overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ปรึกษาทีครับ เจอแบบนี้ ร้องไม่ออก !!

OverclockZone Member aloneindead's Avatar

Default ปรึกษาทีครับ เจอแบบนี้ ร้องไม่ออก !!

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ซื้อ nb sony vgn-c23s มาประมาณ ปี นึง

และประกันมันก็เพ่งหมดไปด้วย แต่แล้ว

คืนนึง ผมกำลังเล่นดอทเอ อยู่ดี จอก็เกิดอาการ ภาพแตก เละไปหมด มั่วไปหมด

ทำอะไรไม่ได้เลย ต้อง กดค้างปิดอย่างเดียว ผมงงมาก

ตอนแรกนึกว่าเปงที่ว่า มือผมไปปิดช่องระบายความร้อนหรือเปล่า เดาเอา เพราะงงมาก

รอสักพัก หายครับ แล้วก็ไม่เปงไร ผมก็ เข้าเกมใหม่ เล่นไปซักพัก

อาการเดิมกลับมาครับ แต่คลายนี้ พอกดค้างปิดแล้ว เปิดใหม่ก็ เจออาการเดิน คือ ภาพแตก

เละไป หมดแล้วก็ไม่หายอีกเลย

ผมเลย รีบพุ่งไปดูใบประกันแต่แล้วก็พบว่าเพ่งหมดมาเดือนเดียว

เริ่มเครียดแล้วครับ

ผมเลยไปส่ง 0 ดู รอ มา 2 วีค เค้าก็โทรมาบอกว่า

บอร์ดเสีย เสียค่าใช้จ่าย 18000 อึ้งเลย

ก่อนหน้านี้ แบต มันก็เสีย หมดไป 8900 ค่าแบต เฉยๆๆ

ผมซื้อมา 46000 บาท

ผมเครียดเลยไม่รู้จาทำไงดี เลยมาลงบอร์ดให้ท่านช่วยดูหน่อย ระบาย นิสๆ

ผมอยากถามว่า ถ้าเปงท่าน คิดว่าไงครับ

ซื้อใหม่เลยไหมเอา หรือ ลองไปหาร้านซ่อม อื่น อ่ะครับ(ข้อนี้ผมกำลังดำเนินการอยู่ อยากรู้ว่าจะเท่าไร)

อีกนิดครับ

ตอนนี้รุ่นไหนมาแรงครับ ขอ แบน acer นะครับ ผมเจอปัญหากลับมันบ่อยมาก ซื้อมากี่เครื่องพังตลอด

เหงตอนนี้ ben q s41 หรือครับ ผมลองดูดู เหง s42 มีด้วยนิครับ

เหงบอกว่า มันร้อนหรือครับ ตัวนี้ แล้ว อาการ Heat Cycle ที่กำลังเปงที่พูดถึงอยู่ การ์ดจอพังไรนี่แหละผมไม่ค่อยรู้เรื่องครับ บอกที

ยังไงก็ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

งบ ประมาณ 30000+-5000 อ่าครับ คงไม่ซื้อแพงแล้ว เข็ดกะ sony ไม่ไหว

ขอบคุณนะครับ ทุกเม้น

ขอตัวไป ระบายอารมกับ dead space ก่อน ใครบ้างครับ หลอนได้ใจเลย

ขอบคุณอีกทีครับ
    Last edited by aloneindead; 27 Oct 2008 at 18:44:06.

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

เป็นอาการแบบ Heat Cycle

แต่ 7400 มันไม่โดนร่างแหไปด้วยหนิ

ลองหา Cooling Pad มารองดูรึยังครับ

บางทีอาจจะเป็นเพราะมันร้อนไปหน่อยก็ได้

OverclockZone Member VaYo_B's Avatar

ของผมตัวเก่า 7200 โดนไปเต็มๆๆเอาไปซ่อมมาใช้ได้ 3 เดือนเป็นอีก เลยปล่อยทิ้งไปซะแล้ว

อืม ใช้ sony ต้องทำใจเวลาหมดประกันจริงๆ ด้วยสินะ = ="

ไม่ลองดูของ Asus ล่ะครับ

OverclockZone Member aloneindead's Avatar

ดันๆๆ

แล้ว ตกลง ตอนนี้ s42 ราคาเท่ไรครับ น่าเล่นไหม

หรือ s41 ก็เพียงพอแล้ว

ว่าแต่ ben q ใครรับมาขายบ้างครับ

พอดีอยู่ชลบุรี ไม่รู้ว่า บิกไอที รับมาขายไหม

ดันๆๆ

แล้ว ตกลง ตอนนี้ s42 ราคาเท่ไรครับ น่าเล่นไหม

หรือ s41 ก็เพียงพอแล้ว

ว่าแต่ ben q ใครรับมาขายบ้างครับ

พอดีอยู่ชลบุรี ไม่รู้ว่า บิกไอที รับมาขายไหม

เด็กชลบุรี รวยอยู่แล้ว ซื้อ ไวโอ้อีกสิบเครื่องยังไหว ว่าแต่อยู่แถวไหนเหรอ เรียนจบที่ไหน

Quote Originally Posted by jieokung View Post
    เด็กชลบุรี รวยอยู่แล้ว ซื้อ ไวโอ้อีกสิบเครื่องยังไหว ว่าแต่อยู่แถวไหนเหรอ เรียนจบที่ไหน
    รวยก็ดีสิคับ ผมคงเข็ดกระไวโอ้อีกนาน

แต่พวก tz ของเค้า สวยจิง แต่เเพงมากมาย

ขอความรู้หน่อยครับ ว่า s42 หรือ s41 ดี s42 เพ่งออกช่ายไหมครับ

OverclockZone Member

อาจจะไม่ใช่อาการ heat cycle ที่เกิดจากกระบวนการผลิต ของรุ่น G84, G86

แต่ที่แน่ๆ การ์ดจอ มันเสียครับ

ค่าซ่อมขนาดนั้น เป็นผมเอาเครื่องเขวี้ยงลงพื้นต่อศูนย์ซ่อมเลย แล้วกระทืบๆ ........(คิดในใจ 555)
    อย่างน้อย เอาไปขายเป็นอะไหล่ ก็ได้ครับ จอ แบต บอดี้

เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย จากค่าซ่อมขนาดนั้น ก็ได้รุ่นแจ่มๆ แล้ว

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

Quote Originally Posted by aloneindead View Post
    รวยก็ดีสิคับ ผมคงเข็ดกระไวโอ้อีกนาน

แต่พวก tz ของเค้า สวยจิง แต่เเพงมากมาย

ขอความรู้หน่อยครับ ว่า s42 หรือ s41 ดี s42 เพ่งออกช่ายไหมครับ
    S42 แจ่มกว่าครับทั้งการ์ดจอและ cpu ที่เป็น centrino2
    ส่วน9600M GT ใน S42 ไม่โดนปัญหา heat cycle ครับ เพราะโค้ดเนมไม่ใช่ G86M หรือ G84M
    รุ่นcpu P8400 ราคา 39900 ส่วนรุ่น P8600 ราคา 40900

หรือถ้าทั่นงบเยอะก็ถอย acer 6935G เลยครับ แจ่มกว่าทั้ง cpu แรมที่ใส่ ddr3 ได้ และระบบเสียง 5.1 เทพๆครับ แต่ราคาก็เทพเหมือนกันนะ :P

OverclockZone Member candy's Avatar

s42 ราคาอยู่ที่ 39900 บาทครับ

OverclockZone Member NUTKUNG's Avatar

ผมเลยไปส่ง 0 ดู รอ มา 2 วีค เค้าก็โทรมาบอกว่า

บอร์ดเสีย เสียค่าใช้จ่าย 18000 อึ้งเลย

ก่อนหน้านี้ แบต มันก็เสีย หมดไป 8900 ค่าแบต เฉยๆๆ

ผมซื้อมา 46000 บาท

อึ้งกับราคาเหมือนกันครับแพงเกิ๊น
    เป็นกำลังให้ได้notebookดีๆเร็วๆนะครับ

OverclockZone Member vekuf's Avatar

การด์จอเสียหน่ะครับ

จะเล่น vaio ต้องทุนหนาครับ ยิ่งหมดประกันด้วยหวั่นๆเลย

OverclockZone Member dryiceteam's Avatar
    Chonburi Heaven Floor 7

เบนคิว 42 เลย ผมก็อยู่ชลบุรี ขี่มอไซ ไปพันทิพย์เลย แล้วเลือกเอาที่พอใจ

ฮิฮิ ล้อเล่งน่ะ ผมว่าจะศึกษาเส้นทางรถไฟอยุ่เหงน้าบอกว่า ลงมักกะสันได้ ไม่รู้จิงหรือมั่ว ถ้าได้จิงก็ดีสิ ค่ารถไฟ 12บาทเอง

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ทำใจไปเหอะครับ n/b ทุกยี่ห้ออะไหล่แพงได้ใจจริงๆ อย่าไปว่า แต่ sony เลยครับ ASUS เองก็ยัง 10k+ เลยครับสำหรับค่า m/b ผมว่าลองไปซ่อมร้านข้างนอกตามพันธ์ทิพย์ก่อนว่าหายไหมถ้าไม่หายก็ค่อยเปลี่ยนเครื่องก็ยังทันน่ะครับ

ขอบคุณทุกเม้นครับ

อยากถามว่าถ้าร้านนอกซ่อมงี้ ร้านเค้าก็ต้องหาอะไหล่มาเปลี่ยนแล้ว

อะไหล่มันก็ต้องสั่งจาก โซนี่ ช่ายไหมครับ แล้วงี้จาถูกลงไหมนี่

แย่ๆๆๆ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ถอดใส้ในออก

แล้วกระทืบหน้า Vaio Shop ครับ

สะจายยย

ล้อเล่นนะครับ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

Quote Originally Posted by aloneindead View Post
    ขอบคุณทุกเม้นครับ

อยากถามว่าถ้าร้านนอกซ่อมงี้ ร้านเค้าก็ต้องหาอะไหล่มาเปลี่ยนแล้ว

อะไหล่มันก็ต้องสั่งจาก โซนี่ ช่ายไหมครับ แล้วงี้จาถูกลงไหมนี่

แย่ๆๆๆ
    ไม่ใช่ครับ มันจะไปซ่อมเองตามหลักของพวกช่าง อิเล็คทรอนิคส์น่ะครับ เช่น C รั่ว L R ไหม้ อะไรเทือกๆนั้นมันก็จะเปลี่ยนให้เรา แต่ถ้าหากชิบเสีย เม็ดแรมพัง บลาๆ เขาก็จะหาชิบหรือเม็ดแรมที่เหมือนกันมาเปลี่ยนให้เรา โดยเขาจะมีเครื่องมือที่เรียกว่า Blower ใช้เป่าตะกั่วที่เชื่อมกะขาชิบออกและบัดกรีเปลี่ยนใส่กลับเข้าไปใหม่ แต่อันนี้ขึ้นอยู่กะดวงว่ะเขาจะหาอะไหล่ทดแทนให้ได้ไหม

OverclockZone Member disslove's Avatar
    เจียงใหม่(มาโตยอี้)

s42 .หรือasus cpu ตระกูลp น่าเล่นครับ

OverclockZone Member

เมนบอร์ดเสียถูกต้องแล้วครับ ของผมก็อาการเดียวกัน พร้อมกัน 2 เครื่องๆเลย ค่าเปลี่ยนก็ประมาณ 15000 ของ hp นะ แต่ว่าต่อประกันได้ครับ ก็เลยไม่เดือดร้อนอะไร

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks