overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ช่วยยยด้วยคร้าบบบบบบบบ

OverclockZone Member

Default ช่วยยยด้วยคร้าบบบบบบบบ

คือคอมผมบู๊ทไม่ขึ้นอะคับมันขึ้นว่าไฟล์window/system32/config/systemมีปัญหาให้ใส่แผ่นวินโดวแต่ไอฮาดดิสตัวนั้นผมจำไม่ได้ว่าใช่วินโดวตัวไหนแร้วก้อผมเองไม่มีแผ่นวินโดวด้วยอยากถามว่ามีวิธีไหนที่จะสามารถเอาไฟล์ออกจากฮาดดิสนั้นได้มั้ยแบบเปิดให้ฮาดดิสอิกตัวหลักเปนตัวบู๊ทแร้วให้ไอตัวนั้นเปนไดรอื่นๆ อ่า ใครรุบอกวิทีทามหน่อยสิคับ

ขอบคุนมากคับ

OverclockZone Member heroin's Avatar

ใช้ เเผ่น windowsXPE หาโหลดได้ตามบิททั่วไป

windowsXPE เอาไว้เก็บงานก่อนล้างเครื่อง
    *เป็นวินโดว์ที่รันจาก แผ่นซีดี ครับ วิธีการใช้งานก็ง่ายมากๆครับ สั่งเครื่องให้บูทจากแผ่นซีดี แล้วให้มันบูทจากแผ่นนี้ ประโยชน์ของมันคือ
    1. เวลาที่คุณไม่สามารถเข้าไปเก็บงานของคุณได้เนื่องจาก วินโดว์ ล่ม เช่น หน้าจอค้างเวลาเข้าวินโดว์ (ค้างอยู่ที่รูปภาพทำไรไม่ได้เลย อิอิ )หรือ รีสตาร์ตลอด เข้าไดดู ข้อมูลหรือ เก็บงานไม่ได้ อันนี้ ใช้แผ่นนี้เข้าไปดูได้เลยครับ
    ****** ถ้าจะเอางานใส่ Handydrive ให้เสียบตั้งแต่เปิดครื่องน่ะครับ..******
    2. เอาไว้ทำ Ghost ได้เพราะภายในแผ่น มีโปรแกรม Ghost อยู่ครับ อันนี้ก็สำคัญ เพราะเราสามารถทำ Image เก็บไว้ที่ไดร์ว D: เวลา วินโดว์เสีย ก็ Ghost กลับมาได้เลยครับ อิอิ
    3. ในแผ่นมีโปรแกรม ที่ทำงานเกี่ยวกับ Register มากมาย ให้ทั้ง Backup และRestore
    4. มีโปรแกรม Anti Virus ให้ แสกน ได้ด้วยครับ แต่มัน อาจจะไม่ช่วยได้มาก แต่ก็ช่วยได้เยอะ อิอิ แลอแสกนดูน่ะครับ เพราะไวรัสบางตัว ลบไมได้ใน windowsธรรมดา

- มีฟังชั่นเยอะใช้ในร้านซ่อมคอมครับ

OverclockZone Member bananaproject's Avatar
    นพบุรีศรีนครพิงค์เชียงใหม่

แก้ ชื่อ ตัว โปร จาก ข้าง บน นะ ครับ
    Windows Preinstallation Environment
    ย่อ ลง ก้อ เป็น Windows PE...
    ความ หมาย แล้ว ก้อ การ ทำงาน ก้อ อ่าน จาก ข้าง บน แล้ว กัน..

โปรแกรมนี่ไลด์ใส่แผ่นแร้วใช้ตอนบู๊ตเครืองได้เลยใช่ป่าวคับ

OverclockZone Member heroin's Avatar

Quote Originally Posted by shogikung View Post
    โปรแกรมนี่ไลด์ใส่แผ่นแร้วใช้ตอนบู๊ตเครืองได้เลยใช่ป่าวคับ
    ใช่ครับ มันเหมือนเเผ่นวินโดวส์ ตั้งหน้า bios ให้บูทจากเเผ่น มันก็จะขึ้นรายการมา ให้กดเลือก window pe รอเเป้บก็จะเข้าสู่หน้าวินโดว์แล้วไมองกดเเผ่นออกมานะ) เเล้วทีนี้ก็ไปเลือก ข้อมูลที่จะก็อปได้เลยครับ

คือผมม่ายมีโปรแกรมนั้นอ่าหาไม่เจอที่เจอโหลดมาแร้ใช้ไม่ได้รบกวนใครมีLinkโหลดขอทีนะคับเด่วไรส์ลงแผ่นไปใช้ขอบคุนมากคับ

OverclockZone Member นานาจิตตัง's Avatar

ดูรายละเอียดได้จากที่นี่ครับ
    http://www.varietypc.net/modules.php...article&sid=70

Bookmarks

Bookmarks