overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 64

Thread: วันนี้มีโอกาศได้ซื้อAsus EN9600GT Matrix มาลองอยากแบ่งความรู้สึกคับ^_^

OverclockZone Member Boluang's Avatar

Default วันนี้มีโอกาศได้ซื้อAsus EN9600GT Matrix มาลองอยากแบ่งความรู้สึกคับ^_^

หลังจากที่ผมได้ซื้อเจ้าตัว Asus EN9600GT มาผมได้ทำการถ่ายรูปเอาไว้เพราะมันสวยจริงๆเลยถ่ายเก็บไว้ดูเล่น สิ่งที่ผมรู้สึกคือมันสวยมากเป็นงานฝีมือที่สุดยอดแท้ PCB สีดำดุ พร้อมกับฮีทซิงที่ดูล้ำสมัยมากๆ ดูเป็นระเบียบเรียบร้อย และรู้สึกว่ามันแข็งแกร่งไม่ก๊องแก๊ง ดูคงทนแข็งแรงถึงตัวการ์ดจะดูหนาๆแต่ไม่ได้หนักอย่างที่เห็นค่อนข้างเบามากๆ จากข้อความนี้ผมขอใช้ภาษาบ้านๆนะ เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องฮาดแวร์ลึกมากคับ อธิบานตามที่เห็นแล้วกัน ชมบรรยากาศได้เลยคับ

หลังจากนั้นผมก็ได้เสียบการ์ดและลงได้เวอร์ แล้วเปิด GPU-Z ปรากฏว่าเฮ้ย!!!!!ทำไมมันเป็นเช่นนี้

จากในรูปที่วงเล็บคือ GPU Clock เหลือ 400 Memory เหลือ 400 Shader 1000 ตรงนี้ผมไม่ได้ปรับแต่งอะไรนะคือเปิดเข้ามาก็เจอแบบนี้เลย (ตอนแรกนึกว่างานเข้า) จากนั้นผมก็ได้ลองเปิดเกมดูหลังจากที่เปิดเกมแล้วเล่นสักพักนึงแล้วลองเปิดดู GPU-Z อีกทีนึง

จากในรูปจะเห็นตัว GPU Clock กับ Sharder เพิ่มขึ้นคับ จากในรูปไม่ได้ปรับแต่งอะไรคับสรุปว่าก็คือตอนที่เราไม่ได้เล่นเกม การ์ดตัวนี้จะทำงานไม่เต็มที่คับ แต่หลังจากที่เราได้เปิดเกม 3D ดูแล้วปรากฏว่า มันจะทำงานได้เต็มที่เลย แล้วตัวการ์ดไม่มีความร้อนด้วยคับ เย็นและเงียบแบบที่โฆษณาไว้ไม่ผิดเพี้ยน ผมรู้สึกประทับใจมากๆถึงราคาจะแพงไม่สมกับความแรงแต่ผมคิดว่าผมชอบและรู้สึกไม่เสียดายเลยคับ เพราะผมมีปัญหาเรื่องการ์ดจอร้อนมานานมากๆแล้ว ความร้อนตอนไม่ได้เล่นเกม อยู่ที่ 48-50 ตอนเล่นเกม 52-55 การ์ดตัวเก่าผมตอนไม่ได้เล่นเกม 60-63 ตอนเล่นเกม ไปหลัก 70 + เลยคับ และพัดลม ไม่มีเสียงจริงๆคับไม่มีเสียงวี้ๆให้รำคาญ จะมีก็ตอนเปิดเครื่องเท่านั้นพอเข้าหน้าวินโดว์เสียงดังกล่าวก็หายไป เงียบและเย็นจริงๆคับ ขอรับประกัน ใครที่ชอบก็ราคา 5680 บาท ที่ Hardware House แล้วแต่คนชอบงับ ใครรู้สึกยังไงก็คอมเมนต์บ้างนะงับ

พอดีก็ได้ศึกษาการ์ดจอตัวนี้มาได้สักแปปนึงแล้ว ว่างๆเลยถ่ายภาพการทำงานของระบบ การ์ดจอตัวนี้มาให้ดู นี่คือภาพ ตอนอยู่ในโหมดพลังงานนะคับ
    คลิ๊กที่รูปเพื่อดูรูปใหญ่

บางท่านอาจจะงงทำไม ตอนอยู่ใน โหมดประหยัดพลังงาน ความร้อนถึง เยอะเพราะพัดลมมันหยุดหมุนคับเมื่ออยู่ในโหมดนี้ สังเกตุได้จากวงกลมแดงที่อยู่ทางขวามือ เป็น 0 เพราะไม่หมุน ความร้อนก็เพิ่มคับไม่ใช่เรื่องแปลกเพราะถึงอยู่ในโหมดประหยัดพลังงานแต่การ์ดจอ ยังคงทำงานอยู่บางท่านอาจจะสงสัยว่าความร้อนมันจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆหรือป่าว ผมตอบได้เลยว่าไม่คับ พอความร้อนไปถึง 56 องศาพัดลมการ์ดจอจะกลับมาทำงานอีกครั้งด้วยตัวของมันเองผมไมได้ปรับแต่งอะไรทั้งสิ้น

คลิ๊กที่รูปเพื่อดูรูปใหญ่

ในรูปคือพัดลมเริ่มกลับมาทำงานอีกครั้ง จนเหลือ 46 องศา จากในวงกลมสีแดงจะเห็นว่าพัดลมการ์ดจอเริ่มเดิน แล้วพอการ์ดจอเริ่มหายร้อนพัดลมก็จะหยุดหมุนอีกครับ จะเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ แต่เมื่ออยู่ใน Full Mode พัดลมจะทำงานตลอดเย็นหายห่วงคับ

EN9600GT ไม่ได้แพงแค่เพียงราคาคับและก็ไม่ได้สวยอย่างเดียว เพราะสำหรับผมแล้วถูกใจกับการใช้งานมาก เพราะตอนกลางคืนผมชอบเปิดเครื่องทิ้งไว้ โหลดบิท ถึงราคาจะแพงกว่าบางตัว หรืออาจจะได้รุ่นที่ดีกว่า แต่ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่เพราะเทคโนโลยีนี้มันเหมาะดีส่วน 8800GT ตัวเก่าของผมทำงาน 100% ทั้งคืน ร้อนทั้งคืนแถมพัดลมดังหนวกหูด้วยจะปรับให้พัดลมทำงานต่ำก็กลัวความร้อนมากเกินจะพังเอา แล้วก็ไม่อยากได้ยินเสียงพัดลม ด้วยมันดังหนวกหูเพราะคอมมันอยู่บนหัวผมนี่เลย คิดดูแล้วกันคับผลต่างของการ์ดจอทั้งคู่นี้ สรุปก็คือถูกใจมากๆกับเทคโนโลยี Hybird Cooling ของ Asus จะเล่นเกมก็โหมด Full Option จะนอนก็อยู่ในโหมด Power Saving ไม่แน่อายุการใช้งานอาจจะเพิ่มขึ้นก็ได้คับเรามาลองดูกันว่าผมจะใช้ได้กี่ปี
    Last edited by Boluang; 30 Oct 2008 at 00:48:52.

OverclockZone Member miixer's Avatar

แจ่มครับตัวนี้ สวย แรง แล้วที่ว่ามัน คอร์น้อยเพราะมันอยู่โหมดประหยัดพลังงานครับ

OverclockZone Member สับสน's Avatar

จะว่าแพงมันก็แพงจัดเลยล่ะ แต่ดูจากงานแล้วมันก็พอได้นะ สวยจริงๆ ซื้อมาแล้วถูกใจยังไงก็คุ้ม ยินดีด้วยครับ

OverclockZone Member Wat@za's Avatar

ตัวนี้ความสวยงามอยู่อันดับต้นๆเลยนะนี่ ... สวยดีจัง

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

เพิ่ม 2000 เพื่อความงามเนี้ย ผมทำไม่ได้ ตอนเล่นก็ไม่ได้ไปนั่งดู

OverclockZone Member Boluang's Avatar

..
    Last edited by Boluang; 28 Oct 2008 at 02:55:15.

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ไอสวยมันสวย แต่เขยิบอีก 400 ได้ ICQ4 เลยน่ะท่าน แจ่มแรงสวยเหมือนกัน แรงกว่าด้วยดิ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ไอสวยมันสวย แต่เขยิบอีก 400 ได้ ICQ4 เลยน่ะท่าน แจ่มแรงสวยเหมือนกัน แรงกว่าด้วยดิ

OverclockZone Member Biz4rd's Avatar

แพงจิงๆ แต่อยู่ที่ความพอใจครับ

OverclockZone Member Drift's Avatar

ตามใจผู้อยู่

OverclockZone Member

5680 บาท -*-

8800gt 4xxx แรงกว่านี้ประมาณ 2 เสาไฟฟ้า

แล้วแต่คนชอบล่ะกัน

OverclockZone Member opby's Avatar

แพงนะกับ 9600GT เป็ฯผมเอา 9800 ขึ้น รึไม่ก็ 4850 น่าจะคุ่มกว่านะ (ความคิดผมนะ อิอิ)

OverclockZone Member charif's Avatar
    central พระราม3 นิ

สวยเนีบ เย็นดี

ราคา....อืม จิงๆ

ยินดีด้วยคับท่านได้สิ่งที่ถูกใจ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

หล่อ....แต่ไม่เร้าใจ(แรง) เมื่อเทียบกับราคา....

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ขึ้นความชอบส่วนตัว นะ ของแบบนี้ว่ากันไม่ได้
    ชอบใครชอบมัน ^^

OverclockZone Member

ซื้อมาแล้วถูกใจ..ใช้งานได้นานถึง 2-3 ปีแล้วค่อยเปลี่ยนการ์ดจอใหม่
    ย่อมคุ้มค่ากว่าซื้อการ์ดจอที่แรงกว่าถูกกว่า แต่ใช้งานได้ 2 อาทิตย์-2 เดือน แล้วเปลี่ยนการ์ดจอใหม่
    ว่าแล้ว...ผมจจะขายEVGA GTX260 SUPERCLOCKED EDITION แล้วไปซื้อ
    9600GT MATRIX ดีมั๊ยหนอ...
    อิๆ...ชะแว๊บ..
    ปล. แต่GTX260 ผมก็เห็นว่าที่ IDLE มันโชว์ COREแค่ 500 MHZ และMEM แค่ 1000 MHZ นี่หน่า...
    เสียแต่ว่า อุณหภูมิมันอยู่ที่ 54-57 ซึ่งร้อนกว่า HD4870 PCS+ ที่มีอุณหภูมิ 51-52
    แต่ GTX260 กินไฟ 199-205 W ขณะที่ HD4870 PCS+ กินไฟ 221-226(ไม่ต้องสงสัยนะครับ
    HD4870 PCS+ไม่ได้อยู่กับผมอีกต่อไปแล้ว..หุๆ)

OverclockZone Member sadhalem's Avatar

4850 ไปอีกนานล่ะครับ งานนี้

OverclockZone Member mepoohkung's Avatar

แพงจัง ><" มีตังก็เล่นไปครับสวยดีไม่เอาแรงก็โอนะเปลี่ยนการ์ดบ่อยๆเอาเวลาเล่นเกมก็เปลี่ยนการ์ดใหม่ใส่เวลาไม่ได้เล่นเกมก็ 9600 มาใส่โชว์ แจ่มครับ แต่แพง

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

สวย....

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน แต่เป็นผมมะเอาเพราะมันมองมะเห็น

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks