overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: ็Help! ~ Xi-fi SoundBlaster กับคุณภาพเสียงของMIDI ~

OverclockZone Member

Question ็Help! ~ Xi-fi SoundBlaster กับคุณภาพเสียงของMIDI ~

หวัดดีครับพี่ๆ
    ผมอยากจะทราบว่าระหว่าง Xi-fi กับ SoundBlaster เนี่ยคุณภาพเสียงของ MIDI Karaoke
    1.ถ้าใช้ MS GS WaveTable Synth
    2.ถ้าใช้ SoundFont ตัวเดียวกัน

คุณภาพของเสียงที่ออกมาแตกต่างกันมากน้อยแค่ใหนครับ

Quote Originally Posted by Donut1370 View Post
    หวัดดีครับพี่ๆ
    ผมอยากจะทราบว่าระหว่าง Xi-fi กับ SoundBlaster เนี่ยคุณภาพเสียงของ MIDI Karaoke
    1.ถ้าใช้ MS GS WaveTable Synth
    2.ถ้าใช้ SoundFont ตัวเดียวกัน

คุณภาพของเสียงที่ออกมาแตกต่างกันมากน้อยแค่ใหนครับ

MS GS WaveTable Synth ใช้ตัวนี้ การ์ดอะไรเสียงมันก็เหมือนเดิมไม่ใช่หรอครับ

Xi-fi เสียงมันออกเว่อร์ หลอนๆหูไปหน่อย แต่ก็มีคนชอบแนวนี้ครับ ผมก็ยังใช้เลย
    2ZS เสียงมีความเป็นเครื่องดนตรีมากครับ ผมก็ยังใช้อยู่
    Live CT4760ทอง เสียงดีครับ แต่สู้ทั้ง 2 ตัวด้านบนไม่ได้แน่นอนครับ ผมก็ยังใช้อยู่

ทั้ง 3 ตัว แล้วแต่คนชอบนะครับ

ผมลองใช้ SF ตัวเดียวกัน ลองทั้ง 3 การ์ด ผมชอบ ตัว 2ZS มากที่สุดนะ

ถ้ากะจะซื้อมางาน MIDI แล้วงบถึง ก็ 2ZS เลยครับ ไม่ผิดหวัง ถ้างาน MIDI แต่งบไม่มากก็ Live เลยครับ ไม่ผิดหวัง

แต่ถ้าจะเล่น MIDI เป็นหลักเลย Xi-fi ไม่คุ้มครับ ผ่านไปเลย

แต่ถ้า MIDI+เล่นเกมส์+ฟังเพลง+ดูหนัง แล้วงบถึงด้วย ก็ X-Fi Xtream Music คุ้มโครตๆครับท่าน
    Last edited by 501xx; 3 Mar 2009 at 20:57:48.

OverclockZone Member Striker's Avatar

อยากบอกว่าต่างกันโคตร ๆ MS กับ Soundfont ( Music SX )
    เพิ่งทราบเมื่อเจ้าของกระทู้ถามเนี้ยะแหละ เสียง กลอง-กีต้าร์ สังเคราะห์ได้ยังกะของจริงเลย T-T

OverclockZone Member mmilin's Avatar

ต่างกันเยอะเหมือนกันค่ะ เพราะ X-Fi มี X-Fi Crystalizer พอปรับพวก Echo Reverb ต่าง ๆ effect มันก็จะ สะท้อนไปสะท้อนมากับ X-Fi Crystalizer(เหมือนกระจกส่องกระจกอ่ะค่ะ) ถ้าปิดตรงนี้ซะ เสียงก็ค่อนข้างใกล้เคียงกัน ออ มันมี 3D Midi ด้วยนะ สนุกดีเหมือนกัน เอาไว้แยกเสียงดนตรีช่องต่างๆไปไว้ที่ ลำโพงตัวใดตัวนึงได้ค่ะ

เอามาให้ดูบ้าง อิอิ ใครจะเซ็ทแบบนี้ก็ไม่ว่าน้า

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

x-fi เสียงหนากว่า zs เยอะครับ

แต่ปัญหาที่แก้ไม่ตกคือ บางจังหวะ เสียงออกไม่ครบ บางทีเสียงเพี้ยน โน๊ตเพี้ยน จังหวะเพี้ยน ไปเลย เหมือนคนเล่นขึ้เกียจ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ตั้งแต่ซื้อ x-fi มายังไม่เคยใช้ 3D Midi เลย
    ... พูดให้ถูกก็คือ ยังไม่เคยเปลี่ยน SoundFont เลยด้วยซ้ำ - -*

วันนี้คงต้องกลับไปลองซะแล้ว

Quote Originally Posted by mmilin View Post
    ต่างกันเยอะเหมือนกันค่ะ เพราะ X-Fi มี X-Fi Crystalizer พอปรับพวก Echo Reverb ต่าง ๆ effect มันก็จะ สะท้อนไปสะท้อนมากับ X-Fi Crystalizer(เหมือนกระจกส่องกระจกอ่ะค่ะ) ถ้าปิดตรงนี้ซะ เสียงก็ค่อนข้างใกล้เคียงกัน ออ มันมี 3D Midi ด้วยนะ สนุกดีเหมือนกัน เอาไว้แยกเสียงดนตรีช่องต่างๆไปไว้ที่ ลำโพงตัวใดตัวนึงได้ค่ะ

เอามาให้ดูบ้าง อิอิ ใครจะเซ็ทแบบนี้ก็ไม่ว่าน้า

ขอโทษครับ ท่านใช่คุณยาย... ที่เป็นคนทำ ArtterRUN192Final ใช่ป่ะครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by 501xx View Post
    ขอโทษครับ ท่านใช่คุณยาย... ที่เป็นคนทำ ArtterRUN192Final ใช่ป่ะครับ

ใช่

สุดยอด ฝีมือสุดยอด บ้านโพธ์ ไล่มาถึง อำเภอเมืองแปดริ้ว ArtterRUN192Final คาราโอเกะกลางแจ้ง ออกงาน หรือ ร็องเล่นๆทุ่งนาใคร ทุ่งนามัน ชื่นชมกันมาก จังหวะดนตรีมันแบบสุดยอดเลย เจ๋งจริงๆ ฝีมือดีครับ ปัจจุบันนี้เค้าก็ยังใช้กันอยู่เลยครับ

OverclockZone Member Susansaraly's Avatar

ArtterRUN192Final มันคืออะไรครับ

OverclockZone Member mmilin's Avatar

อ่านะ ไม่น่าเชื่อว่าจะมีชื่อมีเสียงกะเค้าด้วย "ขอบคุณค่า" ลองใช้ ArtterRunV6 ดูจิ อาจจะต้องเปลี่ยนตั้งแต่ บ้านโพธ์ มาถึง อ.เมือง แปดริ้วเลยก็ได้นะคะ อิอิ(ขนาดนั้นเชียว)

ขอโทษที่ต้องหยุดทำหยุดแจกหลังจากนั้นด้วยนะคะ พอดีประสบปัญหา ศึกษภัย (ภัยจากการศึกษา) อิอิ

ท่านผู้ชายพายเรือ(รบ) ถ้าสนใจเดี๋ยวน้องผู้หญิงยิงเรือ(รบ)ฮาฮา จะแบ่ง DriversX-Fi ที่ MOD เองให้ไปลองมั้ยคะ midi ดีขึ้นจมเลย... เอามั้ยๆ ถ้ายังสนใจอยู่น้า

ใครรู้จัก อัลบั้มเพลงไทยเดิมประยุกต์ "ประดับดาว" และ "กาลสมัย" บ้างคะ แอบภูมิใจเล็กๆกะเสียงของมัน คุ้มเหมือนกันที่ทำมาจนถึงตอนนี้ อยากฟัง PM ขอ MSN มานะคะ แล้วมาคุยกัน....

อิอิ ผมมีทั้ง 2 ตัวล่ะครับ

ว่าแต่ ขอ "DriversX-Fi ที่ MOD เองให้ไปลองมั้ยคะ midi ดีขึ้นจมเลย"

บ้างจิครับ อยากลองจริงๆครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by 501xx; 3 Mar 2009 at 20:57:48.

OverclockZone Member romeoh's Avatar

ไม่เคยเล่น sound font เลย ถ้าเปลี่ยนแล้วมันจะเห็นความแตกต่างได้เยอะเลยเหรอครับ สำหรับเสียง midi อ่ะ

แล้วจะหาโหลดพวก ArtterRun หรือไฟล์ .sf2 ได้ที่ไหนอ่ะ อยากลองๆ
    Last edited by romeoh; 28 Oct 2008 at 12:50:45.

-ถ้าอยากได้ Drivers ก็ต้องลงทุน มีจีบกันหน่อยล่ะน้า โฮ๊ะๆๆ PM มาค่า
    -SF2 หาได้เยอะแยะเหมือนกันค่ะ ของลี่ตัวใหม่สุด(V61DLS2++)มีคนซื้อไปแล้ว แจกไม่ได้....เศร้า ลองหาตัวอื่นในเน็ทเอานะคะ หาไม่เจอ ก็เหมือนบันทัดแรก โฮ๊ะๆๆๆ (อีกและ)
    Last edited by mmilin; 28 Oct 2008 at 16:00:36.

หู เพียบเลย ใช้เลือกใช้หมดหรอครับ อิอิ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

Quote Originally Posted by 501xx View Post
    แก้เป็นพี่สาว(สุดสวย)ดีกว่าครับ

เมตตาผู้สูงวัยหน่อย อิอิ
    Last edited by estrellas; 28 Oct 2008 at 23:32:29.

5555 หรอครับ

OverclockZone Member losopeem's Avatar

โทดทีครับพอดีเด็กใหม่ครับ อยากรู้ว่า ArtterRun นี่คืออะไรเหรอครับ
    ส่วนซาวฟ้อนนี้ที่ลงกับextreme kara ใช่ป่ะครับ แล้วตัวไหนดีที่สุดอ่ะครับ

รบกวนผู้ใจบุญด้วยคับ

ArtterRun ก็คือ ซาวฟ้อน อ่ะครับ 555

ส่วน ซาวฟ้อน ต้องติดตั้งลงในเครื่องคอมเราให้ได้ก่อน มีทั้งผ่านซาวการ์ด ครีเอ.. แตปัจจุบันนี้ไม่จำเป็นล่ะ ออนบอร์ดก็ได้ ซาวครีเอ.. รุ่นใหม่ๆ ก็ยังได้ ออกหลายไลด์เลย แต่ต้องไปศึกษาเอาเอง ผมยังเล่นผ่านซาวของครีเอ..อยู่ก็เจ๋งดี เมื่อติดตั้งระบบโหลดตัวซาวฟร้อนเข้าเครื่องคอมเราได้แล้ว เมื่อเราร้องคาราโอเกะ ใช้โประแกรมอะไรร้อง ก็ปรับให้มันเสียงออกผ่านซาวฟร้อนที่โหลดติดตั้งไว้ในเครื่อง ก็ประมาณนี้ละครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks