overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ประกอบคอมเองดีเปล่าครับ แล้วต้องมีอุปกรณ์ไรเพิ่มเติมบ้างครับ

OverclockZone Member alkaizer's Avatar

Wink ประกอบคอมเองดีเปล่าครับ แล้วต้องมีอุปกรณ์ไรเพิ่มเติมบ้างครับ

ปกติเมื่อก่อนเวลาซื้อก็ให้เค้าทำให้หมดอ่ะครับ เพราะซื้อของร้านเดียวกานหมดเลย
    แต่ว่าตอนนี้เริ่มอยากทำเองทำเองบ้างละครับ อิอิ

ถ้าทำเอง ไม่ทราบว่าต้องมีอุปกรณ์เสริมอะไรบ้างป่ะครับ อย่างเช่น ซิลิโคนต้องมีเปล่า หรือว่าแผ่นสารฯบนฮีตซิ้งค์ก็พอแล้วอ่ะครับ แล้วอย่างอื่นอ่ะครับ อย่างต้องมีน็อตเผื่อไว้ไหม (หรือว่าเค้าให้มาพออยู่แล้น) ฯลฯ

แต่ตอนนี้ที่ผมยังไม่แน่ใจว่ามีเปล่าคือ ความกล้าอ่ะครับ 555 กลัวเจ๊ง เคยแต่ถอดๆ ใส่ๆ เป็นชิ้นๆ ปาย ม่ะเคยเหมาทำหมดอ่ะครับ หุหุ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ทุกอย่างมีมาในกล่องทั้งหมดเลยครับ ไม่ยากครับลองดูครับเปิดคูมือประกอบครับ

OverclockZone Member

ง่ายกว่าทำลูกเยอะ

อ่านหนังสือ 2 วัน ก่อนซื้อของ แล้วไปประกอบเองที่บ้านเพื่อนครับ ^^ ได้ผล

OverclockZone Member kasemboat's Avatar
    Thonglor23 Bangkok

ลองเครื่องใครก็ได้ที่ใกล้เจ๊งแล้วลองแงะๆๆแล้วประกอบจนมันเจ๊งไปเลยเป็นไวดีด้วย อุปกรณ์ที่ผมใช้ คือ ไขควง1อัน

OverclockZone Member pumpper's Avatar

ซื้อพวกหนังสือ ช่างคอม ประกอบคอมพวกเนี๊ยมาดูก็ได้ครับ ตามร้านหนังสือใหญ่ๆอ่ะยอะแยะ ไม่ก็ถามในบอร์ดนี้ร่ะ

เด๋วก็ได้คำตอบครับ

ไม่ยากหรอก ถ้าคิดจะลงมือทำ

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

หัวใจ+ไขควง

OverclockZone Member kasemboat's Avatar
    Thonglor23 Bangkok

Quote Originally Posted by marguy3412 View Post
    หัวใจ+ไขควง
    ใช่เลย

โดนน 555+

ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน หัวอกเดวกัน เอิ้ก กก

ก่อนเปิด ก็ตรวจดูด้วยครับ ว่าเสียบแน่นไหมก่อนเปิด เดี๋ยวจะไหม้เอา แหะ

OverclockZone Member meverric's Avatar

ถ้าจะทำเองแบบชัวร์ๆ เรย ก้อคือ มีเพื่อน ที่ประกอบเป็น นั่งคอยเปนพี่เลี้ยงอยุ่ข้างๆ ครับ

OverclockZone Member meverric's Avatar

อ่อ แล้ว ถ้ามีเพื่อนมาดูให้ได้จิงๆ แนะนำให้เพื่อมมานั่งช่วยกันที่บ้านเราครับ

เพราะถ้าเอาไปประกอบบ้านเพื่อน จนเส็ดแล้ว ถ้าย้ายคอมทั้งเคสจากบ้านเพื่อนกล้บมาบ้านเรา ระหว่างทาง มีการกระแทกเยอะๆ อาจทำให้มีอะไรเสียหายได้ครับ "อาจจะ" นะครับ เด๋วเพื่อนๆ จะโพสมาด่า ว่ากัวมากไปรึป่าว อิอิ

อย่าลืมใส่รองเท้าหนาๆ หรือ นั่งบนเบาะรองนั่งนะ คอมที่บ้านผมไฟชอบรั่ว ดูดจื้ดๆ -*-

OverclockZone Member CannibalPremier's Avatar

ก็แค่ เสียบๆ ถอดๆ น่ะครับ ...

OverclockZone Member alkaizer's Avatar

Wink

Quote Originally Posted by CannibalPremier View Post
    ก็แค่ เสียบๆ ถอดๆ น่ะครับ ...
    พูดอารายอ่ะครับ เสียวไหมนั่น 555

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นนะครับ จะพยายามรวบรวมความกล้าประกอบเองดู เดี๋ยวคงให้เพื่อนมาช่วยดูด้วย (แต่มันก็ทำไม่เป็นหรอกครับ) เอาไว้ช่วยเผื่อไฟดูดจะได้ช่วยทัน 555

OverclockZone Member Gumiller's Avatar

ไม่มีอะไรหลอก แค่ประกอบเสร็จแล้วเปิดไม่ติด ก็แค่นั้นเอง ^ ^

กำ แต่เปิดไม่ติดผมม่ะค่อยกลัวง่า กลัวเปิดแล้วมันระเบิดหรือว่าไฟไหม้อ่ะครับ เสียดายตังส์

ขนาดปลั๊กราง ผมยังเคยเสียบแล้วมันสปาร์ก ไฟลุกพรึ่บเลยอ่ะ (เปลวไฟเลยนะครับ ม่ะช่ายสะเก็สปาร์คอ่ะ) บ้านไฟดับเลย 555 (ดีที่ยังไม่ต้องดับไฟบ้าน)
    ดีที่มี เชฟทีคัด ตัดก่อนตาย เตือนก่อนวาย ตายก่อนวอด อิอิ

Bookmarks

Bookmarks