Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่างคอมที่้ร้านเจได

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่างคอมที่้ร้านเจได

เมื่อหลายวันก่อน ผมได้พาเพื่อนไปซื้อคอมชุดที่ร้านเจได สาขาพันทิพย์ประตูน้ำ
    ซึ่งผมและเพื่อนก็พอมีความรู้เรื่องคอม สามารถประกอบ หรือติดตั้งเองได้
    แต่ไหนๆก็ซื้อร้านแล้วก็ขี้เกียจกลับไปประกอบเอง

หลังจากซื้อเสร็จ ก็ยืนรอช่างประจำร้านมาประกอบให้
    ก็เห็นมีคนมาซื้อและให้ทางร้านประกอบเยอะแยะ ลูกค้าอุดหนุนกันเยอะดีร้านนี้ (ผมเองก็ 1 ในนั้น)
    สักพักผมได้ยินเสียงดัง "เป๊ก!?"
    ผมหันไปที่ต้นตอของเสียง เห็นช่างคนนึงเค้าประกอบคอมใส่เคส SMILODON (raidmax)
    แล้วง้างที่เปิดฝาข้างเคสหักออกมา... ผมมองไปที่เจ้าของที่ซื้อคอมชุดนั้น.. เค้าสบตาผมพร้อมส่ายหน้า
    ผมก็เข้าใจความรู้สึกเค้านะ...แบบของใหม่ๆเลย มีตำหนิซะแล้ว

พอถึงตาผมและเพื่อน ช่างอีกคนก็เปิดหนังสือคู่มือ หาวิธีประกอบ mainbaord นานสองนาน
    ผมก็เข้าใจ.. ผมเองบางทีเจอ mainboard ใหม่ๆไม่คุ้นมือ ก็ต้องปิดคู่มือดูบ้าง
    พอประกอบเสร็จ ช่างก็เรียกเข้าไปดู แล้วนำ harddisk ของทางร้านซึ่งมี window มาเปิดเทสให้ว่าเครื่องใช้ได้
    (ผมบอกช่างว่าจะไปลง window เอง เพราะช่างบอกเองว่าถ้าให้ร้านลงจะเป็น ghost )

พอเทสว่าเปิดติดใช้ได้... ช่างเค้าจะปิดเครื่องดันไม่กดปุ่ม shutdown ครับ...
    เล่นปิดปุ่มหลัง power supply ให้เครื่องดับดิบๆเลย
    เพื่อนผมที่มาด้วยหันมามองหน้าผมเลย...
    แต่ยังดีที่ไม่ใช่ Harddisk ของผม ไม่งั้นเสี่ยงเกิด Bad มาก

แต่เพื่อนผมเพื่อความชัวร์เลยขอให้ช่างลองต่อกัีบ harddisk ของเราเองเพื่อเทส
    ช่างเค้าก็ทำให้ พอเปิดติดก็หันมามองหน้าแล้วถามว่า "โอเค ไหม?" พวกผมก็ตรวจสอบว่าอุปกรณ์ใช้ได้ดี ก็เลยว่าโอเค
    พูดไม่ทันขาดคำ ช่างก็ปิดปุ่มหลัง power supply ทันที

!?~ ผมและเพื่อนยืนอึ้ง... แบบว่า... กดปุ่ม power หน้าเคสค้างไว้มันก็ดับแล้ว ทำไมหักดิบกันแบบนี้

พอจะกลับ พวกผมก็เช็คของที่มากับกล่องอุปกรณ์ ปรากฏว่าสายต่างๆ ที่แถมมาหายหมด (ที่เครื่องประกอบใช้สาย UV แทนสายที่แถมมา)
    ผมหันไปมองหน้าช่างที่ประกอบเครื่อง ช่างก็ยิ้มแล้วถามว่า "จะเอาสายรึเปล่าครับ?"
    ผมก็บอกว่า "เอาหมดครับ" เค้าก็เปิดลิ้นชัก แล้วเอาสายต่างๆ ที่แถมมา ใส่กล่องคืนให้ผม
    (เพื่อนผมก็งง... น่าจะถามกันก่อนว่าจะเอาสายพวกนั้นหรือไม่ นี่เล่นเอาไปไม่ถามเจ้าของ)
    พอตรวจสอบของเสร็จพวกผมก็เดินกลับบ้านกัน

ที่เล่ามาก็คือ... เจได พี่คนขาย การบริการ อื่นๆ ดีครับ ผมเป็นลูกค้าประจำ
    แต่ไม่เคยได้มีโอกาสใช้บริการประกอบเครื่องกับร้านเลยสักครั้ง เพราะซื้อเสร็จก็กลับไปทำเอง
    วันนั้นสบโอกาส... แล้วก็พบเลยว่า ... ซื้อแล้วกลับไปทำเองจะดีที่สุด

ปล.ยังไงก็ยังอุดหนุนสินค้าที่ร้านนะครับ แต่เรื่องช่างประจำร้าน... ยังไงช่วยกำชับให้ระวังหน่อยนึง

ซื้อไปประกอบเองที่บ้าน สนุกกว่า ได้อรรถรสมากกว่าเยอะครับ ถึงจะเสียเวลาบ้างก็เถอะ เราประกอบเองถนอมกว่าช่างเยอะ

sigpic

Comment

ประกอบเป็นแต่ปิดไม่เป็น เหอๆ

Comment

ไม่ใช่คอมเค้าไงครับ ถึงไม่ถนอม 55+

Comment

ทางร้านหรือคนดูแลด้านการประกอบเครื่องให้ลูกค้า ได้อบรมหรือสอนสั่งช่างประกอบอย่างใกล้ชิดแค่ไหน ทำไมถึงได้มีการปิดสวิทซ์ที่ตัวเพาเวอร์แทนที่จะปิดที่ชัทดาวน์ ปล่อยให้ทำแบบนี้มากี่ครั้งแล้ว แล้วเรื่องสายทำไมไม่ถามลูกค้าก่อนว่าจะเอาหรือไม่ มางุบงิบมั่วนิ่มเอาไปเลยแบบนี้ยิ่งไม่ถูกต้อง แล้วคนอื่นๆก่อนหน้านี้ที่ไม่รู้เรื่องคอม คุณเอาสายไปกี่เส้นแล้ว ทำแบบนี้มันเข้าข่ายทุจริตนะครับ ยิ่งเป็น 1 ในร้านที่มีชื่อเสียงด้านการบริการที่ดี ยิ่งควรจะต้องระเอียดรอบคอบ เอาใจใส่ทุกขั้นตอน เพื่อให้ลูกค้าประทับใจ อยากให้ทางร้านแก้ไขเรื่องแบบนี้ด้วย อย่าให้เกิดขึ้นอีก

Comment

Originally posted by mercadix View Post
            ซื้อไปประกอบเองที่บ้าน สนุกกว่า ได้อรรถรสมากกว่าเยอะครับ ถึงจะเสียเวลาบ้างก็เถอะ เราประกอบเองถนอมกว่าช่างเยอะ
            เห็นด้วยครับ คอมเรา เราทำเอง

Comment

หว่า SMILODON สภาพเป็นไงหว่า เสียดายด้วยคนวุ้ย

Comment

ประกอบเอง
                แต๊ป เอง เจ้งเอง

ให้เขาประกอบ
                แต๊ปทั้งเครื่อง
                เราซวย

Comment

เจอเเบบนี้คิดหนักเลย ช่างเคาะ หรือช่างตี หละเเบบนั้น

Comment

น่ากลัว

Comment

เค้าจะบอกว่าไปเดินเล่นก่อนซักชั่วโมง ผมไม่ไปอ่ะ ยืนมองอยู่ตรงนั้นแหละ เลยไม่กล้าหยิบ หึหึหึ

Comment

เป็นผมคงโวยละ

Comment

ผมประกอบที่เจได เขาเอาของคืนหมดนะ
                          ปล.ซื้อ tk ประกอบ jedi

Comment

ไม่เคยให้เขาประกอบเลย ประกอบเองสนุกกว่า แล้วเราจะได้รู้ทุกอย่างเกี่ยวกับเครื่องเราด้วย

Comment

Originally posted by mercadix View Post
                              เห็นด้วยสุดๆเลยมันไม่ได้ยากเลย ของผมนี้ใส่ถุงมือพลาสติกด้วยเวลาประกอบ แบบว่าบ้าถนอมนะเงินเราเองหามายาก ของก็ซื้อมาแพง เอาเป็นว่าวันไหนถ้าผมไปซื้อของร้านนี้ผมจะบอกเค้าดีกว่าหรือเปิดให้เจ้าของร้านอ่าน เค้าจะได้ปรับปรุงแก้ไข
                              Last edited by diamondback; 25 Oct 2008, 23:16:47.

Comment

Working...
                              X