Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vcore ตอนสแตนบาย 1.336 V. full load เหลือ 1.240 V.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vcore ตอนสแตนบาย 1.336 V. full load เหลือ 1.240 V.

ผมใช้ PD 820 Vcore ตอนสแตนบาย 1.336 V. full load ลดลงเหลือ 1.240 V.
    อยากทราบว่า Power Supply ผิดปกติหรือไม่ครับ
    Last edited by te26019; 1 Feb 2007, 13:48:13.

ไม่รู้มันจะเรียกผิดแกติเปล่า แต่ถ้ามันใช้งานได้ดี ผมว่ามันก็ดีนะครับ กินไฟน้อยลง

Comment

มันจ่ายไฟไม่เสรียรครับ

Comment

มันจะจ่ายน้อยลงตอนมัน CPU ทำงานครับ มันจะดึงกระแสไฟช่วงมันทำงานหนักคับ

Comment

อาการแบบนี้เรียกว่า Vdrop ครับ อาจเป็นได้จาก PSU หรือ ภาคจ่ายไฟของตัว MB เอง (แบบของผม Asus P5N32-E ก็เป็นครับเวลา Burn in ซึ่งสามารถแก้ไดเด้วยการ Mod นิดหน่อยด้วย 2B) ซึ่งมักเป็นในช่วง Full load หรือทำงานที่กินแรง CPU หนักๆ จริงๆแล้วมันไม่ค่อยดีอ่ะครับ ยเพราะ CPU เป็นอุปกรณ์ที่ sensitive ต่อแรงดันไฟค่อนข้างสูง อาจมีผลต่อการทำงานได้

ส่วนใหญ่จะมีผลกับพวกที่ OC หนักๆน่ะครับทำให้มันไม่เสถียร เพราะว่าที่ MHz เท่านั้นต้องใช้แรงดันไฟอย่างน้อยเท่านี้เป็นต้น

แต่หากคุณไม่ได้ OC อะไรมากมายหรือเล่นแค่เดิมๆ ไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมว่า CPU ทุกตัวหากเล่นเดิมๆสามารถใช้ไฟต่ำกว่า Default ได้หมดแหละ เค้าตั้งมาเผื่อไว้นิดหน่อย
          Last edited by mini_bank; 10 May 2007, 16:51:23.

Comment

Working...
          X