overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: อยากทราบ P43 กับ P45 ต่างกันยังไง และ HDD WD กะ Seagate ??

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default อยากทราบ P43 กับ P45 ต่างกันยังไง และ HDD WD กะ Seagate ??

ผมสงสัยหน่อยคือ
    1) M/B P43 กับ P45 มีความต่างกันตรงไหน ยังไงบ้างอ่ะคับ อยากทราบ
    2) HDD WD กับ Segate จะว่าไปจริงๆ อันไหนดีกว่ากันอ่ะครับ เพราะเห็น WD ตัวนี้ถูกด้วย ได้ NCQ และ Buffer 16MB ด้วย ถ้า Seagate ก็ต้องเพิ่้มอีกนิ๊ด แต่เค้าว่า WD ไม่อึดพังง่ายนี้จริงรึเปล่า ขอคำชี้แนะด้วย

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member RockDragon's Avatar

1) P43 น่าจะเป็นรุ่นประหยัดของ P45 นะ ............ รอคำตอบล่างๆละกัน
    ผมเองโดดไปเล่น P45 เลยครับ เพราะต้องการสมรรถภาพชัวร์ๆครับ

2) ตอนนี้ Seagate ที่สุดทั้งคุณภาพและความทนทานแล้วครับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ผมเปิดหาใน web แล้วเจอมาได้ดังนี่อ่ะคับ

Intel P45 Express
    - PCI Express Graphics : 1×16 or 2×8 (Gen2)
    - Max FSD Speed Support : 1333MHz FSB
    - Max Memory Speed : DDR3-1333
    - Memory Channles DIMM: 2/4

Intel P43 Express
    - PCI Express Graphics : 1×16 (Gen2)
    - Max FSD Speed Support : 1333MHz FSB
    - Max Memory Speed : DDR2-1066 / DDR3-1066
    - Memory Channles DIMM: 2/4

ที่มาจาก
    http://www.quickpcextreme.com/blog/archives/498

งั้นก็แสดงว่า P43 กะ P45 ก็ไม่ได้ต่างกันมากเลยอ่ะซิใช่มั๊ยคับ เพราะถึงยังไงผมก็ไม่ได้เอามา CrossFire อยู่แล้วอ่ะคับ และ Ram ยังไงก็คงใช้ DDR2 น้านแหละ อื่นๆก็เหมือนกัน แต่อยากทราบประสิทธิภาพการ oc อ่ะคับ ต่างกันมั๊ย ??

OverclockZone Member nununu's Avatar

P43 คล้ายๆกับ P35 ครับ
    รองรับ FSB ที่ 1333 เหมือนกันหมด แต่จับคู่กับ SB ICH10R

แต่ P45 รองรับ FSB ถึง 1600
    แล้วก็ทำ CF ได้ที่ความเร็ว 16+8 ครับ

อ๋ออ งั้นเดี๋ยวประกอบคอมฯใหม่ เราใช้ P43 ก็พอเน๊อะ เหลือๆและ เราก็ไม่ได้เอาไป CF ซะหน่อย ^^"

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    ผมสงสัยหน่อยคือ
    1) M/B P43 กับ P45 มีความต่างกันตรงไหน ยังไงบ้างอ่ะคับ อยากทราบ
    2) HDD WD กับ Segate จะว่าไปจริงๆ อันไหนดีกว่ากันอ่ะครับ เพราะเห็น WD ตัวนี้ถูกด้วย ได้ NCQ และ Buffer 16MB ด้วย ถ้า Seagate ก็ต้องเพิ่้มอีกนิ๊ด แต่เค้าว่า WD ไม่อึดพังง่ายนี้จริงรึเปล่า ขอคำชี้แนะด้วย

ขอบคุณครับ
    สำหรับข้อ 1 P43 ก็เป็นรุ่นรองของ P45 น่ะครับ ถ้ามีกำลังทรัพย์พอซื้อ P45 ก็ซื้อไปเลยดีกว่า อย่างที่ทราบล่ะครับ ว่า P43 เป็นรุ่นประหยัด ของที่นำมาทำ Mainboard ส่วนใหญ่ก็จะเป็นรุ่นประหยัดงบไปด้วย
    ข้อ 2 ส่วนตัวผมชอบ WD นะครับ เท่าที่ใช้มาก็ทนดีไม่มี Bad นะครับ ส่วน NCQ ถ้าไม่ได้เอาไปทำ server ผมไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องใช้นะ เพราะคำสั่ง NCQ จะเหมาะกับการทำ server มากกว่า เปิดหลายๆ app พร้อมๆกัน กับอีกหลายๆ services ถ้าเป็นการเปิด sequential อย่างพวกเล่นเกมหรืองานประเภท single task ทำนองนี้จะเสีย latency ในการรันคำสั่ง NCQ โดยใช่เหตุครับ

ถ้า P35 เทียบกับ P43 ได้และ ผมก็ว่าจะเลือกตัวนี้อยู่อ่ะคับ และได้ ICH10R ด้วยอ่ะคับ
    แล้วก็ตัดค่าใช้จ่ายไปด้วย ว่าจะประกอบคอมอาทิตย์นี้ด้วยอ่ะคับ

ท่านอื่นๆคิดว่ายังไงขอคำแนะนำด้วยคับ อยากได้คำแนะนำเยอะๆ ^^"

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

P45 เวลา CF มันวิ่ง 8x8 ครับ ไม่ใช่ 16x8

- - - - -

ใครไม่ใช้ CF กับ DDR3 เล่น P43 ไปเลย

P43 ดีกว่า P35 ตรง PCI-Express 2.0

แล้วถ้าเทียบ ที่ผมเล็งไว้คือ Gigabyte GA-EP45-UD3R เทียบกับ EP43-DS3L นี้
    มีความต่างกันยังไงม่างคับ รูปลักษณ์บอร์ดมันก็คล้ายๆกัน แต่ตัว UD3R มันดูมีอะไรดีกว่า แต่ DS3L ก็ลดงบไปอีกตั้ง 1000 นึง ได้ อยากทราบความแต่งต่างอ่ะคับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ข้อมูลแค่นี้พอป่าว

ส่วน EP45-UD3R กับ EP43-DS3L นอกจากความต่างของชิบเซตแล้ว ซีรี่ UD เพิ่มความหนาของ PCB (เนื้อทองแดง) ซึ่ง Gigabyte เคลมว่าสามารถลดอุณหูมิโดยรวมของเมนบอร์ดได้ ดีกว่าตัวเก่าซีรี่ DS ครับ

ส่วนพวกยิบย่อยนอกจากนี้ เข้าเวบเปิดดูดีกว่าครับ อ่านดูเอง เปิดเทียบกัน จะได้ดูรายระเอียดครบๆ

อืม...แล้วก็ P43 ที่จับคู่กับ ICH10R ก็มีหลายรุ่นครับ ถ้าจะทำ RAID นะ เลือกดูละกัน

Last edited by ARES; 29 Oct 2008 at 05:05:01.

โอวว ขอบคุณมากๆเลยคับคุณ ARES
    โดยรวมแล้ว P45 กะ P43 ใช้งานได้แทบไม่ต่างกันเลย P45 Credit ดีกว่านิ๊ดหน่อย แต่ผมก็ไม่ได้เอาการ์ดไป CF อะไร

แต่ก็ยังลังเลอยู่ดีว่า EP45-UD3R กะ EP43-DS3L จะเล็งตัวไหนดี เหอะๆๆ - -"

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

P45 แหล่มกว่า
    ลงทุนทั้งดี ให้ดีไปเลย

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ดูดีๆดิครับ อุตส่าลงรูปให้ดู

EP45-UD3R จะเอาไป CF กับการ์ดจอ PCI-E 1X เหรอครับ - -*

ตัดไปเลยเรื่อง CF ถึงอยากก็ทำไม่ได้

ถ้ามองการใช้งาน มองความคุ้มค่า เล่นบอร์ดตัวละพันกว่าบาทยังได้เลย

แต่ถ้าถามผม ดูหน้าตาแล้ว ผมเอา EP45-UD3R คนเรากิเลสมันมาก่อนเหตุผลเสมอ เพิ่มอีกพันเดียว อะไรๆมันดูดีกว่าเยอะ

เสนอความเห็นนอกเรื่องนิดนึงนะ ซ๊อคเก็ตใหม่มาแล้วนะครับ ถ้าคิดว่าจะทรมานตัวเองไม่อัพซีพียูไปนานจะตามกิเลสตอนนี้ก็ตามใจ

แต่ถ้าอัพบ่อยหรือ 1-2 ปีอัพที ก็เผื่อใจไว้ด้วยนะ 1366 ตอนนี้มันมาแล้ว ไปลงบอร์ดมากๆ มันจะเซ็งตอนโยนทิ้ง เดี๋ยวก็ต้องมานั่งคิดว่า จะยกให้ใครดีว้า...จะขาย...ดูราคาแล้วเซ็ง...จะใช้ต่อก็เบื่อแล้ว...อะไรประมาณนี้

OverclockZone Member gofaster's Avatar
    ร่มเกล้า ลาดกระบัง

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    P45 แหล่มกว่า
    ลงทุนทั้งดี ให้ดีไปเลย
    เห็นด้วย

OverclockZone Member Numnoy's Avatar
    Thailand แอ่นแอ๊น..!

หาข้อมูลอย่างเดียวเลยตู

ขอบคุณ คุณ ARES มากครับ
    ตอนนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ใจก็อยากได้ EP45-UD3R อ่าแหละครับ หลักๆผมใช้งานก็มาลอง OC เล่นเกม ทำงารกราฟฟิกด้วย และเขียนโปรแกรมพวก Java PHP บลาๆ

EP45-UD3R เห็นแล้วก็เกิดกิเลส เหมือนกัน แต่ก็ดูงบด้วย กลัวจะเกินงบ ผมเลยดูเืผื่อๆ EP43-DS3R อ้ะึัคับ T^T

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

เป็นผมนะ ผมซื้อ P5QL-E ใช้จนซ็อคเกท 775 ตกรุ่นไปเลย

OverclockZone Member radeon01's Avatar

ผมว่า มันเหมือนๆกันนะ
    ถ้าไม่ได้ CF กดP43มา ประหยัดไปตั้งเยอะ
    ^^

อืมม ก็จริงอ่ะคับ คุ radeon01
    กำลังคิดๆอยู่อ่ะคับ ส่วน Board Asus ผมจะลอง OC ทำไม่เป็นอ่ะ - -" เคยชินกะบอร์ด Gig ซะแล้ว เหอะๆๆ

Bookmarks

Bookmarks