Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยครับเรื่องแรงดันไฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยครับเรื่องแรงดันไฟ

ถ้าเกิ[I]ดจ่ายแรงดันไฟให้ซีพียูเกิน
    ซึ่งมันเกินความพอดีที่ความเร็วมันใช้

อย่าง 3 Ghz ใช้ไฟ 1.3 มันพอดีละ แต่ว่าอัดไป 1.5 มันจะเป็นยังไงเหรอครับ

หลักการกินไฟของซีพียูเป็นยังไงเหรอครับ รวมถึงแรมด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

อธิบายแบบชาวบ้านๆนะ

ไฟเยอะขึ้นจะทำให้เสถียรขึ้นถ้าอัพไปเยอะๆนะ

แต่เสี่ยงต่อการไหม้ถ้าเกินขีดจำกัดของมัน ที่สำคัญมันจะร้อนขึ้นและกินไฟมากขึ้น

Comment

เสถียรขึ้นจริง แต่ถ้าเกินพอดีก็อาจแสดงอาการค้างบ้างแหละ
      ที่สำคัญคือมันจะร้อนเกิน กินไฟเยอะ

Comment

สมมุตว่าซีพียูตัวนังมันบอกไว้ว่ากินไฟ 1.35 v

แต่ว่าบอรก์สามารถอัดได้ 1.5 v

มันจะทำให้ร้อน กินไฟ แล้วก็เสี่ยงต่อการไหม้ใช่มั๊ยครับ

Comment

ใช่ครับ

Comment

แล้ว Althlon X2 5000+ สามารถอัดสูงสุดได้กี่ V. อะครับ

แล้วแรม kingston ddr2 bus 800 สามารถอัดไฟได้สูงสุดกี่ v เหรอครับ
            เพราะปกติวิ่ง 800 ใช้ไฟ 1.8

อีกคำถามหนึ่งครับ แรมคิงตันผมมันมีแค่ 8 ชิบ มันต่างจาก 16 ชิปยังไงครับ
            มันจะต่างกันที่ OC ไหม

รบกวนด้วยครับ

Comment

Working...
            X