Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเกี่ยวกับ cpu core 2 กับ quad core ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเกี่ยวกับ cpu core 2 กับ quad core ครับ

ครับพอดีกําลังจะซื้อคอมใหม่ 2-3 วันนี้เลยอยากจะรู้วิธีเลือก cpu หน่อยครับว่าควรจะเลือกแบบ core 2 หรือ quad core ดี แล้วสองตัวนี้แตกต่างกันยังไงการทํางานของ core2 กับ quad core
    ผมอยากจะรู้มากครับ แล้วอย่างของผมอยากให้แนะนําหน่อยครับว่าผมควรจะเลือกซื้อแบบไหนดีการใช้ งานของผมส่วนใหญ่ก็เล่นเกม, ดูหนัง , ทํางาน, โหลดบิท, ที่เล่งๆอยู่ก็มีตัว quad core q9550
    แต่แบบว่าก็นึกเสียดายเงินอยู่ครับเพราะกลัวซื้อมาแล้วใช้งานไม่คุ้มกะเงินที่เสียไป เลยอยากรู้ว่า ตัว core 2 เนี่ยในอนาคตจะใช้ได้อีกนานเท่าไหร่ครับถ้าซื้อตอนนี้จะใช้ได้อีกนานหรือป่าว แล้วตัว quad core มีรุ่นไหนแนะนําบ้างครับอยากรู้จากคนที่เคยใช้งานมา แล้วถ้าผมคิดจะ oc นี่มีรุ่นไหนแนะนํามั่งครับแบบซิงค์เดิมๆอะครับ รบกวนด้วยนะครับมีคําถามเยอะเหลือเกินอยากรู้จริงๆครับ

เหมือนถนน 4เลน กับ 2เลน อะ คับ++++++++++++++++++++++++++

Comment

งานที่ใช้
      C2D ที่ GHz เยอะๆ แรงกว่า
      E8600 vs Q9550 ( E8600 แหล่มกว่า)

Comment

แล้ว E8500, E8600, q6600 อันไหนน่าใช้กว่ากันเหรอครับ oc เล่นเกม แล้วก็เพื่ออนาคต

Comment

4 เลนกับ 2 เลน แต่ซอฟต์แวร์ส่วนใหญ่ที่ใช้ตอนนี้มานใช้แค่ 2 หัวนะครับอย่าลืมถ้าเผื่ออนาคต 4 หัวครับถ้าถามตอนนี้ 2 หัวก็ยังแรงกว่าอยู่ดีแต่ถ้าทำงานด้านrender 3d ก้ 4 หัวไปเลยครับเร็วกกว่า 2 หัว
          ส่วน e8600 เวลานี้น่าเล่นดีครับ ถ้าเผื่ออนาคต q6600 มานคงไม่รอดเพราะ 65 nm ร้อนมากมายช่วงนี้อะไรก็
          45nm ไว้ก่อนกันอยู่แล้ว ผมว่าอยากได้ 4หัวก็ q9550 และถ้าจะเอาแรงๆเล่นเกมส์แรงๆก็ e8600

Comment

4 เลนกับ 2 เลน แต่ซอฟต์แวร์ส่วนใหญ่ที่ใช้ตอนนี้มานใช้แค่ 2 หัวนะครับอย่าลืมถ้าเผื่ออนาคต 4 หัวครับถ้าถามตอนนี้ 2 หัวก็ยังแรงกว่าอยู่ดีแต่ถ้าทำงานด้านrender 3d ก้ 4 หัวไปเลยครับเร็วกกว่า 2 หัว
            ส่วน e8600 เวลานี้น่าเล่นดีครับ ถ้าเผื่ออนาคต q6600 มานคงไม่รอดเพราะ 65 nm ร้อนมากมายช่วงนี้อะไรก็
            45nm ไว้ก่อนกันอยู่แล้ว ผมว่าอยากได้ 4หัวก็ q9550 และถ้าจะเอาแรงๆเล่นเกมส์แรงๆก็ e8600

Comment

Working...
            X