overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: เมื่อไรถึงจะควรจะใช้ Water Cooling ครับ

OverclockZone Member alkaizer's Avatar

Wink เมื่อไรถึงจะควรจะใช้ Water Cooling ครับ

ขออภัยนะครับ ถ้าถามซ้ำ ผมหาอันเก่าม่ะเจออ่ะ

แบบว่าสงสัยว่าเมื่อไรเราจึงควรหันมาใช้ Water Cooling อ่ะครับ ร้อนแค่ไหนถึงเรียกว่าควรต้องทำเหรอครับ (ทั้ง OC & ไม่ OC)

ขอบคุณคร้าบ

OverclockZone Member

เมื่อเงินพร้อมคับ

แฮะๆๆ

เอาตรงๆมันก็มีหลายประเด็นนะครับ

-เมื่อOC แบบ Extream
    -เมื่อท่านต้องการความสวยงาม ไม่ค่อยจะเหมือนชาวบ้านเค้า
    -เมื่อซิ้งของท่านมันยังเย็นไม่พอ
    ฯลฯ

ผมเองก็เพิ่งมาเป็นแมวน้ำเต็มตัวเหมือนกันครับ

อาจจะแนะนำไรไม่ได้มาก

รอท่านต่อปายยย

OverclockZone Member auonline2's Avatar

เมื่อมีตัง....
    ของยังไม่ครบหมดไปหลาย1000และ

OverclockZone Member soundpak's Avatar

ไม่เกี่ยวหลอกครับที่ท่านต้องพร้อม ขอให้ พร้อมในหลายๆๆด้านท่านก็เล่นได้เลยครับผมไม่ต้องรอร้อนก็ได้

คำแนะนำ

ถ้าท่านคิดจะเล่นน้ำจริงก็จะได้เจออะไรหลายๆๆอย่าง ^_^ ที่ไม่เคยเจอมาก่อนคือเสียตังบ่อย 555+
    ในเรื่องของการทำนู้นทำนี้ ^_^

ถ้าจะเล่นจริงควรซื้อชุดดีๆๆไปเลยเพราะว่า ซิ้ง บางตัวมันเย็นกว่าพวกชุดถูกๆอีกนะจะบอกให้ -*- เลยแนะนำให้ซื้อดีๆไปเลยครับ

และถ้าอยากได้แค่ความสวยงามและไม่เย็นมากก็ซื้อมาใส่ก็ได้ครับเพื่อความสวยงามครับ แต่เดียวนี้ซิ้งเย็นๆๆก็สวยแล้วนะ 55+

ผมรู้ว่าถ้าท่านอยากเล่นท่านต้องมีงบเท่าไหร่ผมจะประมาณให้

1.ชุดกลาง ประมาณ 5000 +- การซื้อ block และของอื่นๆๆที่ท่านใส่ ระบายความร้อน พวก แรม การ์ดจอ ซิปเซ็ค อาไรพวกเนี้ย ><

2.ชุดดีๆๆก็ 10000 UP ถ้าหาในไทยก็มีแต่ Swiftech แต่ถ้าอยากได้เย็นกว่านี้ก็สั่งนอกๆๆๆๆ

3.ชุดทำเองก็แล้วแต่งบเลยอยากใส่ไรใส่ไป ทำเองนี้คือทำขึ้นมาเองนะพวก หม้อน้ำ มอไซ ปั้มตู้ปลา สายยางธรรมดา อาไรประมาณเนี้ย

อิอิ 3ข้อนี้ตอบไว้ก่อนเผื่อท่านจะตัดสินหัวใจว่าจะผิดเฮ้ยว่าจะเล่นดีหรือเปล่า

ผิดพาดประการใด ก็ขอโทษด้วยนะครับอันนี้ความคิดส่วนตัว

ผมเนี้ยเสียใจไม่ได้ซื้อของดีๆมันไม่เย็นในความคิดผมเลยไม่อยากให้คนเล่นใหม่ๆๆมาเล่นแบบผมมันก็เย็นแต่มันไม่เย็นในใจของผม 555+
    Last edited by soundpak; 26 Oct 2008 at 08:49:39.

OverclockZone Member newyork's Avatar

เมื่อเงินพร้อมก็ลุย

OverclockZone Member TaBris's Avatar

ใช้เมื่ออยากใช้ครับ

OverclockZone Member amnuaymp's Avatar

เมื่อเราอยากเล่น
    อยากลอง แต่ต้องมีความระมัดระวังมาก
    แล้วท่านจะมีเวลาอยู่กับมันอีกนานเลยครับ ไม่เบื่อง่าย
    ความคิดผมนะ

ใช้เมื่ออยากใช้ครับ
    เห็นด้วยครับ อิอิ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

Quote Originally Posted by momotaro2u View Post
    เมื่อเงินพร้อมคับ

แฮะๆๆ

เอาตรงๆมันก็มีหลายประเด็นนะครับ

-เมื่อOC แบบ Extream
    -เมื่อท่านต้องการความสวยงาม ไม่ค่อยจะเหมือนชาวบ้านเค้า
    -เมื่อซิ้งของท่านมันยังเย็นไม่พอ
    ฯลฯ

ผมเองก็เพิ่งมาเป็นแมวน้ำเต็มตัวเหมือนกันครับ

อาจจะแนะนำไรไม่ได้มาก

รอท่านต่อปายยย
    ได้ชุดอะไรมาหรอครับ..

OverclockZone Member hash's Avatar

เมื่อว่างจัด และอยากหาเรื่องเสียเงิน
    แล้วทั่นจะประหลาดใจว่ามันดูดทั้งเวลาและเงินของท่านได้มากเพียงใด

คณะวิศวกรรมศาสตร์ เครื่องกล มศว(องครักษ์) รังสิต สะดวกที่ ฟิวเจอร์ เซียร์ ลาดพร้าว อนุ พันทิพ มีนบุ

ผมเล่นน้ำ เมื่อ 1.อยากสวยกว่าชาวบ้าน แปลกกว่าชาวบ้าน
    2.ไม่อยาก เอา ซิงค์มาปัดฝุ่นบ่อยๆ แล้วก็เอา MB มาปัดฝุ่นบ่อยๆ เพราะว่า
    ซิงค์พัดลมธรรมดา มัน เอาฝุ่นเข้าไปด้วย แล้วมันก็พัดยัดเข้าไปใน Slot แรม
    3. เมื่อมีเงินพอที่จะซื้อ ชุดน้ำ

Water-Cooling GOD Salapao2000's Avatar

ถ้าอยากเล่นคงต้องขึ้นอยู่กับ
    1. อยากเล่นหรือเปล่า
    2. OC CPU ไปแล้วอุณหภูมิสูงกว่าที่ระบุจากผู้ผลิต CPU
    3. เมื่องบประมาณมีพอ
    4. เมื่อลำคราญเสียงของพัดลมเต็มที่แล้ว
    5. เมื่อศึกษาหาข้อมูลของมันอย่างคบถ้วนหรืออยากหาความรู้ใหม่ ๆ
    คงประมาณนั้นมั้งครับ ตอบผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

OverclockZone Member life_'s Avatar

เงิน เป็นปัจจัยหลักเลยครับพี่

ผมหมดไปเกือบหมื่นแล้วยังไม่ครบเลยครับ อิอิ!!

OverclockZone Member alkaizer's Avatar

สงสัยต้องถอยก่อนชั่วคราวครับ อิอิ
    ม่ะค่อยมีตังส์อ่ะ เดี๋ยวได้กินเจทั้งปี (กินแกลบอ่ะ)

ปล. Original มุขนะครับ ใครเอาไปใช้ต่อกรุณาอ้างอิงที่มาด้วย อิอิ (OEM)

Quote Originally Posted by sc View Post
    ได้ชุดอะไรมาหรอครับ..

ไปได้

Pump655
    Apogee GT
    Swiftech MCR-320 Radiator 120mm x 3 Fan ท่านปอนใจดีขายให้

ครับ

พอดีจากอีกกระทู้อ่ะครับ คือเพื่อนผมมันฝากถามมาว่า ถ้าจะให้ร้านทำ OC + ซื้อชุด cooling ให้ มีร้านแนะนำไหมครับ ราคาเท่าไร

ส่วนตัวผมคงไม่ทำอ่ะครับ ม่ะมีตังส์ (เป็นหมื่นผมเอาไปอัพอย่างอื่นดีก่า 555)

ส่วนมากร้านเค้าจะไม่อยากOCให้อ่ะครับ

เพราะมีปัญหาเข้ามาร้านจะซวย

แนะนำศึกษาแล้วลองOCด้วยตนเองดีกว่าครับ

ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ

ไม่มีครัยเก่งมาตั้งแต่เกิดครับ

สู้ๆ

เอาใจช่วย

ส่วนเรื่องชุดน้ำ

ถ้าเงินพร้อม ข้อมูลพร้อม
    ก็ลุยเลย

Wink

Quote Originally Posted by momotaro2u View Post
    ส่วนมากร้านเค้าจะไม่อยากOCให้อ่ะครับ

เพราะมีปัญหาเข้ามาร้านจะซวย

แนะนำศึกษาแล้วลองOCด้วยตนเองดีกว่าครับ

ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ

ไม่มีครัยเก่งมาตั้งแต่เกิดครับ

สู้ๆ

เอาใจช่วย

ส่วนเรื่องชุดน้ำ

ถ้าเงินพร้อม ข้อมูลพร้อม
    ก็ลุยเลย
    แล้ว OC มันจะร้อนมากขึ้นแค่ไหนอ่ะครับ (กลัวไฟไหม้บ้าน ตอนทิ้งให้โหลด bit อ่ะครับ 555)

OverclockZone Member cmo's Avatar

ถ้าถามผมก็เมื่อเรามีความรับผิดชอบพอ ครับ

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

เมื่อใดที่คิดว่าคุณอยากลองเล่น "น้ำ" ก็ให้ลองก็เลย แล้วจะรู้ว่าเป็นยังไง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks