Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานเข้าแล้วครับช่วยด้วย เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานเข้าแล้วครับช่วยด้วย เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่

ซื้ออุปกรณ์ใหม่มาแล้ว ตามกระทู้http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=313279

จัดแจงใส่อุปกรณ์ครบครัน เปิดขึ้นมาขึ้นจอฟ้า ประมาณว่ามีปัญหาที่ฮาร์ดดิส
    หรือเป็นเพราะว่าผมใช้ฮาร์ดดิสตัวเดิม(ไม่ได้ฟอร์แมต) และต่อพ่วงกับ CD ROM สันณิฐาน เอาเองน่ะ
    เพราะ รื้อใหม่ใส่บอร์ดชุดเก่า ต่อพ่วงฮาร์ดดิส กับCD ROM (ซึ่งแต่เดิมต่อแยกกัน เพราะมีIDE 2 พอร์ท) ก็ขึ้นจอฟ้าเหมือนกัน จึงถอดCD ROM ออกจากนั่น บุทเครื่องใหม่ก็ใช้ได้

ตอนนี้กำลังสำรองข้อมูลเพื่อที่จะฟอร์แมตฮาร์ดดิส แต่สงสัยว่าควรฟอร์แมตก่อน(จากเมนบอร์ดเดิม)หรือว่าหลังติดตั้งเมนบอร์ดใหม่เสร็จแล้ว คิดว่าจะไม่ต่อ CD ROM เพราะมี CD ROM แบบUSB จะใช้ตัวนี้ไปก่อนแล้วหาแบบSATA มาใส่

หรือมีข้อแนะนำอย่างไร ช่วยชี้แนะด้วย ประมาณว่ามือใหม่หัดทำน่ะครับ

หรือว่ากำหนด master slave ผิด
    อาจารย์ทั้งหลายช่วยด้วย

Comment

มันมีหลายสาเหตุครับสำหรับจอฟ้า
      แต่จากที่ดู อาจจะเป็นที่ซอพแวร์ไม่ใช่ฮาร์ดแวร์ลองลงวินโดใหม่ดูก่อนครับ อาจจะเป็นที่ driver หรือตัววินโดเอง

(อันนี้ฮาร์ดดิสลูกเก่าที่มี window อยู่แล้วใช่ไหมที่เอามาต่อ)

Comment

Working...
      X