Announcement

Collapse
No announcement yet.

Case นอกจาความสวยงามและราคาแล้วดูอะไรเป็นหลักกันเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Case นอกจาความสวยงามและราคาแล้วดูอะไรเป็นหลักกันเหรอครับ

กำลังคิดว่าจะประกอบเอง เลยลองดู case หลายๆ เจ้าอยู่ง่ะครับ แล้วก็เกิดอาการเดิมคือ เลือกพี่เสียดายน้อง สวยๆ กานทั้งนั้น

ครั้งที่แล้วผมดูแค่ว่ามันมีช่องต่อพวก หูฟัง+ไมค์+USB ด้านหน้าอ่ะ (ซึ่งเดี๋ยวนี้เค้าก็มีกันหมดแล้น)
    อีกอย่างคือคงต้องมีช่องต่อ e-SATA เพราะผมจะใช้ external HDD อ่ะครับ

แล้วอย่างพวก PSU อยู่บน อยู่ล่างนี่สำคัญกับความร้อนในเครื่องเปล่าครับ แบบว่าถ้าไว้ล่างเนี่ย ความร้อนมันจะวิ่งเข้าบอร์ดมากกว่าป่ะ (ตามหลักที่ว่าความร้อนขึ้นบนไงครับ อุอุ)

ก็เลยอยากถามว่าถ้าไม่พิจารณาเรื่องความงามและราคาแล้ว ปรกติเลือก case จากอะไรกันบ้างเหรอครับ แล้วเอาแบบมี PSU มาด้วยดีเป่าครับ (กลัวว่ามันจะไฟไม่พออยู่ดีน้อ)

เป็นผมดูที่
    Cooling System < ระบบระบายความร้อน
    Size < ขนาดเคสดูว่าใหญ่พอใส่ของที่มีอยู่รึป่าว
    Material < วัตถุดิบที่ใช้ทำเคส เช่น โลหะ อลูมิเนียม
    Price < ราคาเคส แพง ถูก หรือกลางๆ
    PSU < ผมไม่นิยมติดเคสครับ ซื้อเอาดีกว่า ส่วนใหญ่ติดเคสจะไฟไม่ค่อยพอสำหรับ Spec ผม
    Last edited by kasemboat; 26 Oct 2008, 01:43:48.

Comment

ไม่ขอแนะนำเรื่องความสวย และ ลูกเล่นแบบพอร์ทเชื่อมต่อนะครับ เพราะนั่นเปนความชอบส่วนบุคคล

แต่มาตรฐานที่จะใช้เลือกเคสที่น่าจะเอาไปใช้งาน ก้อประมาณว่า

- ขนาดเคสที่พอจะใส่อุปกรณ์ที่จะประกอบในปัจจุบัน และ เผื่อว่าจะใส่อะไรเพิ่มในอนาคตนิดหน้อยด้วย (เคสที่กว้าง จะมีความร้อนสะสม น้อยกว่าเคสที่เล็กๆ แคบ นะครับ)
      - ช่องระบายอากาศ ที่ควรจะมีเรยนะครับ คือ ช่องติดพัดลมดูดกาศออกหลังเคส อย่างน้อย 1 จุด ช่องติดพัดลมดูดอากาศจากข้างเคส 1 จุด (ถ้ามีช่องใส่พัดลมดูดเข้าเคสจากด้านหน้าอีกจุด จะดีมาก แต่ถ้าไม่มีก้อไม่เปนไร)

ส่วน psu นั้น ถ้าคุณใช้อุปกร์ณระดับสูง ก้อควรไปซื้อเอาต่างหากแบบวัตต์เต็มนะครับ ซึ่งในทีนี้ ไม่รู่ว่าคุณจะประกอบสเปคแบบไหน เรยแนะนำไม่ถูก

ความรู้ผม ก้อพอจะมีแค่นี้ล่ะครับ ผิดถูกยังไง เพื่อนๆ แนะนำเพิ่มได้หรือ ติชม ได้นะครับ

Comment

เจ้าของต้องมีรถสปอร์ทรับสาวมาดูเครื่องด้วย

Comment

ขอบคุณมากคร้าบ

รถสปอร์ตเอามาทำมายอ่ะ ถ้าสาวๆ ที่สนใจแต่รถ คงไม่ใช่แม่ที่ดีของลูกผมหรอกคร้าบ 555

พรุ่งนี้เปิดเทอมแล้น ยังนอนดึกอยู่เลยอ้า

Comment

เอาแค่มันใส่ของที่จำเป็นจะใส่ได้ ก็ำพอแล้ว

Comment

PSU ติดเครื่องอย่าคิดใช้ระยะยาวครับ

Comment

รถสปอร์ต สวยกว่าเยอะ สาวติดเยอะ แหล่มเลยท่าน

คอมสวยตั้งอยู่บ้าน

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
                  PSU ติดเครื่องอย่าคิดใช้ระยะยาวครับ
                  อืม ผมยังสงสัยอยู่อ่ะครับ แล้วปกติค่าวัตต์เนี่ยก็แค่บวกๆ กันครบทุกอุปกรณ์ใช่เปล่าครับ แล้ว MB อ่ะครับมันใช้กี่วัตต์อ่ะครับ งงงง (เคยตามลิงค์ที่มีคนให้ไว้สำหรับใส่อุปกรณ์แล้วมันคำนวณให้อ่ะครับ แต่ว่ามันค่อนข้างเก่าและไม่มีอุปกรณ์ใหม่ๆ แล้น แต่ถ้าตามไปดูเว็บของอุปกรณ์น่าจะรู้วัตต์ม้างครับ)

อีกอันที่สงสัยคือ วัตต์ที่เค้าบอกในอุปกรณ์เป็นค่าสูงสุดที่มันใช้ หรือว่าค่าเฉลี่ยอ้าครับ ถ้าเป็นค่าเฉลี่ยเราจะรู้ได้ไงว่าเลือกจริงต้องเผื่อยังไงอ่ะครับ (กลัวว่าเลือกพอดีๆ เกินไปแล้วเล่นๆ อยู่ดับวูบไม่ได้เซฟซะงั้น 555)

ขอบคุณมากๆ คร้าบ พี่ๆ เพื่อนๆ แถวนี้ใจดีจังเลยอ่ะครับ ไม่หวงวิชาด้วย ^_^

Comment

ผมเน้นการระบายอากาศอะครับ เพราะมันส่งผลมากๆ และเปนคุณสมบัติที่Caseที่ดีต้องมีอะครับ

Comment

Originally posted by goldberg_kku View Post
                      ผมเน้นการระบายอากาศอะครับ เพราะมันส่งผลมากๆ และเปนคุณสมบัติที่Caseที่ดีต้องมีอะครับ
                      ตามนั้น

Comment

ถ้าอยากทราบว่าต้องใช้ psu กี่วัตต์ เจ้าของกระทู้ ลองโพสสเปคเครื่องที่คิดว่าจะประกอมมาเรยครับ เด๋วเพื่อนๆ เข้ามาโพสให้ ว่า ใช้กี่วัตต์ ถึงจะเอาอยู่

Comment

ผมเสนอ เคส CM690 ราคา 2700 เพราะผมมั้นใจCooler Master ฟันธง

Dimension (W / H / D) (W)213 X (H)482 x (D)524.5 mm

----------------------------------------------------
                          อ้างอิงจากเว็ปนี้
                          http://www.coolermaster.com/products...detail&id=2908

Comment

ของข้างบนแหล่มจริงมีช่องใส่ hdd ด้วย ของเรามันยังลอยๆยึดด้วยน๊อตอยู่เลย อยากซื้อดีๆเหมือนกันวุ้ย แต่ไม่รุจะซื้อดีๆทำไม

Comment

ผมชอบเคสใหญ่ๆคับ เพราะผมว่าระบบระบายความร้อนจะดีกว่าเคสเล็กๆ...อิอิ

Comment

Working...
                              X