Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องSystemrestore

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องSystemrestore

ถ้าผมปิด Systemrestore ของไดร์ฟ D,E เพื่อใช้งานของไดร์ฟ C อย่างเดียวแล้ว(เพราะเวลามัน Systemrestore จะคืนค่าแค่ไดร์ฟ C ) แล้วจะทำให้เครื่องผมบูตเร็วขึ้นไหมครับ เคยได้ยินมาว่า ถ้าปิด Systemrestore แล้วจะทำให้เร็วขึ้นและประหยัดเนื้อที่ไปอีกด้วย ขอความเห็นด้วยครับผม
    Attached Files

มันไม่น่าจะช่วยให้บูตไวขึ้นหรอกมั้ง แต่ประหยัดที่ขึ้น ถ้าอยากจะให้ไวลองหากระทู้เก่าดูครับ เคยมีคนโพสต์ไว้แล้ว

Comment

ผมว่ามันทำให้เครื่องช้าครับ ผมปิดมันหมดเลยครับ เก็บข้อมูลสำคัญๆ my doc ไว้ในไดร์ฟ D, E windows เจ๊งขึ้นมาก็ลงใหม่ที่ C เลย แต่ดูแลป้องกันดีๆ เจ๊งยากครับ

Comment

ผมว่าปิดไปเลยดีกว่าครับ
        แต่ใช้ โปรแกรม Ghost,Acronis True Image เป็นตัว backup drive c ไว้...เวลามีปัญหาก็ recover กลับมา ซึ่งใช้เวลาไม่นาน 5-10 นาที ก็เสร็จแล้ว

Comment

ไม่เกี่ยวกันคับว่าจะบูตเร็วขึ้น

เเต่จะประหยัดพื้นที่อันนี้ชัว

Comment

ผมปิดตั้งแต่ลงเสร็จเลยครับทุก C ก็ปิด เครื่องเร็วขึ้นแบบเห็นผลแน่นอนครับเวลาคลิ๊กเข้าโปรแกรมต่าง แต่ตอนบูตไม่เกี่ยวนะครับ
            หรือผมคิดไปเอง
            Last edited by JINDASAMUD; 25 Oct 2008, 21:40:51.

Comment

Working...
            X