overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 50

Thread: แนะนำทางเลือกอีกทาง สำหรับท่านที่กำลังจะซื้อ Q6600

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

Default แนะนำทางเลือกอีกทาง สำหรับท่านที่กำลังจะซื้อ Q6600

แนะนำ Xeon 3220 ครับ

ถ้าเราดูจากเสป็ค

Quad Core 65 nm
    FSB 1066 Mhz
    L2 Cache 8 Mb
    Speed 2.40 GHz

จากเสป็คที่เห็นนี้ มันก็ Q6600 ชัดๆ

แถมชื่อ Xeon มันจะดูหรูกว่าและเท่กว่านะ (ในความคิดผม) อย่างน้อยก็น่าลองอ่ะ

แต่ราคามันดันถูกกว่านี่สิเป็นไปได้ไง 6,480 บาท - -*

X3220 ราคานี้มันมีมาตั้งแต่เมื่อไหร่ ทำไมตูพึ่งเห็นล่ะนี้

แถมลงรายระเอียดไว้ว่า รับประกัน 3 ปี Ingram/Synnex เหมือนกันด้วย

ปล. อย่าลืมเช็ค Stepping ครับ X3220 G0 sSpec# SLACT
    ปล2. อย่าลืมเช็คบอร์ด เคยได้ยินมาว่าบอร์ดรุ่นเก่าบางตัวไม่รับ Xeon แต่รุ่นใหม่ๆไม่น่ามีปัญหา ไม่แน่ใจนะ ไม่เคยลอง
    ปล3. อยากมีไทม์แมชชีนว้อยย โดราเอมอนนนน อยู่หนายยยยยย

Last edited by ARES; 27 Oct 2008 at 02:30:55.

OverclockZone Member OaNy_P's Avatar

Striker Extreme ได้ไหมครับ ว่าจะขาย Q6600 พอดีเลย หุๆ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ถามว่าใส่ได้ไหม มันก็น่าจะใส่ได้ ผมเจอผลทดสอบอยู่บนเวบ futuremark ถ้าเวบมันไม่เอ๋อลงรุ่นผิด

แต่จะเปลี่ยนทำไมอ่ะ X3220 กับ Q6600 มันก็ตัวเดียวกัน

http://service.futuremark.com/compare?3dm06=4809757

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

กร๊ากกกกกกกกกก

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

มัน 771 หรือ 775 หล่ะหนิ

775 ดิ 771 มันจะใส่ Striker Extreme ได้ไง

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

มัน ใช้งานได้ หลอนี่ ไม่รู้สิ
    นึกว่าซีพียู เซิฟเวอร์ เอาไว้ กะพวกบอร์ด เซิฟเวอร์ เท่านั้น ไม่คิดว่าจะเอามาใส่บอร์ด PC บ้านๆได้

มะเคยใช้ Xeon ปกติ ราคามันจะสูงปรี๊ด

OverclockZone Member Amdkiki's Avatar

ก็ดีนะแต่สาวกamdเขาจะเอาซุปเปอร์คอมพ์อ๊อบเตอร์เกรียน8เวย์มาเล่นcrysisแล้วนะ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Xeon มันมีทั้ง 775 และ 771 ครับ

แล้วแต่รุ่น

OverclockZone Member onnton's Avatar

ต้องดูกันดีๆนะครับ

OverclockZone Member YaEvolution's Avatar

คนล่ะ Socket

เวลาเอามาใช้งานต้องให้เหมาะกับงานด้วย ถ้าเล่นเกมล่ะ Xeon แย่กว่า Q66 คับ

มานมีชุดคำสั่งภายในคนล่ะแบบ แต่ถ้าทำงานพวกตัดต่อวีดีโอ งานกราฟฟิคล่ะเยี่ยมเลย

... ม่ายรู้จิงอย่ามาแนะนำมั่วๆ ...

OverclockZone Member bui1667's Avatar

เอ่อ ถามแบบ ไม่ ค่อยรู้เรื่อง นะครับ Core2Quad กับ QuadCore มันต่างกันไหมครับ ผมเห็นมันเขียนต่าง กัน

จากรูปนี้มันเขียนไว้ วอนท่านผู้รู้ตอบหน่อยครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่

เวปนี้เป็นระดับของ cpu งับ

http://forums.overclockzone.com/foru...=310665&page=1

Last edited by bui1667; 27 Oct 2008 at 13:37:01.

คนละ Socket ตรงไหนจ๊ะ ใส่บอร์ด Gigabyte P35-DQ6 CPU-Z เขียนอยู่โต้งๆว่า LGA 775

แล้วกรุณาดู Instructions มีชุดคำสั่งไหนไม่เหมือนกันเหรอ MMX,SSE,SSE2,SSE3,SSSE3,EM64T มีอันไหนไม่เหมือนกันป่าว

สถาปัตยกรรม โค๊ดเนมมันก็เขียนอยู่โต้งๆ ว่า Kentsfield ตัวเดียวกัน

จะปากดี ก็ไม่ผิด ไม่ถือนะ แต่ถ้าอยากเป็นเกรียนเทพต้องรู้จริงก่อนนะจ๊ะ

ก่อนจะดูเฟรมเรตเกมส์ เอา 3Dmark กับ CPU-Z ไปดูก่อนนะ CPU Score ห่วยตรงไหนเหรอ

ถ้าสิ้นเดือนผมสอยมาใช้ แล้วเอาผลทดสอบมาลงเทียบกับ Q6600 ผมจะหน้าแตกหรือใครจะหน้าแตกป่ะครับ อิอิ

อยากโดนซุยก็บอก เด๋วจัดให้

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=227235
    Last edited by ARES; 27 Oct 2008 at 13:43:29.

OverclockZone Member valentinelism's Avatar

Quote Originally Posted by bui1667 View Post
    เอ่อ ถามแบบ ไม่ ค่อยรู้เรื่อง นะครับ Core2Quad กับ QuadCore มันต่างกันไหมครับ ผมเห็นมันเขียนต่าง กัน

จากรูปนี้มันเขียนไว้ วอนท่านผู้รู้ตอบหน่อยครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่

เหมือนกัน ชื่อทางการตลาดครับ

OverclockZone Member miixer's Avatar

น่าสนนะครับนี่ ชื่อดูเท่กว่าเยอะ เพราะเป็นชือระดับเซอร์เวอร์

OverclockZone Member Macro's Avatar

ไม่แปลกครับ
    เพราะไปถามเจ๊ที่ร้านประกอบ sever พันติ๊ปชั้น 3 หรือ 4 มั้ง
    แกก็แนะนำ Xeon แทนพวก Q
    คนที่มาประกอบก็ทำงาน render หรือก็พวกวิดีโอทั้งนั้น
    ถ้าจะให้ดีควรจับคู่กับบอร์ด Intel แล้วก็แรม Full Buffer สักคู่นะคับ (แต่อย่างหลังนี่ราคามันทำร้ายจิตใจมาก)

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

เทียบกับ hdd มันก็น่าจะเป็น WD YS ที่ผ่านการเทสว่าเสถียรกว่าปกติจึงได้รหัสเทพมา

xeon 3220 ก็คือ q6600 ที่ผ่านการคัดเลือกมาแล้ว

ประมาณนี้ใช่ปะ

แต่ก็ไม่มีตังซื้ออยู่ดีแหละ

สรุปง่าย ๆ Xeon ดีกว่า Quad ธรรมดาที่ spec เดียวกัน

อืม Xeon มันน่าใช้กว่าอยู่แล้ว

แถมราคาแบบนี้ยิ่งไม่น่าพลาด

เอาของดี มาบอก ดันมีพวกรู้จริง มาบอกว่า Xeon เล่นเกมไม่ดี

พวกรู้จริงต้องเจอแบบนี้

แล้วยังเรื่องงาน render พวกรู้จริงเดี๋ยวมันจะต้องโดน

OverclockZone Member romeoh's Avatar

ไม่ทราบราคาอ้างอิงจากเว็ปไหนเหรอครับ กะลังว่าจะเปลี่ยน cpu ใหม่อยู่พอดีเลย ลังเลๆกะไอ้ Q6600 อยู่

แต่พอดีผมอยู่ ตจว ไม่รู้ว่าจะหาไอ้เจ้า xenon ได้รึเปล่าล่ะซิ ถ้าไม่สั่งจากเว็ปรึไม่ก็ให้ร้านสั่งให้

เฮ้อ

ถ้าอยากได้จริง รีบหน่อยดีกว่า ไม่รู้ราคาแบบนี้มันจะมีมาอีกเมื่อไหร่ ผมก็อยากได้แต่มี Q6600 อยู่แล้ว

ปกติ Xeon ราคามันแพงกว่าซีพียูทั่วไปหลายตังมาก ราคาแบบนี้มีไม่บ่อย

http://advice.computerok.co.th/~advi.../normal_price/

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks