Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามด้วยความไม่แน่เรื่อง window xp pro ของแท้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามด้วยความไม่แน่เรื่อง window xp pro ของแท้

Licence มันราคา 5350 บาท เทียบราคาจาก Thanni

ที่อยากรู้คือ Microsoft Windows XP Professional Edition มันใช้ได้กี่เครื่องครับ

เผื่อจะหันเหมาใช้ของแท้บ้าง แต่ราคามันแพง เลยว่าจะหาเพื่อนมาเฉลี่ยกัน

ก็เลยอยากรู้ว่ามันใช้ได้กี่เครื่อง และอยากรู้วิธีการตั้งค่าต่างๆด้วย เช่น เวลา หรือ ภาษาไทย อะไร

แบบนี้อะครับ ปกติใช้แต่ตัว MOD แทบจะไม่ต้องทำอะไรเลย คลิกเดียวเสร็จ

ถ้าเป็นราคา 5,350 ก็เป็น 1 Licensed แน่นอนครับ ใช้ได้เครื่องเดียว

ถ้าเอามาใช้หลายเครื่อง ลองซื้อแบบ Corporate Edition สิครับ มันจะใช้ได้ตั้งแต่ 2-10 เครื่อง ต่อ 1 Licensed
    ลองโทรถาม microsoft ประเทศไทยดูนะครับ

ปล. แผ่นม๊อด แผ่นผีทั้งหลายก็เป็นของแท้ได้ครับ ด้วย Serials ที่เราได้มานั่นแหละ ตอนซื้อครับ
    พูดง่ายๆ ก้คือ ซื้อ Serial มันนั่นแหละ 5,350 บาทเนี่ย -*-

Comment

ของแท้ม่สน ครับ ผมสนเรื่องที่ว่าไม่ต้องออกตังมากว่า ไม่ต้องหาซื้อคับง่ายๆ ถ้าใช้ที่บ้าน Licensed ในเนตมีเยอะแยะไป (ที่สำคัญอัพเดจผ่านตลอดจ้า)

Comment

โห้ ราคา 5,350 เครื่องเดียว ต้องคิดดูอีกทีมันจะเกินตัวเราไปหรือเปล่าเนี้ย ส่งสัยต้องใช้ mod เหมือนเดิมมั่งเนี้ย

แพงแล้วยังต้องตั้งโน้นตั้งนี้อีก กลับไปคิดดูอีกทีดีกว่า

ปล.มีแบบผ่อนไหมเนี้ย อิอิ

Comment

Originally posted by singha View Post
          โห้ ราคา 5,350 เครื่องเดียว ต้องคิดดูอีกทีมันจะเกินตัวเราไปหรือเปล่าเนี้ย ส่งสัยต้องใช้ mod เหมือนเดิมมั่งเนี้ย

แพงแล้วยังต้องตั้งโน้นตั้งนี้อีก กลับไปคิดดูอีกทีดีกว่า

ปล.มีแบบผ่อนไหมเนี้ย อิอิ
          ใช้แผ่น Mod ลงก็ได้อย่างที่บอกไป แต่มาแก้ Product Code / Serial ตอนหลัง ถ้ามีการันตีของแท้ด้วย เราก็จะปรึกษาไมโครซอฟท์ได้โดยตรงกรณีที่วินโดวส์มีปัญหาครับ อย่างที่บอกครับ มันมีแค่ Sticker Serial อย่างน้อยก็ภูิมิใจนะครับที่ได้ใช้ของแท้ อย่างน้อยแค่วินโดวส์ก้ยังดีครับ

Comment

แสดงว่า สามารถใช้ window original แบบที่ไม่มี WGA ที่ปล่อยตามเวปบิท แล้วไปหาตามเวปหรือซื้อ key License มาใส่โดนราคาเฉพาะ License มันไม่ถึง 5000 ผมเข้าใจถูกไหมครับ

Comment

Originally posted by singha View Post
              แสดงว่า สามารถใช้ window original แบบที่ไม่มี WGA ที่ปล่อยตามเวปบิท แล้วไปหาตามเวปหรือซื้อ key License มาใส่โดนราคาเฉพาะ License มันไม่ถึง 5000 ผมเข้าใจถูกไหมครับ
              ถูกส่วนนึงครับ ไม่จำเป็นต้อง Windows Original ก็ได้ครับ เป็น modding อย่าง SKZ DarkLite TrueFaster อะไรก็ได้ครับ

แบบมีแต่ Sticker ไม่มีขายนะครับ ยกเว้นแต่ Licensed มือสอง

ลองหา License มือสองดูสิครับ ไม่แพงนะ ถูกไปกว่าครึ่งเลย จริงๆ เวลาซื้อมามันก้จะมีแผ่นมาด้วยอยู่แล้ว แค่เท่ห์ๆ ครับจริงๆ ที่มีค่าจริงๆ คือ Sticker ที่มากับแผ่นนั่นเองครับ
              Last edited by Dojo-mAn; 27 Oct 2008, 13:19:08.

Comment

ขออธิบาย Licensed นิดนึงนะครับ

Licensed ของวินโดวส์จะมี 3 แบบครับ
                1. OEM หรือ Original Equipment Manufacture
                เป็น ลิขสิทธิ์แบบ ลงพร้อมเครื่องใหม่มักจะแถมมากับ PC ใหม่พวกแบรนด์ต่างๆ ครับ Serial ใช้ได้ครั้งเดียว
                ย้ายเครื่องไม่ได้ คือพูดง่ายๆ แถมมากับเครื่องนั่นแหละ แบบนี้ราคาจะถูกหน่อยครับ แต่ก็ไม่ถูกมาก และที่
                สำคัญ licensed แบบนี้ ร้านเอามาขายกันเยอะครับ เพราะราคาดี จริงๆ OEM ว่ากันจริงๆ ห้ามขายนะครับ
                สมัยก่อนมันจะมากับเครื่องใหม่เท่านั้น แต่สมัยนี้ ขายกันให้เกลื่อน

** ถึงแม้จะย้ายเครื่องไม่ได้แต่ถ้าเราไม่เอา Sticker ติดไปบน PC เราก็ย้ายได้ครับ ส่วนมากไม่ค่อยมีปัญหา

2. Retail อันนี้จะแพงกว่า OEM ครับ จะเป็น Serial ที่ย้ายไปย้ายมาระหว่างเครื่องได้ แต่ก็ใช้ได้แค่ 1 เครื่องต่อ 1 Serial ครับ แบบนี้ผมยงไม่เคยเห็นของจริงเลยครับ

3. Corporate อันนีแพงสุดครับ เพราะ 1 Serial เราใช้กันได้ 5-10 เครื่องครับ แล้วแต่ว่าตอนซื้อมาตกลงกันกี่เครื่อง แผ่นผีก็เป็นแบบ corporate นี่แหละครับ เพราะไม่ต้่อง activate ใช้ได้เลย ยกตัวอย่างง่ายๆ ก็ 1 Serial ต่อ 1 องค์กร อะไรแบบนี้ครับ

หลังๆ มา มันเอา OEM ไปรวมกับ Retail กลายเป็น OEM Retail ไปซะแล้ว เพราะลูกค้าเองสับสนระหว่าง OEM กับ Retail ก็เลยดูเหมือนจะยกเลิก สองแบบด้านบนไป ...

ปล. ใครคิดจะเปิดร้านเกมส์แล้วเอา Windows Licensed ของแท้เพียวๆ เปลืองแย่เลย ร้านเพื่อนผม ยังใช้ของมือสองอยู่เลย แต่ถ้าคิดจะซื้อของใหม่จริงๆ ไม่ต้องติด Serial ที่เครื่องครับ เอามันไว้อย่างนั้นแหละ เพราะเอาไปขายต่อได้ เพราะถ้าติดที่เครื่องเมื่อไหร่ เมื่อนั้นขายลิขสิทธิ์ต่อไม่ได้ทันทีครับ
                Last edited by Dojo-mAn; 27 Oct 2008, 13:29:05.

Comment

ทำความเข้าใจสำหรับผมใหม่
                  ถ้าเราโหลด window มาแล้ว เอา License มาลงเพื่อให้อัพเดทกับทางไมโครซอฟได้ โดยไม่ต้องใช้โปรแกรม WGA เพื่อไปแก้ window ให้เป้นของแท้ ใช่ไหมครับ

อีกเรื่องถ้าผมจะเอา License window จากเครื่องที่ทำงานมาใช้กับเครื่องที่บ้านมันจะได้ไหมครับ

Comment

ทำความเข้าใจสำหรับผมใหม่
                    ถ้าเราโหลด window มาแล้ว เอา License มาลงเพื่อให้อัพเดทกับทางไมโครซอฟได้ โดยไม่ต้องใช้โปรแกรม WGA เพื่อไปแก้ window ให้เป้นของแท้ ใช่ไหมครับ

อีกเรื่องถ้าผมจะเอา License window จากเครื่องที่ทำงานมาใช้กับเครื่องที่บ้านมันจะได้ไหมครับ
                    เข้าใจถูกต้องครับ...

- ได้ครับแต่มันก็ไม่ต่างกับแผ่นผีอะครับ เพราะเราต้องอ้างตนในการเป็นเจ้าของ Software นอกจากบริษัทคุณจะไม่ได้ Activated Serial ผ่าน WGA ครับ คุณก็อาจจะอุ๊บอิ๊บอ้างว่าเป็นของคุณได้เลย สำหรับ Serial นั้น แต่อย่าเลยครับไม่ดีหรอก..

Comment

ขอบคุณมากๆครับ กว่าจะเข้าใจยากเหมือนกันนะเนี้ย

ตกลงใช้ window xp dark v6 ไปก่อนคงไม่น่ามีปัญหาอะไร

Comment

Working...
                      X