overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: dead space ปืนอะไรดีที่สุดครับ

Talking dead space ปืนอะไรดีที่สุดครับ

ปืนที่ควรค่าแก่การ level up
    อัพหมดไม่ไหวครับ ไม่มีตังค์

อีกคำถามครับ ถ้าจบแบบ normal
    อัพปืนนั้นไว้ ไปเล่นแบบ hard
    จะใช้ปืนที่อัพมาแล้วจากแบบ normal
    ได้มั้ยครับ

OverclockZone Member

ปืนนี่ผมว่าแล้วแต่คนชอบนะครับ
    แต่ถ้าเอาตามเสียงส่วนใหญ่ของผู้เล่นทั้งไทย ทั้งเทศที่ผมไปอ่านๆมา แบ่งได้ประมาณนี้ครับ

1.Plasma Cutter อาวุธชิ้นแรกในเกมที่เราได้นี่ล่ะครับ "ครอบจักรวาล" ที่สุดแล้วใช้ได้ดีกับศัตรูเกือบทุกประเภท ปืนนี้ อัพความแรงไประดับ 3 ก็ "แรงได้ใจ" แล้วนะครับ (ผมอัพปืนนี้อยู่ครับ)

2.Line Gun มันก็คือปืนลูกซองดีๆนี่เอง (แต่ผมยังไม่เคยลองนะครับ) ผู้เล่นหลายคนบอกว่า ใช้งานได้ดี แต่ยิงช้ากระสุนหายาก

3.Pulse Rifle อันนี้ข้ามได้ข้ามเลยครับ ผู้เล่นส่วนใหญ่ร้อง "ยี้" กันเป็นแถว ยิงเป็นชุดแต่ "เบา" ราวแมวตด (ผมเคยซื้อมาใช้ ไม่ถูกใจอย่างแรงครับขายทิ้งทันที)

4.Ripper อาวุธนี้ผู้เล่นส่วนใหญ่เทใจให้นะครับ จัดว่าควรจะพกติดกายไว้ก็ไม่เลวครับ

5.Flamethrower ปืนไฟนี่ดีเฉพาะศัตรูบางจำพวก และเห็นว่ากระสุนก็จัดว่าหายาก ผมมีเงินพอจะซื้อแต่ยังไม่ได้ลองเลยครับ เพราะผมเน้นใช้ Plasma Cutter ครับ

ส่วนปืนอื่นๆนั้น ก็ยังไม่ชัดเจนว่าดีด้อยอย่างไรนะครับ (อย่าง Force Gun ก็กว่าจะได้ใช้ก็ท้ายเกม) ผมเพิ่งเล่นแค่ Chapter 2 เองครับ รอท่านอื่นๆที่เชียวชาญมาแนะนำอีกทีนะครับ

ส่วนคำถามในเรื่องตอนจบ แล้วเล่นอีกรอบนั้นอาวุธที่อัพไว้จะยังใช้ได้ไหม อันนี้ผมก็ไม่ทราบครับ (ยังเล่นไม่จบ)
    รอท่านที่จบแล้วมาอธิบายอีกทีละกันนะครับ

OverclockZone Member motionman's Avatar

ถ้าจบเเล้วโหลดเซฟมาเล่นใหม่จะได้ใช้ของต่อจากเดิมครับ
    - -
    เกราะเทพตั้งเเต่ต้นเลยล่ะ

OverclockZone Member amppeter's Avatar

ไม่รู้ทำไมนะ แต่เวลาเล่น รู้สึกหน่วงๆครับ ใช้ 8800gt ง่ะ
    หรือว่ามันกินสเป็กมาก

Quote Originally Posted by motionman View Post
    ถ้าจบเเล้วโหลดเซฟมาเล่นใหม่จะได้ใช้ของต่อจากเดิมครับ
    - -
    เกราะเทพตั้งเเต่ต้นเลยล่ะ
    โอ แบบนี้ก็ "สนุกสนาน" กันเลยนะครับเนี่ย (ว่าแต่ผมเล่นรอบแรกนี่หัวใจก็ทำงานหนักแล้วนะครับ ไม่รู้จะกล้าพอที่จะเล่นอีกรอบหรือเปล่า)

Quote Originally Posted by amppeter View Post
    ไม่รู้ทำไมนะ แต่เวลาเล่น รู้สึกหน่วงๆครับ ใช้ 8800gt ง่ะ
    หรือว่ามันกินสเป็กมาก
    เอ ผมว่า 8800GT ไม่น่าจะหน่วงแล้วนะครับ เพราะเกมนี้ไม่กินสเป็คเท่าไหร่นะครับ
    ถ้าภาพหน่วงๆผิดปกติ ลองลงไดร์เวอร์การ์ดจอตัวใหม่ดูนะครับ
    แต่ถ้าเป็น "Mouse" หน่วงอันนี้ ผู้เล่นส่วนใหญ่จะเป็นกันครับ ก็ให้ลองเข้าไปปรับความไวเมาส์ในเกมให้สูงสุดดูก็จะช่วยได้ครับ

OverclockZone Member shoompon's Avatar

Plasma Cutter ครับปืนแรกหลายเกมส์มักกากสุดแต่เกมส์นี้มันเทพสุดๆครับปืนนี้

เมาส์หน่วงลองปิด Vsync ครับช่วยได้หน่อยนึง ถ้าสุดจะทดแนะนำจอย 360 ครับสุดยอด !!
    Last edited by shoompon; 26 Oct 2008 at 05:04:21.

OverclockZone Member otomo's Avatar

ตอนนี้ผมใช้อยู่ 3 ปีนครับสลับกันใช้ มี plasma cutter line guner และ Ripper แต่แนะนำ Plasma cutter ครับ ยิงไวพอได้เล็งไวดี

OverclockZone Member Redtrumpet's Avatar

ผมเองอัพปืนและเกราะสุดแล้วครับ และมีความเห็นว่า
    Line Gun ผมว่าน่าจะใช้เมื่อเจอพวกที่ตัวใหญ่หรือมาเป็นหมู่คณะครับ ทีเดียวแขนขา ขาดหมด
    ปกติมาไม่เยอะสักตัว 2 ตัวก็ stasis+plasma cutter ครับ

ส่วน Pulse Gun ใช้ตอนโดนรุม กด เล็งแล้วกด Secondary Shot (spacebar)กระสุนหมุนรอบทิศตายเรียบ

Flame thrower ผมใช้เผาไอ้ตัวเล็กๆที่ออกมาจากท้องเจ้าอ้วนอ่ะครับ โดนรุมเกาะที เลือดลดไปเยอะทีเดียว

Ripper ใช้ไม่เป็นครับ มันเหมือนช้าไป ต้องเล็งใบมีดกวาดไปมา แถมโจมตีระยะใกล้ด้วย

Force Gun คล้ายลูกซองครับ ระยะใกล้เช่นกัน มีปล่อยลูกระเบิดด้วย แต่กว่าจะตูมช้ามาก

Contract beam อันนี้ต้องรอชาร์ตครับ ไม่ค่อยเวิร์ค มันโผล่มาที ตกใจ กดชาร์ตไม่ทัน โดนฟาดตายซะก่อน
    แต่ถ้าใช้ Secondary shot ก็ไหวอยู่ครับ ยิงลงพื้นรัศมีทำลายเป็นวงกลม

สรุป ผมใช้ Plasma cutter+ Line Gun+Pulse Gun+Flame thrower ครับ
    ถ้าใช้ stasis แล้วจะใช้ปืนอะไรก็ได้ครับ เดินไปถอนขนจมูกมันยังได้เลยครับ

OverclockZone Member sorakit1's Avatar

Chapter 2 แล้วครับ
    ซื้อLine Gun มา แล้วก็อัพชุดเป็นเลเวล2

OverclockZone Member motionman's Avatar

เเนะนำครับลองอัพปืนเเรกจนสุดดิครับ
    โหดมากยิงเร็วเเรงมาก

OverclockZone Member janmukdamaster's Avatar
    สมาคมใหหนำด่านเกเต้

force มันยังไงกันอะ ยิงไปศัตรูก้แค่กระเด็น -*-

Quote Originally Posted by janmukdamaster View Post
    force มันยังไงกันอะ ยิงไปศัตรูก้แค่กระเด็น -*-
    upgrade สิเดี๋ยวรู้ยิงเป็นขาดไม่ขาดก็ล้มเสร็จเหยียบซ้ำ

OverclockZone Member meen182's Avatar

เกมส์นี้ถ้ากระสุนหมด.... ไม่ต้องหนีไปไหนเลย มากัดซะให้ตายตรงนั้นละ ยอมมมม!!!

OverclockZone Member ultrasonic's Avatar

ผมไป Chapter4 และ เจอแต่ตัวประหลาดๆ แถมถึกอีก

Quote Originally Posted by meen182 View Post
    เกมส์นี้ถ้ากระสุนหมด.... ไม่ต้องหนีไปไหนเลย มากัดซะให้ตายตรงนั้นละ ยอมมมม!!!
    เหมือนผมเลยครับ เวลากระสุนหมดหรือเวลาผมจนมุมนี่ผมไม่หนีเลยครับ "ยอม"
    เพราะผมกลัวครับ หนีไม่ทัน หันไม่ถูก (ผมขี้กลัวกับเกมแนวนี้มากครับ) 555555

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

เดิมๆเลยครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

force gun ครับ เทพจริง อัพเกรด dmg ให้มากๆใช้ยิงตัวเล็กๆตายเรียบไม่ต้องเล็งมาก แถมใช้กำจัดไอตัวปลากระเบนได้เยี่ยมมาก โดนหลายตัวด้วย

มันมีเกราะพิเศษด้วยครับเป็นเกราะสตาวอร์ - - ไม่ได้โกหกนะ
    ถ้าอยากดูเดี๋ยวเอามาลงให้

OverclockZone Member Shinemase's Avatar

Quote Originally Posted by Redtrumpet View Post
    ผมเองอัพปืนและเกราะสุดแล้วครับ และมีความเห็นว่า
    Line Gun ผมว่าน่าจะใช้เมื่อเจอพวกที่ตัวใหญ่หรือมาเป็นหมู่คณะครับ ทีเดียวแขนขา ขาดหมด
    ปกติมาไม่เยอะสักตัว 2 ตัวก็ stasis+plasma cutter ครับ

ส่วน Pulse Gun ใช้ตอนโดนรุม กด เล็งแล้วกด Secondary Shot (spacebar)กระสุนหมุนรอบทิศตายเรียบ

Flame thrower ผมใช้เผาไอ้ตัวเล็กๆที่ออกมาจากท้องเจ้าอ้วนอ่ะครับ โดนรุมเกาะที เลือดลดไปเยอะทีเดียว

Ripper ใช้ไม่เป็นครับ มันเหมือนช้าไป ต้องเล็งใบมีดกวาดไปมา แถมโจมตีระยะใกล้ด้วย

Force Gun คล้ายลูกซองครับ ระยะใกล้เช่นกัน มีปล่อยลูกระเบิดด้วย แต่กว่าจะตูมช้ามาก

Contract beam อันนี้ต้องรอชาร์ตครับ ไม่ค่อยเวิร์ค มันโผล่มาที ตกใจ กดชาร์ตไม่ทัน โดนฟาดตายซะก่อน
    แต่ถ้าใช้ Secondary shot ก็ไหวอยู่ครับ ยิงลงพื้นรัศมีทำลายเป็นวงกลม

สรุป ผมใช้ Plasma cutter+ Line Gun+Pulse Gun+Flame thrower ครับ
    ถ้าใช้ stasis แล้วจะใช้ปืนอะไรก็ได้ครับ เดินไปถอนขนจมูกมันยังได้เลยครับ
    เหมือนผมเป๊ะๆเลย
    แต่โดยส่วนตัวชอบ line gun ที่สุด แบบว่า ทีเดียวขาดสะบั้น เวลาโดนรุมก็งัด pulse gun มายิงกระสุนรอง แบบ 360 องศา เอาตัวรอดได้
    อ่อ ลองใช้เม้าส์ USB ถูกๆ เล่นง่ายกว่าใช้คีย์บอร์ดเยอะเลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks