Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาความเย็นให้4870*2ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาความเย็นให้4870*2ทีครับ

คือพอดีเมือวานไปซื้อ4870X2 มาจากท่านหนึ่งในบอร์ดIt มาร์เกต เป็นของยี่ห้อAsus อ่ะครับ ปัญหาอยุ่ที่ว่า เดิมๆมันมา790Mhz เมม950 ทีนี้พอเล่นเกมส์ไปได้สักพัก 10วินาทีครับ มันก็ค้างแล้วเด้งออกมาบอกVpu รีโคเวอร์รี่ ผมเลยปรับรอบพัดลม100เปอร์ แต่ มันก็ยังค้างเช่นเดิม

จนตอนนี้ผมต้องปรับความเร็วมันไปที่730Mhz แต่ความร้อนเวลาเล่นเกมส์มันก็ยังสูงอยู่ ทั้งที่รอบพัดลมมัน70-90% เลยอยากถามท่านผู้ที่จะแนะแนวทางว่า ทำงัยให้มันเย็นดีครับ ม่ายเอาน้ำนะครับ อยากได้ลมมากกว่า T T

อ่อ อีกนิดครับ นอกเรื่องหน่อย พอดีผมเปลี่ยนซิงค์cpu จากเซลแมน9700nt เป็นทรูแบ๊ก ยัดพัดลมคุลเลอร์ไอ้ที่สีชาแรงลม90cm ผลคือ ตอน Idle เย็นกว่า2-3องศา แต่ฟลูโหลดทำไมเซลแมนชนะ3-4องศาละครับ

เซลแมน9700nt 53-70

ทรูแบ็ค+คูลเลอร์มาสเตอร์90cm 1ตัว 49-74

ซิลิโคนMx-2 ซีพียู Q6600ลากนิดหน่อยครับ

ดันๆๆ กลุ้มไอ้เรื่องร้อนๆจิงๆ

Comment

กำ ไม่มีคำแนะนำเลยง่ะ

Comment

ดันให้ครับ

Comment

มันเป็นไข้ครับ จะหาซิงค์ตัวอื่นมาใส่แทนมันจะมีขายไหมอ่ะครับ

Comment

x2 ของแรง ต้องทำใจ

ผมว่าไม่ลากก็แรงแล้วนะ

อิอิ

Comment

Originally posted by aloneindead View Post
              x2 ของแรง ต้องทำใจ

ผมว่าไม่ลากก็แรงแล้วนะ

อิอิ
              ไม่ลากอ่ะครับ ขนาดลดความแรงมันจากคอร์790เหลือ730 มันยังร้อนซะแทบจะเอาหมู3ชั้นจ่อที่ระบายความร้อนมัน แล้วรมความร้อนแทนหมูรมควันได้เลยคร้าบบ

Comment

ผมว่า PSU ไม่พอมากกว่านะถ้าตามลายเซ็น

Comment

Originally posted by serialnuza View Post
                  อ่อ อีกนิดครับ นอกเรื่องหน่อย พอดีผมเปลี่ยนซิงค์cpu จากเซลแมน9700nt เป็นทรูแบ๊ก ยัดพัดลมคุลเลอร์ไอ้ที่สีชาแรงลม90cm ผลคือ ตอน Idle เย็นกว่า2-3องศา แต่ฟลูโหลดทำไมเซลแมนชนะ3-4องศาละครับ

เซลแมน9700nt 53-70

ทรูแบ็ค+คูลเลอร์มาสเตอร์90cm 1ตัว 49-74

ซิลิโคนMx-2 ซีพียู Q6600ลากนิดหน่อยครับ
                  ของผมใช้ x2 4800+ เดิมๆครับ ใส่ TB พัดลม Smartfan ของ TT

idle อุณหภูมิเย็นกว่าซิ้งเดิมประมาน 5-10 องศา แต่ Full เย็นกว่าของเดิมเย๊อะครับ

ปล. ประทับใจมากครับ TB + SmartFan

Comment

แต่ทำไมผมใส่TB ฟลูโหลดมันดันร้อนกว่าเซลแมน9700nt อ่ะครับ กลุ้มจิงๆ

Comment

x2 ต้องทำใจหน่อยครับสำหรับชุดพัดลมระบายความร้อน
                      สำหรับ cpu cooler ผมเองก็ใช้ zalman แต่เป็นรุ่น 9700 led ช่วง idel อาจจะสูงกว่าตัวอื่น(ไม่มาก) แต่ช่วง load มันก็ขับความร้อนออกมาได้เป็นที่น่าพอใจ

Comment

ทำไมในเวปทดสอบบางเวปเค้าลงขันกันว่าตัวEX-120เย็นสุดไม่ว่าIdle กับฟลู กลุ้มต่อคร้าบบบ

Comment

Originally posted by asphere View Post
                          ผมว่า PSU ไม่พอมากกว่านะถ้าตามลายเซ็น
                          Psu เปลี่ยนแล้วครับ ส่งตัวนี้ไปเคลมที่Tk แล้วเพิ่มเงินเป็น TT 750W แล้วครับ รุ่นนี้พีคได้ราวๆ800Wต้นๆ ผมว่าเหลือนะครับ

Comment

Originally posted by serialnuza View Post
                            Psu เปลี่ยนแล้วครับ ส่งตัวนี้ไปเคลมที่Tk แล้วเพิ่มเงินเป็น TT 750W แล้วครับ รุ่นนี้พีคได้ราวๆ800Wต้นๆ ผมว่าเหลือนะครับ
                            ผมว่ามันก็ไม่น่าจะพออยู่ดีแหละครับ ถึงแม้จะ Peak ได้แต่มันไม่ได้ Peak ระยะเวลาสั้นๆนะครับ คือต้องเข้าใจว่าไอ้เรื่อง Peak เนี้ย PSU ดีๆมันได้อยู่แล้วเกิดต้องการทันทีในระยะเวลาสั้นๆ แต่ไม่ใช่เล่นเกม ครึ่งชมขึ้นไปอะไรแบบนี้ มัน Peak เกินตัวไม่ได้นานขนาดนั้นหรอกครับ ไม่แปลกที่ไฟจะไม่พอหลังจากเริ่มเล่นไม่ได้นาน

ตัว 4870X2 ยังไม่รวมอย่างอื่นเวลาเล่นเกมก็กินไปแล้ว 650W ขึ้นไป นี้ยังไม่รวมอุปกรณ์อย่างอื่นเลย ผมว่ายังไงก็ไม่พอครับ
                            Attached Files

Comment

เรื่อง PSU อยากรู้ว่าพอหรือไม่ลองเข้าไปที่
                              http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp
                              ใส่ทุกอย่างที่ใช้ในเครื่องให้ครบ สำหรับ VGA 4870x2 มันไม่มีให้เลือกก็ให้กำหนดเป็น 4870 CF แล้วค่า Capacitor Aging ก็ดูคำอธิบายอยู่ด้านล่าง (ใส่สัก 20%) เราก็จะประมาณความสามารถของ PSU ที่เรามี

Comment

Working...
                              X