Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตกลงว่า8800GTกับ9800GTแรงเท่ากันเหรอคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by zenith999 View Post
    1.คือเห็นหลายคนบอกว่ามันใช้ชิป ตัวเดียวกัน สรุปว่ามันแรงเท่ากันเหรอคับ
    ใช้ชิพตัวเดียวกันก็จริงแต่ต้องดูหลายๆปัจจัยประกอบครับ
    9600 gso มันก็ใช้ชิพ G92 เหมือนกันนะครับ แต่ดูความแรงสิ

Originally posted by zenith999 View Post
    2.แล้ว GT-GTX-GTX+ มันแตกต่างกันยังไงเหรอครับ
    ใครพอจะทราบมาช่วยตอบผมทีนะครับ
    GT = Gu tep
    GTX = Gu Tep Xard
    GTX+ = Gu Tep Xardๆ

Comment

แล้วถ้าเกิดว่า เอา ตัว 9800GTมา SLI กับ 8800GT ล่ะ
      มันจะได้ไหม
      แล้วถ้าเกิดเค้า MOD bios ให้มันเห็นเป็น 9800GT ทั้งคู่ มันจะ SLI~ กันได้ไหม

Comment

Originally posted by amcrew View Post
        ใช้ชิพตัวเดียวกันก็จริงแต่ต้องดูหลายๆปัจจัยประกอบครับ
        9600 gso มันก็ใช้ชิพ G92 เหมือนกันนะครับ แต่ดูความแรงสิ
        เอามาเทียบกับ 8800gt กับ 9800gt ไม่ได้หรอกครับ

เพราะ 9600gso Stream Processor = 96
        Memory Interface = 196 bit

8800gt กับ 9800gt Stream Processor = 112
        Memory Interface = 256 bit

ถ้าจาเอาทฤษฎี เป๊ะๆน่ะครับ ก็ถือว่า 9800 gt มีความแรงกว่า 8800gt เนื่องจากเทคโนโลยีที่ผลิต

แต่ใช้งานจริง ไม่เห็นความต่างครับ ผลเทสก็มีออกมาเยอะครับ บางเกมส์อาจต่าง แต่แค่เพียง 1-2% -*-

ตอนนี้ราคา 9800GT ต่างประเทศ ราคาอยู่ประมาณ 4,000.- กว่าแล้วน่ะครับ แต่พี่ไทยยังไม่ลด -*-
        Last edited by automatics; 3 Nov 2008, 01:00:50.

Comment

Greate

Originally posted by meverric View Post
          มานคือชิพตัวเดียวกันครับ แต่ซีรี่ส์ 9 มานเอามาเพิ่มความเร็วและใส่เทคโนโลยีใหม่นิสหน่อย

GT ย่อมาจาก POK GA TI คือ ปกติ
          GTX ย่อมาจาก POK GA TI XREM คือ ปกติเสริม(เสริมอะไรนิสๆ หน่อยๆ)
          GTX+ ย่อมาจาก POK GA TI XREM PLUS คือปกติเสริมแล้วบวกเพิ่มเข้าไปอีก

ความแรง ก้อแนวๆ อย่างที่แปลไว้นั่นละครับไม่ใช่ก้อใกล้เคียง (จ๊ากกก)
          คำแปลอาจจะไม่ใช่แต่ความหมายถูกต้องนะค๊าบ

Comment

Originally posted by automatics View Post
            เอามาเทียบกับ 8800gt กับ 9800gt ไม่ได้หรอกครับ

เพราะ 9600gso Stream Processor = ....บลาๆๆๆ
            แล้วผมว่าวผิดตรงไหน ผมไม่ได้บอกให้เอาไปเทียบ
            ก็เค้าจั่วหัวมาว่า ชิพเดียวกันมันแรงเท่ากัน ก็เลยบอก
            ให้ลองมองตัวนี้ดู ชิพเดียวกัน แค่ความแรงคนละเรื่อง...

Comment

Originally posted by automatics View Post

เพราะ 9600gso Stream Processor = 96
              Memory Interface = 196 bit

8800gt กับ 9800gt Stream Processor = 112
              Memory Interface = 256 bit

เค้ายังไม่ได้บอกซักคำเลยครับว่าให้เอาไปเทียบ
              เจตนาเค้าแค่ยกตัวอย่างมาให้ดูเพื่อที่จะสื่อความหมายเกี่ยวกับชิบG92 ที่ว่าชิบเดียวกันแต่แรงไม่เท่ากัน

Originally posted by amcrew View Post

Comment

แล้วผมว่าวผิดตรงไหน ผมไม่ได้บอกให้เอาไปเทียบ
                ก็เค้าจั่วหัวมาว่า ชิพเดียวกันมันแรงเท่ากัน ก็เลยบอก
                ให้ลองมองตัวนี้ดู ชิพเดียวกัน แค่ความแรงคนละเรื่อง...
                ขออภัยอย่างแรงครับ เข้าใจผิด คงไม่ว่ากานน่ะคร๊าบ เอิ๊กๆ
                Last edited by automatics; 3 Nov 2008, 12:13:29.

Comment

แล้ว ทำไม แม้ง ชอบ เอา 8800GT มาวัดกับ 9600GT แล้ว ก็ บอก ว่า 8800GT แรงกวา

ทั่งๆที่ เลขซีรี่มันก็บอกแล้วว่า ตัวเลขหลักที่2 x8xx = x6xx << หลักที่ 2 มากกว่าก็แรงกว่า

แล้วยังไม่พอนะ มีมาบอกว่า ชิบ G92 แรงกว่า G94

ก็ 9600 เค้าใช้ ชิบตัวนี้ ในเลขของซี่รี่ 9600 ให้มันทำงานได้ดี กว่า 8600 หรือไม่จริง

Comment

8800 เอาไปโมเป็น Quadro ได้ ถ้าเอาไปทำงานก็ 8800

ถ้าจะเอา 9800 ขอเชียร์ให้ GTS250 จะดีกว่า จ๊ะ ^^

Comment

9800 แรงกว่านิดนึง แต่ก็ซื้อมาแระ 555+

Comment

ผมเอา8800นะ เลขดูขลังดี

Comment

Originally posted by ihaks View Post
                          9800 GT แรงกว่า 8800GT ประมาณ 10 % ครับ
                          จาก 80FPS เพิ่มเป็น 80.2 FPS นี่ถึง 10% แล้วเหรอครับ
                          ไม่ถึง 1% ด้วยซ้ำ 0.25% แรงจนหาความต่างไม่ได้
                          G92 เหมือนกัน 112SP core clock shader clock memory BW เท่ากัน
                          มันจะไปแรงกว่ากันได้ยังไงครับ ถึงจะทู้จะเก่าแต่ ฮึ่มๆ

Comment

กระทู้เกือบปี ลองเอาชาร์จไปดู 9800GT เท่ากันกับทุกประการ 8800GT ออกห่.างกันเกือบปี แต่สเปคเหมือนกันเด๊ะ แต่ขายราคาแพงกว่าได้ ย้อมแมวนั้นเอง สุดยอด

Last edited by MacOS; 4 Sep 2009, 00:10:49.

Comment

Working...
                            X