overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับ"จอ" และ "HDD"

OverclockZone Member joi100's Avatar

Wink สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับ"จอ" และ "HDD"

คือ ปัจจุบัน จอ Crt 15" ที่ใช้มาหลายปีดีดัก มันเริ่มงอแง ตามกรอบที่เหลืองไปนานแล้ว

อาการก็คือ นึกจะสว่าง มันก็สว่างซะจ้่าจนแสบตาเลย แต่ทิ้งไว้ซักปกมันก็วูบลงไปมืดหม่นเหมือนไม่ได้เร่งแสง ทั้งๆ ที่ผมตั้งเร่งแสงไว้ซะสุด มันก็มืดหม่นอยู่ดี โดยปกติมันจะมืดๆ อยู่อย่างนั้นแหละครับ นานๆทีถึงจะกลับมาสว่าง ซัก 5-10 นาทีแล้วก็มืดต่อ

ผมควรลากมันไปซ่อมไหมครับ กลัวลากไปมันซ่อมแล้วแพง ไม่มีตังจ่าย งบก็ยิ่งไม่ค่อยมี ทุกวันนี้ก็ใช้มันมืดๆ นี่แหละ เพราะปกติผมก็ใช้ แค่ แบคอัพข้อมูล แปลงหนังลง PSP แล้วก็พิมพ์งานก๊อกๆ แก๊ก ดีซะอีก มืดๆ ไม่แสบตาตอนพิมพ์งาน เอิ๊กๆ ไม่ค่อยได้ใช้จอนานมากนักเลยไม่ค่อยกังวลกับมันเท่าไร แต่บางที่ก็รำคาญ ตอนมันสว่างวูบขึ้นมานี่แหละครับ

แล้วไหนๆก็ตั้งกระทู้แล้วขอรบกวนถามอีกซักข้อเกี่ยวกับ HDD

ปัจจุบัน HDD IDE ที่ใช้อยู่ มันเริ่มเต็มไปหมด เลยอยากจะหา HDD ซัก160 - 250 ใช้ซักลูก พอไปดูราคาที่Zeer ปรากฎว่า ราคาของ Seagate 160G ราคามันแทบไม่ต่าง จาก 250G ยี่ห้ออื่นๆเลยล่ะครับ

ผมเองก็อยากทราบเหมือนกัน ว่าซื้อ Seagate 160G หรือ ซื้อยี่ห้ออื่นๆ 250G ที่ราคาแทบไม่ต่างกันมาใช้ดีครับ อ้อ HDD ที่จะซื้อ นี่เอามาไว้เก็บหนัง การ์ตูนน่ะครับ ไม่ได้ใช้เป็นลูกหลักแต่อย่างใด

ขอถามแบบคนไม่รู้เลยนะครับ ยี่ห้อตรงนี้มันมีต่อคุณภาพ และ อายุการใช้งานของ HDD ที่จะซื้อมาหรือเปล่า?

ขอขอบคุณล่วงหน้าผู้รู้ทุกท่านที่เข้ามาชี้ทางสว่างนะครับ

OverclockZone Member 11pm's Avatar

ปกติ HDD ที่ซื้อมาใช้กันก็เป็นพวก ซีเกต เวสเทิน อย่างอื่นก็พวกฮิตาชิ คุณภาพการใช้งานอันนี้ผมก็บอกไม่ได้น่ะนะครับ แต่ผมก็ใช้ ซีเกตมานานแล้ว ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แต่ถ้าจะซื้อมาเป็นตัวสำรองเก็บแต่ข้อมูลผมว่าหาพวก HDD แบบ External ดีกว่ามั้ยครับ
    ของพวก Buffalo อ่ะ ส่วนหน้าจอนี่เรื่องซ่อมผมไม่รู้สินะครับยิ่งเป็นจอ CRT ก็ด้วยแล้วสิ -*- แต่ถ้าพอมีเงินก็รอเก็บตังซื้อ ของ
    BenQ ตัวใหม่ที่ออกเป็น Full HD เลยดีกว่าครับ 4990 ถูกได้ใจเลย 21 นิ้วด้วยนะอืมมม แต่ก็คงต้องพิจรณาการ์ดจอของคุณ จขกท อีกทีน่ะครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

เป็นผมผมเลือก ราคาน้อยกว่า ความจุมากกว่า

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมควรลากมันไปซ่อมไหมครับ กลัวลากไปมันซ่อมแล้วแพง ไม่มีตังจ่าย งบก็ยิ่งไม่ค่อยมี ทุกวันนี้ก็ใช้มันมืดๆ นี่แหละ เพราะปกติผมก็ใช้ แค่ แบคอัพข้อมูล แปลงหนังลง PSP แล้วก็พิมพ์งานก๊อกๆ แก๊ก ดีซะอีก มืดๆ ไม่แสบตาตอนพิมพ์งาน เอิ๊กๆ ไม่ค่อยได้ใช้จอนานมากนักเลยไม่ค่อยกังวลกับมันเท่าไร แต่บางที่ก็รำคาญ ตอนมันสว่างวูบขึ้นมานี่แหละครับ

ผมก็เพิ่งเปลี่ยนเองครับ ตอนแรก็ใช้ 15" แต่ของผมมันยังใช้งานได้ดี แต่ภาพในเกมฉากมืดๆ หรือในหนังพื้นหลังมืดๆ มันจะมองไม่เห็นเลยครับ ดำไปหมด เพิ่งสอย LCD19" มา เพิ่งรู้ว่าจอสมัยนั้นกะสมัยนี้ แตกต่างกันหลายขุม

ปัจจุบัน HDD IDE ที่ใช้อยู่ มันเริ่มเต็มไปหมด เลยอยากจะหา HDD ซัก160 - 250 ใช้ซักลูก พอไปดูราคาที่Zeer ปรากฎว่า ราคาของ Seagate 160G ราคามันแทบไม่ต่าง จาก 250G ยี่ห้ออื่นๆเลยล่ะครับ

ยี่ห้อ ไม่ต้องยึดก็ได้ครับ เล่นพวก WD HITACHI SAMSUNG ก็ได้ครับ ผมว่าเหมือนๆกัน ผมว่าสมัยนี้ดวงมากกว่า เห็นหลายคนว่า Maxtor ทนๆ ของผม 8 เดือนก็พังไปเครมกลับมาก็พังอีก WD ไปถอยใหม่ๆเลย ตอนอ่านข้อมูลก็ดัง ตอนปิดเครื่องยิ่งดังเข้าไปใหญ่ ดังแต๊ก เช๊ค BAD ก็เจอเลย เศร้าเพิ่งซื้อใหม่ๆ นี่แหละครับประสบการณ์ผม ผมว่าสมัยนี้ดวง ดูประกันดีกว่า เอาที่มันเครมง่ายๆ ไม่จุกจิก ไม่เรื่องมาก

Bookmarks

Bookmarks