Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ DAC หน่อยครับ งบไม่เกิน 15,000 บาทครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ DAC หน่อยครับ งบไม่เกิน 15,000 บาทครับ

ผมกำลัง หา USB dac ที่มี spdif in/out ช่วยแนะนำที่มีจำหน่ายหน่อยครับ ผ่านเว็ปด้วยยิ่งดีครับ งบไม่เกิน 15,000 บาท ฟังเพลง+ดูหนัง(spdif) ถ้าได้ขนาด เดียวกับ พวก avr amp จะดีมากครับ วางบนชั้นพอดี ...... ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    แอบสนใจตัวนี้ นะครับ AQVOX USB 2 D/A MKII - Digital to Analog Converter / USB DAC ไม่ทราบว่ามีใครใช้บางครับ หรือมีใครนำเข้าบ้างครับ ไม่ทราบว่าสุ่มเสียงเป็นอย่างไรบ้าง

ท่านู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ที่ผมตั้งงบไว้ 15,000 เพราะผมไม่ทราบราคาครับ และไม่ทราบว่าตัวใหนน่าเล่น
    เห็นมี hand made ในห้อง hifi แต่ไม่มี spdif out ครับ ถ้ามี spidf in หรือ TOSLink in ด้วยยิ่งดีครับ
    จะเอาไว้ฟังจากเครื่องเล่น cd ด้วยครับ.

Comment

ดัน....รอ..

Comment

ลองดู Grace Design m902 ที่พารากอน แต่ตัวมันจิ๋ดเดียวเองนะ แบนๆบางๆ

Comment

ไม่มีไครแนะนำเลย ><

Comment

ผมอยากจะเริ่มเล่นเครื่องเสียงอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามันเอาไว้ทำอะไรหรอครับไอ้ตัวที่ว่ามาเนี่ยครับ อิอิอิไม่รู้จริงๆครับ

Comment

Originally posted by thread View Post
              ผมอยากจะเริ่มเล่นเครื่องเสียงอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามันเอาไว้ทำอะไรหรอครับไอ้ตัวที่ว่ามาเนี่ยครับ อิอิอิไม่รู้จริงๆครับ
              เอาไว้ดูดเงินในกระเป๋าครับ.. เอ้ยไม่ไช่ เอาแปลงสัญญาณเสียง digital เป็น analog ครับ

Comment

Originally posted by numz View Post
                ลองดู Grace Design m902 ที่พารากอน แต่ตัวมันจิ๋ดเดียวเองนะ แบนๆบางๆ
                กำ...ตัวนั้นมัน DAC+Amp ไม่ใช่เหรอครับ? แล้วราคา....เอิ่ม 72000 นะครับนั่น
                จริงๆเมืองไทยขายแพงเวอร์อ่ะ เมืองนอกราคาตกประมาณ 55000 เอง

Comment

ราคาขนาดนี้ไม่เคยใช้ครับ รอดูคำแนะนำด้วยเหมือนกัน

Comment

ก็น่าจะแพงอยู่ ดูลวกๆ เอา มี filter ไฟส่วนต่างๆ แถม amp dac โอ้ว เกือบครบ เลย

เทพเกิ๊น

Comment

Digital Out ... แทบไม่เคยเห็นครับ

ผมมีเล่นตัวนึง เค้าใช้ชื่อ USB Soundcard ... แต่จะเรียก USB DAC ก็ไม่แปลกเพราะรับ USB แปลงเป็น Analog ได้ และมี Optical Out ด้วย

USB Soundcard

สั่งจาก eBay รวมค่าส่งประมาณพันนึงครับ ... ผมเอาไว้จ่าย optic จาก notebook เข้า DAC ครับ

AQVOX ดูจากรูปก็ไม่น่ามี Digital Out เช่นกันครับ (ถ้ามีก็แปลก DAC = Digital to Analog .. ต้องการส่ง Analog ออก ... ไม่น่าจะทำวงจร Digital Out ให้รบกวนกันเอง ... หรือถ้ามีก็คงใช้ชือเป็น Soundcard แทน DAC ครับ

Last edited by golfs2000; 29 Oct 2008, 00:05:46.

Comment

ถ้าผมเอา Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio Notebook เสียงจะดีหรือเปล่าครับ (Express Slot)
                        แล้วถ้าอยากเล่น DAC ก็ค่อยหามาทีหลัง คิดว่าไงกันบ้างครับ น่าจะดีหรือเปล่าครับ

Comment

หาความต้องการของตัวเองก่อนครับว่าอยากได้อะไร

ถ้าอยากฟังเพลง ... DAC น่าจะดีกว่า ... โดยเฉพาะ DAC ที่รับทาง USB น่าจะดีกว่ารุ่นเดียวกันที่รับจาก Digital In ไม่ว่า Coax หรือ Optic

ถ้าอยากได้ Digital Out ... Soundcard ก็น่าใช้กว่า

หรือถ้าอยากดูหนังผ่านลำโพงใหญ่ ... Soundcard แล้วส่ง Digital ไปหา AVR ก็น่าจะดีกว่า

เรื่องพวกนี้ไม่มีใครดีที่สุด ต้องการแบบไหนก็หาแบบนั้นครับ

Comment

ZERO DAC 24bit/192kHz รับสัญญาณจาก USB, Optical, Coaxcial

Comment

ตัวส่ง S/P DIF ที่เที่ยงตรง ก็เช่น การ์ดในกระทู้นี้ ราคาคงแค่ ~1000-1500

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=317369

Comment

Working...
                              X