Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่อง partition รบกวนหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่อง partition รบกวนหน่อยครับ

คือผมแบ่งอยู่ 3 drives
    C: 10gb
    D: 15gb
    E: 135gb

hd 160gb (80x2)

ตั้งใจว่าจะลง xp drive C แล้วลง vista drive D.
    ใช้ไปต้องนานไม่มีเวลาลง vista วันนี้ว่างๆ เลยลงซะ
    ปรากฏว่าลงไม่ได้ เพราะไม่รู้ว่า vista 64bit มันกินเนื้อที่อย่างน้อยมัน 18.2gb

ผมเลยลองใช้ partition magic เอา free space จาก drive E ย้ายมาอยู่ D
    แต่ resize ไม่ได้ มันจำกัด minimum ของ drive E ไว้
    ตอนนี้ลบ drive D ไปแล้ว มี unallocated อยู่ 15gb จะทำไงให้มันมี 20gb พอสำหรับ vista
    หรือแก้ไม่ได้ ต้องลบทิ้งหมดครับ..

ลบEด้วย (มีข้อมูลมั๊ยครับ) ไม่มี ลบDกะE แบ่งใหม่ จบ ใช้partition magicง่ายสุดแล้วครับ

Comment

drive E ข้อมูลเยอะ ลงพวกเกมไว้เกมเกือบเต็ม เลือก 10g นิดๆ

ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ..partition magic มันเอ๋อ หรือเพราะเป็น v.demo มั่ง มันเลย apply แล้วไม่เกิดอะไรขึ้น

แล้วที่ resize แล้วมันมี minimum เพราะว่า ต้องเหลือน้อยที่ใน drive E สัก 6-7gb เป็นอย่างน้อย ซึ่งต้องนั้นเหลือ 10gb เหลือแบ่งมาได้แค่ 3gb เลยงงๆ ว่าที่ก็เหลืออยู่ทำไมแบ่งมาอีกไม่ได้

Comment

อย่าลงซ้อนกันเลยดีที่สุด ใช้เป็นระบบๆ ไปนะคับ เครื่องจามีอายุการใช้นานยาวไปอีก (ด้วยความหวังดี)

Comment

Working...
        X