Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาทีครับ เจอแบบนี้ ร้องไม่ออก !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาทีครับ เจอแบบนี้ ร้องไม่ออก !!

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ซื้อ nb sony vgn-c23s มาประมาณ ปี นึง

และประกันมันก็เพ่งหมดไปด้วย แต่แล้ว

คืนนึง ผมกำลังเล่นดอทเอ อยู่ดี จอก็เกิดอาการ ภาพแตก เละไปหมด มั่วไปหมด

ทำอะไรไม่ได้เลย ต้อง กดค้างปิดอย่างเดียว ผมงงมาก

ตอนแรกนึกว่าเปงที่ว่า มือผมไปปิดช่องระบายความร้อนหรือเปล่า เดาเอา เพราะงงมาก

รอสักพัก หายครับ แล้วก็ไม่เปงไร ผมก็ เข้าเกมใหม่ เล่นไปซักพัก

อาการเดิมกลับมาครับ แต่คลายนี้ พอกดค้างปิดแล้ว เปิดใหม่ก็ เจออาการเดิน คือ ภาพแตก

เละไป หมดแล้วก็ไม่หายอีกเลย

ผมเลย รีบพุ่งไปดูใบประกันแต่แล้วก็พบว่าเพ่งหมดมาเดือนเดียว

เริ่มเครียดแล้วครับ

ผมเลยไปส่ง 0 ดู รอ มา 2 วีค เค้าก็โทรมาบอกว่า

บอร์ดเสีย เสียค่าใช้จ่าย 18000 อึ้งเลย

ก่อนหน้านี้ แบต มันก็เสีย หมดไป 8900 ค่าแบต เฉยๆๆ

ผมซื้อมา 46000 บาท

ผมเครียดเลยไม่รู้จาทำไงดี เลยมาลงบอร์ดให้ท่านช่วยดูหน่อย ระบาย นิสๆ

ผมอยากถามว่า ถ้าเปงท่าน คิดว่าไงครับ

ซื้อใหม่เลยไหมเอา หรือ ลองไปหาร้านซ่อม อื่น อ่ะครับ(ข้อนี้ผมกำลังดำเนินการอยู่ อยากรู้ว่าจะเท่าไร)

อีกนิดครับ

ตอนนี้รุ่นไหนมาแรงครับ ขอ แบน acer นะครับ ผมเจอปัญหากลับมันบ่อยมาก ซื้อมากี่เครื่องพังตลอด

เหงตอนนี้ ben q s41 หรือครับ ผมลองดูดู เหง s42 มีด้วยนิครับ

เหงบอกว่า มันร้อนหรือครับ ตัวนี้ แล้ว อาการ Heat Cycle ที่กำลังเปงที่พูดถึงอยู่ การ์ดจอพังไรนี่แหละผมไม่ค่อยรู้เรื่องครับ บอกที

ยังไงก็ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

งบ ประมาณ 30000+-5000 อ่าครับ คงไม่ซื้อแพงแล้ว เข็ดกะ sony ไม่ไหว

ขอบคุณนะครับ ทุกเม้น

ขอตัวไป ระบายอารมกับ dead space ก่อน ใครบ้างครับ หลอนได้ใจเลย

ขอบคุณอีกทีครับ
    Last edited by aloneindead; 27 Oct 2008, 18:44:06.

เป็นอาการแบบ Heat Cycle

แต่ 7400 มันไม่โดนร่างแหไปด้วยหนิ

ลองหา Cooling Pad มารองดูรึยังครับ

บางทีอาจจะเป็นเพราะมันร้อนไปหน่อยก็ได้

Comment

ของผมตัวเก่า 7200 โดนไปเต็มๆๆเอาไปซ่อมมาใช้ได้ 3 เดือนเป็นอีก เลยปล่อยทิ้งไปซะแล้ว

Comment

อืม ใช้ sony ต้องทำใจเวลาหมดประกันจริงๆ ด้วยสินะ = ="

ไม่ลองดูของ Asus ล่ะครับ

Comment

ดันๆๆ

แล้ว ตกลง ตอนนี้ s42 ราคาเท่ไรครับ น่าเล่นไหม

หรือ s41 ก็เพียงพอแล้ว

ว่าแต่ ben q ใครรับมาขายบ้างครับ

พอดีอยู่ชลบุรี ไม่รู้ว่า บิกไอที รับมาขายไหม

Comment

ดันๆๆ

แล้ว ตกลง ตอนนี้ s42 ราคาเท่ไรครับ น่าเล่นไหม

หรือ s41 ก็เพียงพอแล้ว

ว่าแต่ ben q ใครรับมาขายบ้างครับ

พอดีอยู่ชลบุรี ไม่รู้ว่า บิกไอที รับมาขายไหม

Comment

เด็กชลบุรี รวยอยู่แล้ว ซื้อ ไวโอ้อีกสิบเครื่องยังไหว ว่าแต่อยู่แถวไหนเหรอ เรียนจบที่ไหน

Comment

Originally posted by jieokung View Post
                เด็กชลบุรี รวยอยู่แล้ว ซื้อ ไวโอ้อีกสิบเครื่องยังไหว ว่าแต่อยู่แถวไหนเหรอ เรียนจบที่ไหน
                รวยก็ดีสิคับ ผมคงเข็ดกระไวโอ้อีกนาน

แต่พวก tz ของเค้า สวยจิง แต่เเพงมากมาย

ขอความรู้หน่อยครับ ว่า s42 หรือ s41 ดี s42 เพ่งออกช่ายไหมครับ

Comment

อาจจะไม่ใช่อาการ heat cycle ที่เกิดจากกระบวนการผลิต ของรุ่น G84, G86

แต่ที่แน่ๆ การ์ดจอ มันเสียครับ

ค่าซ่อมขนาดนั้น เป็นผมเอาเครื่องเขวี้ยงลงพื้นต่อศูนย์ซ่อมเลย แล้วกระทืบๆ ........(คิดในใจ 555)
                  อย่างน้อย เอาไปขายเป็นอะไหล่ ก็ได้ครับ จอ แบต บอดี้

เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย จากค่าซ่อมขนาดนั้น ก็ได้รุ่นแจ่มๆ แล้ว

Comment

Originally posted by aloneindead View Post
                    รวยก็ดีสิคับ ผมคงเข็ดกระไวโอ้อีกนาน

แต่พวก tz ของเค้า สวยจิง แต่เเพงมากมาย

ขอความรู้หน่อยครับ ว่า s42 หรือ s41 ดี s42 เพ่งออกช่ายไหมครับ
                    S42 แจ่มกว่าครับทั้งการ์ดจอและ cpu ที่เป็น centrino2
                    ส่วน9600M GT ใน S42 ไม่โดนปัญหา heat cycle ครับ เพราะโค้ดเนมไม่ใช่ G86M หรือ G84M
                    รุ่นcpu P8400 ราคา 39900 ส่วนรุ่น P8600 ราคา 40900

หรือถ้าทั่นงบเยอะก็ถอย acer 6935G เลยครับ แจ่มกว่าทั้ง cpu แรมที่ใส่ ddr3 ได้ และระบบเสียง 5.1 เทพๆครับ แต่ราคาก็เทพเหมือนกันนะ :P

Comment

s42 ราคาอยู่ที่ 39900 บาทครับ

Comment

ผมเลยไปส่ง 0 ดู รอ มา 2 วีค เค้าก็โทรมาบอกว่า

บอร์ดเสีย เสียค่าใช้จ่าย 18000 อึ้งเลย

ก่อนหน้านี้ แบต มันก็เสีย หมดไป 8900 ค่าแบต เฉยๆๆ

ผมซื้อมา 46000 บาท

อึ้งกับราคาเหมือนกันครับแพงเกิ๊น
                        เป็นกำลังให้ได้notebookดีๆเร็วๆนะครับ

Comment

การด์จอเสียหน่ะครับ

จะเล่น vaio ต้องทุนหนาครับ ยิ่งหมดประกันด้วยหวั่นๆเลย

Comment

เบนคิว 42 เลย ผมก็อยู่ชลบุรี ขี่มอไซ ไปพันทิพย์เลย แล้วเลือกเอาที่พอใจ

ฮิฮิ ล้อเล่งน่ะ ผมว่าจะศึกษาเส้นทางรถไฟอยุ่เหงน้าบอกว่า ลงมักกะสันได้ ไม่รู้จิงหรือมั่ว ถ้าได้จิงก็ดีสิ ค่ารถไฟ 12บาทเอง

Comment

ทำใจไปเหอะครับ n/b ทุกยี่ห้ออะไหล่แพงได้ใจจริงๆ อย่าไปว่า แต่ sony เลยครับ ASUS เองก็ยัง 10k+ เลยครับสำหรับค่า m/b ผมว่าลองไปซ่อมร้านข้างนอกตามพันธ์ทิพย์ก่อนว่าหายไหมถ้าไม่หายก็ค่อยเปลี่ยนเครื่องก็ยังทันน่ะครับ

Comment

Working...
                              X