Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโดว์ใหม่แล้วมานหา lanไม่เจออ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโดว์ใหม่แล้วมานหา lanไม่เจออ่ะครับ

ลองมาหลายๆตัวละครับมันจะขึ้นว่าหาแล้วจะขึ้นตัวกากบาทแล้วก็หาอยู่นั้นละหาๆตัดๆใครพอรู้ไหมครับว่ามันเปนอ่ะไรเพิ่งเคยเจอเหมือนกันเลยไม่รู้จะทำไงแล้วใครรู้วิธีแก้ไขไหมครับ ออวินโดว์ที่ลงไม่ใช่ตัวเต็มนะเปนตัวที่เขาโมมาแต่ลงเครื่องคนอื่นกลับปกติ

ในdivice manager disbleไว้รึป่าวครับ

Comment

ป่าวครับไม่ได้ปิดปกติแล้วเราเอาสายlanเสียบใหม่ๆแล้วมานจะหาแปปนึงแล้วเน็ทต่อใช่ไหมครับแต่มันกลับเป็นว่าหาแปปนึงแล้วขึ้นกากบาทสีแดงแทนแล้วก็วนหามันอยู่นั้นละครับพอจะรู้วิธีแก้ไหมครับท่านผู้รู้ทุกๆท่าน

Comment

Driver มีไหมครับ

Comment

ไดรฟ์เวอร์ลงแล้วครับเจอปกติแต่เหมือนหาสัญญาณไม่เจอแล้วพาลขึ้นเปนแบบว่าไม่ได้เสียบสายซะงั้นแล้วมานก็หาใหม่แล้วก็วนเป็นเหมือนเดิม

Comment

คุณได้ไช้เนตของแม็กเนตป่าว แล้วโมเดมอ่ะของยี่ห้อฮาตาริป่าวอ่ะครับ

Comment

ในกรณีที่ลงไดรเวอร์เนตเวอร์เรียบร้อยแล้วและไม่มีปัญหาเรื่องไดรเวอร์ ให้ลองวิธีนี้ดูครับ

ไปที่ RUN > พิมพ์ CMD แล้วกด OK > ที่ Command Prompt พิมพ์ ipconfig/all > ดูที่ Physical Address จะมีตัวเลขกลุ่มหนึ่งประมาณว่า XX-XX-XX-XX-XX เช่น 99-88-65-D5-F4-88 ให้จำค่านี้ไว้ ซึ่งเราจะต้องใช้ต่อไป

จากนั้น คลิกขวาที่ My Computer เลือก Properties > คลิกที่แท็บ Hardware > คลิก Device Manager ดูในส่วนของ Network Adapters แล้วดับเบิลคลิกที่ไดรเวอร์ ตามรูปตัวอย่างเป็นไดรเวอร์ของ NVIDIA Ethernet > จากนั้นคลิกที่แทป Advanced > คลิกเลือกที่ Network Address จากนั้นให้ดูด้านขวามือ (ตามรูป) ใส่ค่าที่ได้มาจากวรรคก่อนลงในช่อง (ตามรูป) โดยไม่ต้องมีขีดระหว่างค่าเหล่านั้น เสร็จแล้วคลิก OK เป็นอันเสร็จ

ได้เรื่องยังไงรายงานผลด้วยนะครับ
              Attached Files

Comment

Originally posted by kmitnb21 View Post
                ลองมาหลายๆตัวละครับมันจะขึ้นว่าหาแล้วจะขึ้นตัวกากบาทแล้วก็หาอยู่นั้นละหาๆตัดๆใครพอรู้ไหมครับว่ามันเปนอ่ะไรเพิ่งเคยเจอเหมือนกันเลยไม่รู้จะทำไงแล้วใครรู้วิธีแก้ไขไหมครับ ออวินโดว์ที่ลงไม่ใช่ตัวเต็มนะเปนตัวที่เขาโมมาแต่ลงเครื่องคนอื่นกลับปกติ

ผมก้อเปนครับสำหรับ XP ลงdriver ในแผ่นที่มากับเมนบอดเอาครับ มันจะหา lan เจอเรย

ถ้า vista มันมี driver มาออยุ่แล้วอะครับมันเรยเจอเรย

Comment

ที่มันขึ้นตัวกากบาทแล้วก็หาอยู่นั้นละหาๆตัดๆ ผมว่ามันคอนเน็กแล้วไม่เจอ มันก็รีคอนเน็กอีก ไม่เจออีกก็รีคอนเน็กอีก มันไม่ได้เสียอะไร ก่อนอื่นดูว่าตั้งค่าแลนถูกต้องไหม ปกติเป็นออโต้ หรือกำหนดเอง
                  หรืออาจเป็นที่ตัวฮาร์ดแวร์รึเปล่า เช็คสายที่เสียบดูก่อนเสียบที่รูแน่นไหม สายขาดในรึเปล่า ดูว่าเร้าเตอร์ใช้งานได้หรือไม่ หาการ์ดแลนมาเทส ค่อยๆลองดู

Comment

แล้ววินโดวที่ลงไช่Sp3ป่าวครับ

Comment

Working...
                    X