Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมพัดลมผมดังจัง !!..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมพัดลมผมดังจัง !!..

คือคอนผมอายุประมาณ 4ปี แล้ว
    ผมขอออกตัวนะเพราะผมมือใหม่สุดๆ

พัดลมตรง CPu ของผมอะครับ ตอนแรกๆ ดังมากๆ อยุ่หน้าบ้านยังได้ยินอะคับ ความร้อนก็สูงด้วย
    หลังจากที่ผมกะว่าจะเอาพัดลมไปล้้าง ตอนนั้นไม่รุ้ลองผิดลองถูก เห็นร้านชอบบอกว่า พัดลมติดฝุ่นหมดแล้วล้างบ้าง ผมเลยลองดู ไม่นึกว่า มันต้องมีน้ำมันหยอดด้วย ไม่รุ้เรียกว่าอะไรนะคับ แล้วดันทำขาพัดลม หักอีก เลยต้องไปซ่อมร้าน มันก็ใส่ัตัวใหม่ให้

เคสคอมผมมี พัดลม 2ตัวเองคับ ตรง cpu กับตัวข้างหลัง ความร้อนไม่เกิน 50

ผมควรทำยังไงดีคับ ที่พัดลมของผมเสียงเบาลงหรือไม่มีเสียง เลย ไม่มีแอร์นะคับ ไม่ได้ใช่พัดลมเป่าด้วย แต่ผมเปิดฝาเคสไว้คับ

อยากรุ้รายละเอียดอะไรเกี่ยวกับคอมผม ถามมานะคับ เด่วจะมาโพสบอก ผมไม่ค่อยรุ้มาก

คอมพิวเตอร์ ถ้าใช้นานๆก็ต้องเอาออกมาทำความสะอาดกันบ้างครับ

ถ้าเสียงพัดลมดีง มี 3 สาเหตุ

1. พัดลมเสียงดังอยู่แล้ว (ดังเพราะกลไลการทำงาน)

2. ฝุ่นจับ

3. ทางลมไม่สะดวก (คล้ายๆกับกรณีเสียงเครื่องบิน เวลาเครื่องบินบินผ่าน เป็นเสียงลมต้านกัน ไม่ใช่เสียงเครื่องยนต์)

Comment

หาน้ำมันจักรมาหยอด เงียบ...สนิท

Comment

Originally posted by HERO-NUT View Post
        หาน้ำมันจักรมาหยอด เงียบ...สนิท
        ขอถามนิดครับ ถ้าเอาน้ำมันจักรหยอดไปแล้ว ถ้าน้ำมันกระเด็นไปถูกพวก Hardware จะมีผลอะไรไหมครับ ขอบคุณครับ

เพราะคอมผมก็ดังเหมือนกัน -*-

Comment

แกะออกมาแล้วอัดจาระบีเข้าไปสิ จะได้ไม่กระเด็นแบบน้ำมันจักร

ผมก็ทำเป็นประจำ เนื่องจากจาระบีมันไถจากร้านจักรยานได้ง่ายกว่า

Comment

น้ำมันไม่นำไฟฟ้าครับ

เคยมีคนโชว์ แช่บอร์ดในน้ำมันพืชและสามารถเปิดใช้งานได้ครับ

Comment

ถ้าใช้น้ำมันจักรระวังมีผลในระยะยาวนะครับเพราะมันจะทำให้ฝุ่นเกาะมากขึ้น

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                แกะออกมาแล้วอัดจาระบีเข้าไปสิ จะได้ไม่กระเด็นแบบน้ำมันจักร

ผมก็ทำเป็นประจำ เนื่องจากจาระบีมันไถจากร้านจักรยานได้ง่ายกว่า
                ต้องใช้ จารบีเลยเหรอ...

Comment

Working...
                X