7 250X 3200 บาท ร้าน JIB

ยังไม่เข็ดครับ จัดชุดมาเมื่อวานสดๆ

FX6300 + บอร์ดใหม่ เลยจัด gigabyte 970a-d3p กล่องดำ มาลอง

ิBIOS GIG ผมว่าสู้ ASUS ไม่ได้นะ

จับลากไป 4.0 ไฟ AUTO ลองเล่นดูว่าจะพังอีกไหม

ได้เคสใหม่มาด้วยเลย CASE AEROCOOL V2X BLACK (V2X-BK) 900 บาท เคสเล็กไปนิดนะ
    แต่ก็โอเคเลย เอาเพราะมี USB3 ด้านหน้าเคส จัดสายยากเลย

เปลี่ยน PSU ด้วย เป็น VS 550 W เผื่อ OC. ด้วย

สรุปนะ บอร์ดถูกๆ ควรใช้ปกติ ไม่ควร OC. นะครับ จากคนโดนมาแล้ว

OverclockZone Member

บอร์ดกิ๊กถ้าอยากได้ฟังชั่นในไบออสยุ่บยั่บแบบ Asus ต้องรุ่นสูงๆครับ

OverclockZone Member O_ho's Avatar

ถ้าเป็นยังนั้น M5A78L-M LX V2 คงใส่ได้แค่ FX4300 ใช้ได้ยาวๆเลย

OverclockZone Member arunsri's Avatar

เรื่องเสียง บอร์ด GIG ไม่มีโปรแกรมปรับแต่เสียงเลย เสียงห่วยได้ใจมาก

เลยไปหาโปรแกรม ปรับเสียง ได้โปรแกรม Hear มา เสียงเพราะขึ้นมาก

ไครอยากฟังเพลงเสียวเพราะๆ หาโปรแกรมHear มาใช้กันได้เลยนะครับ

Quote Originally Posted by O_ho View Post
    ถ้าเป็นยังนั้น M5A78L-M LX V2 คงใส่ได้แค่ FX4300 ใช้ได้ยาวๆเลย
    ใส่ FX6300 ก็ใส่ได้ครับ แต่อย่า OC. ใช้เดิมๆ ได้อยู่

เป็นเพราะผมเอาไป OC. แล้วเทสโหดๆด้วย บอร์ดเลยไปไว (ผมแอบเทส OC.ไป 4.5 ด้วย 555)

เพราะบอร์ดนี้ผมใช้มาก่อนหน้า 3ปีได้แล้วด้วยครับ เพิ่ง เอา FX6300 มาเทสใส่ 3เดือน

เทสโหดไปหน่อย บอร์ดมันบางไปนิดไม่อึด

เลยสรุปว่ามส่ได้ แต่ใช้งานปกติ อย่าเอาไปเล่นแผลงๆแบบผม

OverclockZone Member kkungvs1's Avatar

มาอับเดดข่าวคราว ชุด FX6300+บอร์ดราคา 1500 บาท <<<< นึกว่ามีร้านจัดโปร cpu+m/b 1500 บาทซะอีก รีบกดเข้ามาอย่างไว

ผมว่าไม่ OC ก็น่าจะพังเหมือนกันแต่อาจจะนานกว่านี้หน่อย เพราะเฟสไฟ 3+1 เองตัวเฟสแต่และตัวให้กำลังไฟ 30 w โดยประมาณ 3 เฟส ก็แค่
    90 W เอง ทนโหลดสุงๆก็คงได้ ไม่เกิน 100-110 w ส่วนพวก 4+1 เฟส ก็ ประมาณ 120 w โหลดหนักๆ ก็ได้ไม่เกิน 150 w
    จะพังก็ไม่แปลก บอร์ด ราคา นี้เค้าคงไม่เอา เฟสไฟ 40 w - 50 w มาใส่ให้หลอก

รอดูผลการทดลองครับ ผมก็ใช้ แบบนี้เลยแต่ไม่ได้ OC เปิดแต่ออโต้ มันก็วิ่ง 4.1 เองนะครับบางทีเลยงงๆ
    FX 6300 Black Edition

เรื่องโปรแกรม Hear ปรับแต่เสียง ผมแนะนำเลยนะครับ ใช้แล้วฟินมาก

เพลงบางเพลงเปิดฟังปกติ ไม่เคยได้ยินเสียงที่ซ่อนอยู่ลึกๆเลย

พอใช้โปรแกรมนี้แล้ว ได้ยินเสียงเพิ่มอีกมากเลย ชอบจริงๆ

ลองเอาไปใช้ดูนะครับแล้วจะชอบ เสียงชัดใสมีมิติมากขึ้นมากเลย

เคยมีคนรีวิวไว้แล้ว ลองเอาไปดู ใช้แล้วจะชอบ

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

ชื่อโปรแกรม HEAR จริงๆ หรือนี่ผมนึกว่าท่านประชดซะอีก (ลองอ่าน HEAR เป็นเสียงแบบไทยๆ ดูสิ )

OverclockZone Member micronz's Avatar

กรรมไปเสียแล้วเหรอครับ ท่าน อิอิ

แต่ _FX 4100 ผมลองกับบอร็ด พันห้าร้อยมาแล้วครับไม่คล้อกไม่พังนะครับ แต่บางบอร็ด งานมันแย่มากจริงๆๆครับ
    แทบประกอบลงเคสไม่ได้เลย อีกบอร็ดพอได้อยุ่ทนดีด้วยแต่ห้ามลาก แม้นิดเดียว _FX 6 ไม่เคยลองแต่ชุด สุดคุ้มตอนนี้ผมแนะนำ

msi 970a g46 ไปครับ

ขอบคุณ กดไลค์ให้เลยครับเป้นคน กล้าลองกล้าพูดความจริง แม้ผลจะไม่ได้ดังหวังอย่างที่ตั้งใจไว้ยังอุตส่าห์มาบอกเล่าเพื่อเป้นอุทาหรณ์ หรือ เคสสตั้ดดี้ให้ เยี่ยมจริงๆๆครับ
    อ้อแต่อ่านที่โพสตื มาเพราะไป เล่นเทสต์โปรแกรมโหดๆๆ ลากด้วย ตรรกกะ มันอย่างั้นอยู่แล้วบอร็ด พันห้าน่ะครับ

OverclockZone Member O_ho's Avatar

ตัวนี้ดีไหมครับ BIOSTAR A960D+ เห็นบอกรองรับถึง FX8350 125W 1,460฿ advice

ภาพจาก biostar

OverclockZone Member micronz's Avatar

FX 8350 ผมแนะนำ ขั้นต่ำคือ กิ้ก 970 เรฟ 2.0 กับ งูหางกระดิ่ง MSI 970 krait edition ครับ เรคคอมเม็นต์ บอร็ดเกมมิ่ง msi 6+2 เฟส ไปนิ่งๆๆชัวร์ๆๆกว่าครับ
    เดี่ยวก็โดนเทียบว่ากินไฟ อีกไปเทียบอีกค่าย ตอนนี้คงไม่เถียงหรอกครับ เพราะเค้านาโนเมตร เล็กกว่าเยอะแล้ว ถ้าจะคงสาย FX เล่นต่อตอนนี้คงเหลือแต่ข้อดีตรงคอร์คำนวณ integer
    รันเทรดที่ไม่ใช่คำนวณโฟลต หลายๆๆเทรดมาแทนละ พวกคำนวณทศนิยม คงสู้ยากเพราะทั้งลากคล้อกไกลแถม***งมาหลายเจน

ปล. เรื่องบอร็ด FX 83 นี่ละเอียดอ่อนพอสมควรครับ คงจำได้ว่าผมเน้นตรงนี้มาตลอด
    Last edited by micronz; 25 Oct 2015 at 13:29:38.

Quote Originally Posted by GreenHerb View Post
    ชื่อโปรแกรม HEAR จริงๆ หรือนี่ผมนึกว่าท่านประชดซะอีก (ลองอ่าน HEAR เป็นเสียงแบบไทยๆ ดูสิ )
    ตกใจ ลองคิดตามจิงๆด้วย

บอรดเล็กห้ามเปลี่ยนซิงค์ ถ้าเปลี่ยนต้องเป่าอัดลงบอรดหรือหาพัดลมเป่าบอรดอีกตัว 880 gm le fx ใช้งานได้สบายใช้จนบอรดจะหมดประกันละครับ บอรด 1500 นี่ก้ใช้ได้

แต่

บอรดราคาถูกย่อมบอบบางเป็นเรื่องปกติ ตอนนี้ผมใช้ asus ตัวละ 2700+ เวลาจับมันเต็มไม้เต็มมือดี ไม่เหมือนอบรดตัวละ 1500 ไม่กล้าจับแรงกลัวบอรดขาด

ไฟตก ไปกระชาก ไฟเกิน พาวเวอเจ้ง บอรดตัวละ 1500 นี่ไปก่อนเลย ถ้าไม่มีอะไร ก้ใช้ยาว

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
    จัดชุดตอนนี้คงมองไปที่X4 840 , X4 860K ดีกว่าครับ
    เวลานี้เห็นราคาFX-63xx แล้วบอกได้เลยว่าอยากด่า AMD THAILAND มากๆ วันๆไม่ได้รู้จักทำงานศึกษาตลาดวิเคราะห์คู่แข่งเลย ทำงานแบบAMD THAILAND

OverclockZone Member kitti3's Avatar

biostar 970 ดีกว่ามั่ง ใบละ 2200-2300

OverclockZone Member sensona's Avatar

เสียง realtek ห่วยจริงๆ เห็นด้วย via กินขาด

OverclockZone Member kitti3's Avatar

ซื้อ DAC เถอะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks