overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ใครรู้วิธีใส่สายถักทอของvizoให้สวยๆบ้างครับ

OverclockZone Member JediPong's Avatar
    บางบัวทอง-ม.เกษตร

Default ใครรู้วิธีใส่สายถักทอของvizoให้สวยๆบ้างครับ

ใครรู้วิธีใส่สายถักทอของvizoน่ะครับ

คือว่าผมซื้อมาแล้วมันใส่ยากมากๆเลย ติดหัวโมเลก อะไรพวกนี้อะครับ พอใส่เข้าไปละมันก็บานด้วยแตกเลยไม่สวยอ่ะ

พอเอาไอยางๆที่ให้มา รัดมันก็เล็กไปเข้าไม่ได้ติดหัวโมเลก พอใส่อันใหญ่ก็นั่งเผาอีกตั้งนาน

ออกมาเลยไม่สวยเลย ไม่รู้ทำไง เลยมาขอความเห็นจากประสบการณ์ของท่านผู้ชำนาณการดีกว่าครับ ก่อนทีจะเปลืองของไปมากกว่านี้ อิๆ

ยังไงก็ฝากช่วยกันออกความคิดเห็นด้วยนะคร้าบ ขอบคุณมากนะคร้าบบบบบบบบบบ

OverclockZone Member Poonza's Avatar

จับสายย่นเข้าหากันครับสายจะขยายตัวเป็น 2 เท่า ของสายเดิมแล้วก็ยัดเข้าที่หัวได้เลย ถ้าหัวสายไฟยังใหญ่อยู่ให้ถอดหัวออก

ถอดได้ทั้ง Molex และ 3 Pin ครับ
    วิธีถอดก็ไม่อยาก 1.ขอเพียงมีไขควงจิ๋วขนาดเล็กๆ เอาไวดันขาล็อคเล็กเพื่อให้ดึงขามันออกมาได้
    พอถอดออกมาเสร็จ ก็ใส่สายถักตามปกติ แล้วอย่าลืมใส่ท่อหดด้วย

เดี๋ยวอัพรูปไปให้ดูครับ
    ปล. เวลาตัดสายถักทุกๆครั้งควรที่จะใช้ไฟลนที่รอยตัดทุกครั้งนะครับ ไม่งั้น สายมันจะแตกออกนะครับ
    +++ ถ่ายรูปมือเดียว ทำไปด้วย เลยได้รูปแค่นี้นะครับ ติดตรงไหนถามได้นะครับ+++
    รูป รูป
    Last edited by Poonza; 26 Oct 2008 at 15:47:41.

OverclockZone Member JediPong's Avatar

Quote Originally Posted by Poonza View Post
    จับสายย่นเข้าหากันครับสายจะขยายตัวเป็น 2 เท่า ของสายเดิมแล้วก็ยัดเข้าที่หัวได้เลย ถ้าหัวสายไฟยังใหญ่อยู่ให้ถอดหัวออก

ถอดได้ทั้ง Molex และ 3 Pin ครับ
    วิธีถอดก็ไม่อยาก 1.ขอเพียงมีไขควงจิ๋วขนาดเล็กๆ เอาไวดันขาล็อคเล็กเพื่อให้ดึงขามันออกมาได้
    พอถอดออกมาเสร็จ ก็ใส่สายถักตามปกติ แล้วอย่าลืมใส่ท่อหดด้วย

เดี๋ยวอัพรูปไปให้ดูครับ
    ปล. เวลาตัดสายถักทุกๆครั้งควรที่จะใช้ไฟลนที่รอยตัดทุกครั้งนะครับ ไม่งั้น สายมันจะแตกออกนะครับ

ว๊าว ขอบคุณมากๆคร้าบบบบบบบ

รอดูรูปครับๆ

มีใครมีเทคนิคเจ๋งมาอีกมั่งคร้าบบบบบบบบบ

OverclockZone Member iamqkrab's Avatar

- -'
    Last edited by iamqkrab; 26 Oct 2008 at 16:01:30.

OverclockZone Member Poonza's Avatar

จริงๆแล้วใช้สองมือนะครับในการจับสายย่นเข้าหากัน แต่พอดีอีกมือไม่ว่าครับ ถ่ายรูป รูปเลยเป็นอย่างที่เห็น
    พอใส่สายเสร็ก่อนล่นไฟที่ท่อหด ให้ดึงสายให้มันเข้ารูปกับสายไปก่อนนะครับจะได้ดูสวยๆ
    รูป รูป
    Last edited by Poonza; 26 Oct 2008 at 16:12:08.

Quote Originally Posted by Poonza View Post
    จริงๆแล้วใช้สองมือนะครับในการจับสายย่นเข้าหากัน แต่พอดีอีกมือไม่ว่าครับ ถ่ายรูป รูปเลยเป็นอย่างที่เห็น
    พอใส่สายเสร็ก่อนล่นไฟที่ท่อหด ให้ดึงสายให้มันเข้ารูปกับสายไปก่อนนะครับจะได้ดูสวยๆ
    ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ

แล้วสาย24พิน ใส่ไงอะค้าบ

หลักการเดียวกันกับการถอดสายหัว Molex เวลาถอดให้ Mark สายไว้ด้วย ว่าอยู่ตำแหน่งไหน ครับแต่ระวังจะจำตำแหน่งผิดนะครับ เวลาใส่คืน
    แล้วเวลาใส่ขาคืน ให้ง้างขาล็อคออกเล็กน้อยก่อนใส่กลับที่เดิม มันก็จะล็อคเหมือนเดิม
    ถ้ากลัวว่าจะทำขาล็อคหักทดลองกับสายพัดลมดูก่อนนะครับ สักพักพอคล่อง เดียวค่อยทำของยากต่อไป เวาลาทำใจเย็นๆหน่อยนะครับ ถ้ารีบเดี๋ยว จะไม่สวย
    รูป รูป
    Last edited by Poonza; 26 Oct 2008 at 16:43:24.

OverclockZone Member silverkun's Avatar

24pin ทำใจครับ ผมยัดตั้งนานจะทำจริงๆคงต้องรื้อใหม่ลำบากอีก

ส่วนก่อนลงท่อหด ให้ใช้สายรัดก่อนนะครับ ท่อหดอย่างเดียวบางทีหดไม่ถึงสายไฟ มันจะหลุดเอาง่ายๆครับ
    ส่วนท่อหดต้องเอาไดร์เป่าผมเป่านะครับ ไฟลนมันจะไหม้

ปล.ที่ซื้อไปจากผมป่าวอ่ะ - -a

อันนี้ psu ท่านโมที่ฝากผมทำให้ครับ สวยก่าของผมอีก เหอะๆ

Last edited by silverkun; 26 Oct 2008 at 20:40:29.

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

ยอดเยี่ยม

OverclockZone Member ceo-x's Avatar

ดีครับเดี๋ยวเอาไปทำมั่ง

Bookmarks

Bookmarks