overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42

Thread: Review : Media Player Home Cinema v1.1.604.0 ครับ

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

Talking Review : Media Player Home Cinema v1.1.604.0 ครับ

Media Player Home Cinema ~Review~
    สวัสดีครับได้ฤกษ์ตั้งเสียทีครับสำหรับกระทู้นี้จริงๆ ยังทำไม่เสร็จเลยครับ
    แต่จะทยอยรีวิวทุกส่วนให้อย่างแน่นอนครับ

* ขออนุญาตทำลายน้ำและโลโก้นะครับ
    * เคยมีกรณี มีบางท่านกล่าวหาว่าผมไปขโมยรูปไปขโมยข้อความมา ผมเลยต้องใส่ครับ
    * กราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    * ลูกศรเยอะไปหน่อย ลายตาอีก ขอโทษด้วยครับ

คุณสมบัติของโปรแกรมที่คุณอาจจะยังไม่รู้
    - สามารถเล่นไฟล์วีดีโอได้เกือบทุกชนิด โดยไม่ต้องพึ่ง Filters/Codecs อื่นเสริม
    - สามารถเปิดภาพจากกล้องเวบแคม และ ปรับภาพได้เหมือนกับการเล่นไฟล์วีดีโอ
    - สามารถใช้ Pixel Shader ของ DirectX มาช่วยในการปรับภาพวีดีโอให้คมชัดได้
    - เปิดไฟล์เพลงจากอินเตอร์เน็ตได้แบบเดียวกับ Windows Media Player
    - กินแรมน้อยมากครับโปรแกรมนี้ เปิดโปรแกรมมาจะกินแรมประมาณ 6-8 MB โดยประมาณ
    - สามารถเล่น DVD ได้ แม้จะไม่ดีนัก แต่ก็เล่นได้ครับ
    - สามารถอัดภาพจากเวบแคม หรือ วีดีโอภายนอกได้ด้วยครับ (ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ)
    - ใช้งานง่าย แต่มีตัวปรับแต่งเยอะ
    - สามารถบังคับ หรือ เพิ่ม Filter จากภายนอกได้...
    - สามารถเปิดไฟล์ได้ทุกเกือบทุกประเภท รวมไปถึงรูปภาพด้วย และ ไฟล์ Flash (SWF)
    - สามารถเปิดไฟล์ที่ภาพและเสียงแยกออกจากกันได้
    - นึกไม่ออกแล้ว ไว้นึกออกจะมาบอกเพิ่มครับ
    - ทำ Screen Shot ได้แบบ 1 รูปและ แบบหลายรูปครับ

ตัวอย่างการทำ ScreenShot
    แบบ 1 รูป

แบบหลายรูป

* (เหมือน Imagegrabber หรือ MTN ไหมครับ)

มาดูหน้าตาโปรแกรมกันก่อนดีกว่านะครับ

* Media Player Home Cinema ในที่นี้ขอเรียกว่า MPC-HC นะครับ
    * ในส่วนของปุ่มลัดข้างหลังชื่อสามารถกดได้เลยนะครับ
    เช่น Ctrl+O หมายถึง เปิดไฟล์ เป็นต้น

Frame Rate คืออะไร?
    มาพูดถึง Frame Rate กันดีกว่านะครับ เจ้าตัวนี้จริงๆ ก็คืออัตราการเคลื่อนไหวของภาพนั่นเองเช่นไฟล์นี้อยู่ 29.97 FPS นั่นก็หมายถึง ใน 1 วินาทีภาพจะไหลไป 29.97 ภาพ หรือประมาณ 30 ภาพต่อวินาทีนั่นเองครับ นั่นก็แสดงว่ายิ่งเยอะ ภาพที่ได้ก็จะ Smooth แน่นอนครับ...

Bitrate ล่ะคืออะไรกัน?
    บิทเรต จริงๆ ก็คือ ก็คืออัตราในการรับส่งข้อมูล ในที่นี้ก็คือจากไฟล์วีดีโอไปยังโปรแกรมถอดรหัสส่วนใหญ่จะเป็นระดับ ล้านบิตต่อวินาทีครับ เช่น VCD จะมีบิตเรตอยู่ที่ 1.5 Mbps หรือพูดง่ายๆ ก็คือใน 1 วินาที จะส่งข้อมูลไปยัง CPU หรือ GPU หรือ โปรแกรมถอดรหัส 1,500,000 เมกกะบิต ครับ

มาดูเมนูแรกกันดีกว่าว่ามีอะไรบ้าง...

* ตอนนี้ฟังก์ชั่นการอัพโหลด Subtitle ขึ้นเวบ ยังใช้งานไม่ได้นะครับ ได้แต่ค้นหา
    * ปรกติการเปิดไฟล์ให้เลือกที่ Quick Open File จะดีกว่าครับ

ถ้าเรากด Open File ธรรมดามันจะขึ้นมาเป็นรูปนี้ครับ

- สามารถเปิดไฟล์ที่วีดีโอและไฟล์เสียงคู่กันไปได้ครับ (ยังไม่ได้ลองนะครับ)

ถัดมาจะเป็นการเปิดอุปกรณ์ครับเช่น Webcam เปิดได้ด้วยนะครับ

มาถึงเมนูถัดไป..

โปรแกรมนี้มี Playlist ด้วยนะครับ

* เมนู Subresync ผมไม่แน่ใจว่าใช้ทำอะไรนะครับ
    * รบกวนท่านที่รู้ช่วยบอกข้อมูลเพิ่มจะขอบพระคุณมากครับ

มาถึงส่วนของอัดภาพจากเวบแคม

* สามารถอัดได้ทั้งภาพและก็เสียงเลยนะครับ
    * เลือก Decoder ก็ได้ด้วย
    * แต่ประสิทธิภาพในการทำงานยังไม่ดีครับ ไม่แนะนำให้ใช้ แค่บอกว่ามันทำได้ก็แค่นั้นเองครับ

ต่อมาเป็นในส่วนของ Shader Editor นะครับ

* ภาษาที่ใช้เขียนเป็นชุดเดียวกับที่เขียนเกมส์ DirectX ครับ ซึ่งผมยังไม่มีเวลาแกะ
    * ไว้ว่างๆ จะมาสอนเขียนครับ ขอตัวไปศึกษาเพิ่มก่อน ไม่น่ายากครับ

ถัดมาเป็นเมนู Preset ซึ่งเป็นการเลือกรูปแบบของตัว Control ครับ

*ลักษณะเมนูนี้จะคล้ายกับ Windows Media Player มากครับ

ต่อไปเป็นเมนู Zoom ครับ

* อย่าลืมนะครับ อย่างรูปนี้เราจะเห็นได้ว่ามี ปุ่ม Alt+1 , Alt+2
    * เราสามารถใช้ปุ่มเหล่านี้เป็น Key ลัด หรือที่เรียกกันว่า Hot Key ได้ครับ

ในส่วนของ Tearing Test

* ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่า Features นี้ไว้ทำอะไร
    * กดแล้วมันจะมีแถบแดงๆ อย่างที่เห็นในรูปวิ่งไปวิ่งมา
    * ถ้าทราบข้อมูลเพิ่มเติมผมจะรีบเอามาบอกทันทีเลยครับ

Display Stats

* ส่วนนี้ผมก็ไม่ทราบแน่ชัดเหมือนกันครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะได้ใช้บ่อยซักเท่าไหร่ครับ
    * ถ้าทราบข้อมูลเพิ่มเติมผมจะรีบเอามาบอกทันทีเลยครับ

Remaining Time

*เป็นการเปิดให้มีเวลาบนไฟล์วีดีโอหรือที่เราเรียกกันอีกแบบว่า On Screen Display (OSD) ครับ

Language

* เป็นการเลือกชุดภาษาของโปรแกรม MPC-HC ครับ ซึ่งแน่นอน มันยังไม่มีภาษาไทย

Video Frame

* ในส่วนนี้ จะเป็นการปรับภาพแบบต่างๆ แต่ไอ้อันสุดท้ายผมไม่แน่ใจครับว่ามันไว้ทำอะไร

Pan & Scan

* ในส่วนนี้เป็นการเพิ่มขนาดของภาพ โดยการขยายภาพครับ

On Top

* เมนูนี้ไว้เวลาเราเปิด MPC-HC จะให้มันอยู่ด้านบนตลอดหรือเปล่า ?

มาถึง Menu Play กันบ้างครับ

Filters คืออะไร?

Filters คือโปรแกรมกรอง หรือ โปรแกรมถอดหรัส ทำหน้าที่ในการถอดรหัสวีดีโอและแสดงผล
    ออกมาครับ ส่วนการแสดงผลเราจะเรียกอีกอย่างว่า Renderer ครับ ซึ่งจะมี 3 แบบหลักๆก็คือ

1. Overlay Mixer เป็นการแสดงภาพโดยส่งตรงจาก GPU โดยไม่มีการปรับแต่งโดยโปรแกรมเล่นครับ
    ส่วนมากการตั้งค่าเป็น Overlay Mixer นั้นจะไม่สามารถ Captures หรือ PrintScreenได้เลย เพราะเปรียบเสมือน
    การเล่นไฟล์วีดีโอถูกส่งออกจาก GPU ในแบบ Realtime ไม่มีตัวช่วย Render นั่นเอง ซึ่งมีประโยชน์ตรงที่ เราสามารถ
    เข้าไปปรับสีสันใน Drivers Card จอได้โดยตรงครับ (CCC & NVIDIA Control Panel)

2. Enhanced Video Renderer (EVR)
    อันนี้เป็น Features ใหม่ที่ผมยังไม่ได้ศึกษาลงลึกในรายละเอียดครับ
    เพราะเป็น Render ตัวใหม่ที่มากับ Windows Vista และ NET Framework 3.0 ครับ

3. Video Mixing Render 9 (VMR9)
    เป็นการแสดงภาพโดยใช้ DirectX ช่วยครับ ซึ่งการจะใช้ Features นี้ได้
    Card จอของท่านต้อง Support DirectX 9 ด้วยครับ ถึงจะมีผล ซึ่งการเซ็ตแบบนี้เราจะสามาถใช้คำสั่ง
    Pixel Shader 2.0 , 3.0 ได้ก็อีกแหละครับ อยู่ที่ VGA ของท่านด้วยว่า Support Pixel Shader 2 หรือ
    บางตัวรุ่นใหม่ๆ ก็จะได้ 3.0 ด้วยเช่นกัน.. ซึ่งเราจะสามารถปรับภาพได้ครับ

* ต่อไปนี้ผมจะเรียก Pixel Shader สั้นๆ ว่า PS นะครับ

ตัวอย่างของ Pixel Shader ที่มีให้เลือกใช้ (เขียนเพิ่มเองก็ได้ครับ)

ตัวอย่างภาพจากการเปิด Pixel Shader 2.0 > Sharpen นะครับ
    * [HDTV] Aragaki Yui - Make my day (Music Fighter 080718)
    * Video: MPEG2 Video 1440x1080 (16:9) 29.97fps 20000Kbps [Video]
    * Audio: AAC 48000Hz stereo 199Kbps [Audio]

ก่อนเปิด PS 2.0

หลังเปิด PS 2.0 > Shapen

* คมขึ้นไหมครับภาพ?

* การที่เราจะเปิด PS 2.0 > Sharpen ได้นั้น ควรจะไปเปิดกับไฟล์ Hidefinition นะครับ
    เพราะว่าไฟล์ทั่วไปที่มี บิตเรท และ ความชัดต่ำ เปิดไปอาจขึ้นเป็น Mosaic ได้ครับ
    * ไว้จะมาลอง PS ตัวอื่นๆ ต่อกันทีหลังนะครับ

เมนูถัดไปเป็น เมนู เพิ่มหรือลดเสียงครับ

ล่างสุดจะเป็น จะทำอะไรต่อหากเล่นจบไฟล์นะครับ

วันนี้ขอจบเพียงเท่านี้ก่อน ไว้ว่างๆ จะมารีวิวต่อครับ ขอบพระคุณที่ติดตามอ่านครับ
    Last edited by Dojo-mAn; 14 May 2010 at 21:57:43.

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=306606

ส่วนวิธีเซ็ตเป็น VMR9 ดูในกระทู้เก่าไปพลางๆ ก่อนนะครับ เดี๋ยวมาเพิ่มให้
    Last edited by Dojo-mAn; 28 Oct 2008 at 00:26:35.

จองอีก 1 ที่ครับ พอแระ 3 ที่ก็พอ

OverclockZone Member destinyair's Avatar

วันนี้เมาแล้วครับ เดวพรุ้งนี้มาอ่านแล้วกันน่ะ

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

รูปประกอบสุดยอดครับ ขยันจริงๆ
    ผมแค่จะมาบอกว่า display stats (ctrl+j) ของผมมันเป็นแบบนี้ครับ..

ทำไมอัพรูปไม่ได้ โพสทิ้งไว้ก่อน
    Last edited by Ittipol02; 28 Oct 2008 at 23:13:11. Reason: เพิ่มรูป

ผมมาลองใหม่เป็นเหมือนกันเลยครับ ^^
    Last edited by Dojo-mAn; 29 Oct 2008 at 00:38:55.

Wink

ตกลงมีคนสนใจเปล่าเอ่ย ผมจะได้รีวิวต่อ > <"

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

กระทู้ดีมีประโยชน์

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

รูปเยอะครับ ตาลายเลย ขยันจริงๆ

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

ส่วน tearing test ถ้าให้ผมเดา
    เวลาที่ framerate ของคลิป กับ refresh rate ของจอไม่สัมพันธ์กัน ภาพมันจะเบี๊ยวนิดๆ ตรงเส้นแดงคู่ขนาน ก็จะไม่เป็นเส้นตรง

ว่าแต่คุณไม่สนใจบิลด์ล่าสุดเหรอครับ อัพเดทเฉลี่ยอาทิตย์ละ3ครั้ง - -" จากเวบ xvidvideo.ru น่ะครับ
    Last edited by Ittipol02; 29 Oct 2008 at 10:55:33. Reason: เพิ่ม1บรรทัด

OverclockZone Member Innocentz's Avatar

สนจ้า

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

มันคือ MPC ที่ยัด Filters/Codecs มาในตัวใช่หรือเปล่าครับ เล่น mkv h264 ได้ใช่ใหมครับ น่าลองครับ

Quote Originally Posted by tanagritm View Post
    มันคือ MPC ที่ยัด Filters/Codecs มาในตัวใช่หรือเปล่าครับ เล่น mkv h264 ได้ใช่ใหมครับ น่าลองครับ
    ทำนองนั้นละครับ เล่นmkvได้ตั้งแต่เกิด แถมเล็กอย่างไม่น่าเชื่อ 3เม็กกว่าๆ แต่พอunzipกลายเป็น 30เม็กกว่า

ถึงคุณ Dojo-mAn
    ถ้าว่างๆรบกวนลอง smplayer อีกตัวได้มั้ยครับ ผมว่ามันต่างจาก kmp, mpc พอสมควร คงใช้ overlay mixer renderer เป็นหลัก filtersแถมของมันก็น่าใช้อย่างยิ่ง เช่น deinterlacer yadif(bob) ผมเคยอยากจะใช้yadifผ่าน ffdshowนะ แต่ทำไม่เป็น ที่รู้จักฟิลเตอร์พวกนี้ก็ตอนencodeละครับ ไม่ถนัดdecode
    Last edited by Ittipol02; 29 Oct 2008 at 11:21:13. Reason: เรียบเรียงคำให้อ่านง่าย

Talking

Quote Originally Posted by Ittipol02 View Post
    ส่วน tearing test ถ้าให้ผมเดา
    เวลาที่ framerate ของคลิป กับ refresh rate ของจอไม่สัมพันธ์กัน ภาพมันจะเบี๊ยวนิดๆ ตรงเส้นแดงคู่ขนาน ก็จะไม่เป็นเส้นตรง

ว่าแต่คุณไม่สนใจบิลด์ล่าสุดเหรอครับ อัพเดทเฉลี่ยอาทิตย์ละ3ครั้ง - -" จากเวบ xvidvideo.ru น่ะครับ
    น่าสนครับ แต่ผมสงสัยว่าเค้าพัฒนาแยกจาก MPC-HC จากเวบของมันหรือเปล่า

Quote Originally Posted by Dojo-mAn View Post
    น่าสนครับ แต่ผมสงสัยว่าเค้าพัฒนาแยกจาก MPC-HC จากเวบของมันหรือเปล่า
    Code:
    http://forum.doom9.org/showthread.php?t=123537
    ผมไม่ได้ตามต้นตอละเอียดหรอกครับ แต่ผมเชื่อใจ doom9 รับรองว่าไม่ใช่branchนอกคอก เพราะเวบนี้เป็นศูนย์รวมauthor+developerทั้งหลายแหล่เกี่ยวกับโปรแกรมริปหนังดูหนัง พวกนี้เข้ามาตอบกระทู้ประจำ ไม่ว่าผมจะรู้มากขึ้นแค่ไหน ผมอ่านกระทู้แต่ละทีก็รู้สึกว่าตัวเองเป็นnoobอยู่เสมอ

Wink

Quote Originally Posted by Ittipol02 View Post
    Code:
    http://forum.doom9.org/showthread.php?t=123537
    ผมไม่ได้ตามต้นตอละเอียดหรอกครับ แต่ผมเชื่อใจ doom9 รับรองว่าไม่ใช่branchนอกคอก เพราะเวบนี้เป็นศูนย์รวมauthor+developerทั้งหลายแหล่เกี่ยวกับโปรแกรมริปหนังดูหนัง พวกนี้เข้ามาตอบกระทู้ประจำ ไม่ว่าผมจะรู้มากขึ้นแค่ไหน ผมอ่านกระทู้แต่ละทีก็รู้สึกว่าตัวเองเป็นnoobอยู่เสมอ
    ผมลองอ่านๆ ดูแล้วแหละครับ แต่ยังงงๆ อยู่้
    ทำไม Internal Filter ในส่วนของ H.264 มันมีสองอันสงสัยต้องไปลองที่บ้านซะแล้วครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

บอกตามตรง ไม่เคยใช้ intelnal filter เลย -*-

เรียก external ทุกตัว

Quote Originally Posted by Dojo-mAn View Post
    ผมลองอ่านๆ ดูแล้วแหละครับ แต่ยังงงๆ อยู่้
    ทำไม Internal Filter ในส่วนของ H.264 มันมีสองอันสงสัยต้องไปลองที่บ้านซะแล้วครับ
    ถ้าผมจำไม่ผิด เค้ามีไว้เผื่อdxvaเน่าครับ เป็นdecoderสำรอง

Wink

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    บอกตามตรง ไม่เคยใช้ intelnal filter เลย -*-

เรียก external ทุกตัว
    เมื่อก่อนผมก็ใช้ External หมดครับๆ มันชอบชนกัน เลยต้อง Add Filter เอง
    หลังๆ มาก็เลยใช้ In ดีกว่า แต่บางตัวก็ใช้ External อย่าง Hali Media Splitter
    CoreAVC NVIDIA PureVideo

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ผมสงสัยนิดนะครับ เวลาจะทดลองโปรแกรมหรือ Codec ประเภทนี้ ต้องถอด codec หรือ โปรแกรม เดิม ออกก่อนหรือเปล่าครับ อย่างเช่น Klite DivX Megacodec
    อีกนิดครับ vista64bit จะใช้ codec 64bits จะดีกว่า 32bits หรือเปล่าครับ หรือว่าก็เหมือนๆกัน .. ขอบคุณครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks