Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาเล่น FARCRY2 ผ่าน HAMASHI กันเถอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาเล่น FARCRY2 ผ่าน HAMASHI กันเถอะ

ผมได้ลองกับเพื่อนแล้วคับ ว่าเกมส์ Farcry2 สามารถเล่นผ่านhamachi ได้นะครับ จึงอยากชวนเพื่อนๆในocz มาลองเล่นกันดูครับ ^^'

สามารถคีห้องผ่าน FC2ServerLauncher ( วิธีคีอย่ คห8 )
    หรือเข้าเกมส์ไปคีห้องก็ได้ครับ

Status เซิฟ >> Online โดยคุณ iLife ผู้เปิดเซิฟนะครับ ถ้าไม่เหนห้องลองปรับเป็น Team death match
    หรือ Death match ดูนะครับ เอาซักอย่าง
    ถ้าเห็นoffline ก็คีเล่นกันเองได้เลยคับ

**วิธีเข้าเล่นเบื้องต้น-----

1.เปิดโปรแกรม Hamachi
    2.เข้าเกมส์ ( ขอให้อัพpatch เป็น 1.01 ด้วยนะครับ ) Edit ล่าสุด 7/11/51
    3.เลือก Multiplayer
    4. สร้างProfile แบบ offline เลือกชื่อที่ตัวเองสร้างเข้าไป
    5.เลือก Lan
    6. - สำหรับคนคีห้องให้เลือก Create Match ( กรณีไม่ได้ใช้FC2ServerLauncher )
    - สำหรับคนที่จะJoin ก็เลือก Join Match > เลือกข้อมูลที่ต้องการ จากนั้นกด List match แล้วรอการค้นหาRoom
    - หรือจะเข้าตรงDirect Connect Lan แล้วพิมพ์ip ใน hamachi ก็ได้ครับ ^^
    7. ขอให้เล่นกันสนุกๆนะครับ ^^"

โหลดhamachi>><<

>> บังคับโหลด V. นี้นะครับ V. ใหม่กว่านี้ เช่น 1.0.3.0 เข้าไม่ได้นะครับ จะไม่เห็นห้อง สำหรับ window xp >>>>>Download Hamachi 1.0.0.en>>>> http://www.uploadd.com/download.aspx...HHYZ79LDUZPKEJ

>> ตัวนี้V. 1.0.1.1 >> สำหรับคนที่ใช้xp หรือvista ที่ไม่เห็นห้อง ( ตัวนี้ผมยังไม่ได้ลอง )
    http://hamachi.brothersoft.com/hamachi1.0.1.1 แต่มีคนลองใช้คีแล้ว สามารถทำให้hamachi หลายๆรุ่นเหนห้องคับ จึงอยากให้ลองใช้กันดู

-----วิธีใช้Hamachi------

เมื่อติดตั้งโปรแกรมเสร็จแล้ว ขั้นแรกก็ power on (ทางซ้ายล่างของโปรแกรม) มันจะให้เรากรอกชื่อที่ต้องการใช้ เมื่อเข้าได้แล้วจะมี ip 5.xxx.xxx.xxx
    ( x แทนตัวเลขครับผม ) อยู่ด้านบน นั่นคือเราสามารถเข้าhamachiได้แล้ว (สังเกตุไฟเขียวๆ ขวาล่างของจอ ต้องครบ 3 จุด)
    จากนั้นที่โปรแกรมฮามาชิ ขวาลางตรงรูป สามเหลี่ยม กดเข้าไปแล้วเลือก Join จากนั้นใส่ Network Name และ Pass กับห้องของ Hamachi

Network Name - Farcry2[Th]
    Password - 1234

------วิธีการ Join เข้าเกม (สำคัญที่สุด)------

ก่อนอื่นต้องเปิดโปรแกรม Hamachi สังเกตุไฟด้านหน้าชื่อผู้อื่นด้วย หากออนไลน์แล้วมีสีเขียวค้าง นั่นคือไม่มีปัญหา
    แต่หากชื่อผู้อื่นเป็นไฟ สีเหลืองหรืออื่นๆ ให้ ปิดแล้วเปิด Hamachi ใหม่ แต่หากเข้ามาแล้วไฟเขียวกระพริบอยู่ก็ควรที่จะรอจนกว่า
    ไฟเขียวจะค้าง (ถ้านานก็ปิดแล้วเปิดใหม่) หากต้องการทราบว่าจะแลคหรือไม่ ให้คลิก ขวาที่ชื่อผู้ที่เป็น Hostเกม ในhamachi แล้วเลือก Ping หากค่า Time
    ไม่เกิน 100 ก็ถือว่าไม่แลค (อาจจะเป็นที่ Host หรือผู้ Join เอง บางทีอาจไม่ใช่ที่เน็ตนะ อาจจะเป็นที่ Hamachi ให้ปิดแล้วเปิดใหม่เช่นกัน) จากนั้นอย่ารอช้า
    รีบเข้าเกม

*-**-*-*-*-*-*-*-Join Hamachi แล้วห้องเต็ม-*-*-*-*-*-*-*-

วิธีการทำให้ติดดาวเป็น Premium (ได้30วัน) จะสามารถคุยในห้องรวมและจอยห้องที่เต็มได้

1.) ที่ Hamachi คลิกรูปเฟือง ขวาล่างสุดของ Hamachi
    2.) คลิกเลือก Preferences.
    3.) คลิก Try Hamachi Premium
    4.) ลอง join ห้อง hamachi ผมมาอีกทีครับ ^ ^
    5.) หากไม่ได้ หรือ premium คุณหมดแล้ว ก็ทำตามขั้นต่อไปครับ

การเปลี่ยน IP ในฮามาชิเพื่อเกิดใหม่เป็นติดดาว Premium อีกครั้ง
    1) Remove Hamachi ที่มีอยู่ออกก่อนครับ
    2) เข้า Start>Run>พิม %APPDATA% Enter
    3) หาFolder Hamachi แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น Hamachi1
    4) ลงโปรแกรม Hamachiใหม่ แล้วขอเป็น Premium อีกครั้ง

------Creditการติดตั้งhamachi-HMS Thailand.co.cc ------

--สำหรับคนที่จะคีให้เปลี่ยนชื่อในHamachi ลงท้ายด้วยว่า คีแล้ว คนที่เข้ามาที่หลังจะได้เข้าไปเล่นตามกัน--

*-*วิธีเปลี่ยนชื่อHamachi**+-

1.กดรูปฟันเฟืองเลือกPreferences
    2.เลือกStatus > Change Nickname
    3. คีห้องตามสบายคนเข้าเล่นบานมันแน่คับ^^

เพิ่มเติม http://www.youtube.com/watch?v=cAvcJTtD830 VDO สอนนะครับ จะเปนภาษาeng ที่เค้าพิมพ์ในnotepad แล้วก็ทำให้ดู

ถ้าไม่มีใครคีก็คีเล่นกันเลยครับ ถ้าใครสามารถเปิดเซิฟคีได้ทั้งวันใช้ FC2ServerLauncher เปิดไว้เลยครับ ตัวนี้สามารถคีได้โดยไม่ต้องเข้าเกมส์
    สามารถให้คนอื่นเข้าไปเล่นได้เลยครับ ^^

มาเล่นกันเยอะๆนะครับ นัดคีห้องกันได้ในนี้เลยคับ^^'

ท่านใดมีข้อเสนอแนะไร ช่วยๆกันได้นะครับ ^^"

ปล.ตอนนี้ยังมีปัญหาวินโดวVistaและXp บางส่วน มองไม่เห็นห้องนะครับ ท่านใดแก้ไขช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ
    Attached Files
    Last edited by incresly; 7 Nov 2008, 15:34:50.

ตอนนี้ผมก็เล่นกับเพื่อนๆอยู่นะครับเข้ามาเล่นกันเลย^^

Comment

น่าสนมากๆครับ

เดี๋ยวไปลองดูดีกว่า

Comment

ได้ จิงเรอะ ขอลองหน่อยๆ

Comment

โอ้สสสสสสสสสสึ~ เอาด้วยคนสิคร้าบ>< ไหนๆก็น็อคแล้ว ไม่ได้เล่นออนไลน์นี่มันยังไงอยู่นะเนี่ย หุหุ

Comment

มองไม่เหนห้อง อะ

Comment

เวรล่ะ- -* ฮาดดิสหมดเพราะลงวอเฮด T__T ถอดมะได้ด้วยเด่วพี่ว่า ว่างๆจะลองนะนำก่อนได้เลย

Comment

วิธีคีห้องโดยFC2ServerLauncher นะครับ
                1.เปิดโปรแกรมhamachi แล้วรอไฟเขียวทั้ง3ดวงหยุดกระพิบรายละเอียดดูที่------วิธีการ Join เข้าเกม (สำคัญที่สุด)------

2. เปิดโปรแกรมFC2ServerLauncher ขึ้นมา จากนั้นเชคip ระหว่างตัว FC2ServerLauncher กับ ว่าตรงกันหรือไม่ ถ้าตรง ไปต่อข้อ3
                -- แต่ถ้าไม่ตรง นั่นคือ ไม่สามารถคีได้นะครับ
                ปล. ยังไม่พบการแก้ไขปัญหา ผู้ใดแก้ได้ช่วยบอกด้วยนะครับ^^" โพสในฟอรั่มนี้ได้เลย

3. Server properties > Name = ชื่อ เซิฟเวอร์
                > NetwordType = ให้ปรับเป็น " Lan "
                Game > Game mode = จะเป็นโหมดแต่ละเกมส์สามารถปรับได้ครับ
                ที่ทราบคร่าวๆจะมี เล่นแบบทีม(Team death Match กับฆ่าไม่เลือกน่า( Death mantch )
                > Map cycle = เลือกแมพได้เลยครับ ( แนะนำเลือกเยอะๆ หากผูเล่นไม่พอใจMap สามารถSkip ไปยังแมพต่อไปก็ได้ครับ )
                > Time limit = เวลาที่เล่นในเกมส์ครับ
                > Score limit = น่าจะเป็นคะแนนสูงสุดเมื่อถึงคะแนนนี้แล้วเกมส์จะจบ( เปลี่ยนด่าน )
                > Time of day = เวลาของในเกมส์ครับ ( ส่วนใหญ่ผมตั้งแรนด้อมเพราะเล่นไปเรื่อยๆ เดวมันมืดเองเช้าเอง
                > WeatherType = อันนี้เป็นสภาพอากาศนะครับ ( แนะนำให้ใช้clear จากการสุ่มดูแล้ว เมื่อฝนตกมีผู้เล่นบางคนแลค คับ )
                เป็นข้อมูลคร่าวๆนะคร่าวนะครับในส่วนของServer
                4. เท่านี้ก็กดStart และรอการรันคับ จากนั้นเปิดทิ้งไว้ได้เลย
                ขอขอบคุณสำหรับผู้ที่จะเสียสละคีให้นะครับ^^
                Last edited by incresly; 1 Nov 2008, 01:59:34.

Comment

มันเป็น deathmatch อย่างเดียวหรือ??

Comment

มีหลายอย่างอ่ะคับ แต่ผมเล่นตามแบบเกมส์ทั่วไป คนน้อยอยู่ด้วยผมจึงเล่นmode deathmatch ก่อนคับ อย่างอื่นผมก้ยังไม่ได้ลองนะคับ

Comment

เล่นแบบเปนทีมกะมีอ่ะ

เล่นเล่นกะมันอยู่2คนเนี่ย

เหงาจิงๆเลย

Comment

ผมว่ามันมีหลายโหมดนะ แต่ดูแล้วน่าเล่นผมว่า ปืนไฟน่าใช้ดี อุอุ ในออนไลน์อะนะ

Comment

ใครทำไรไม่ได้ตรงไหนลองบอกได้นะคับ แปะรูปจะเปนการดีมาก ^^

Comment

ออนแล้ว น่าครับ ยังไม่เหน เลยอะ

Comment

เด๋วขอลองเลยนะ สรุปคือต้องออน ตัวนี้ไว้ก่อนชิมิ?

Comment

Working...
                              X