Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะอัพจอ LCD FPS จะลดลงขนาดไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะอัพจอ LCD FPS จะลดลงขนาดไหนครับ

คือตอนนี้ผมใช้ x1950pro 512 กับ LCD 17"

ถ้าจะอัพไปเป็น 21.5, .6, 22 FPS จะตกลงมากมั๊ยครับ

ดันนิสนึง ^^

Comment

จาก ประมาณ 12xx ไป 16xx น่าจะพอสมควรล่ะครับเรื่องความลื่นไหล

ผมgลอง
      จาก 1920*1200 Benchmark Farcry หนืดๆหน่อย Average ที่ 19-20
      มาเป็น 1680*1050 Average ที่ 23-25
      แต่ดูความลื่นไหลตอนเทส ดูลื่นกว่าอย่างได้ชัด

Comment

ผมมี x1950pro 256M crysis เล่นตอนแรก medium หมด เล่นที่ 1024*768 เฟรมเลทประมาณ ต่ำสุด ประมาณ 20 เฉลี่ยๆ ประมาณ 25-30 แต่พอเล่นจอ 19" 1440*900 เฟรมเลทเปิดมาถึง medium หมดเหลือ 20 เลย อิอิ หล่นเยอะเหมือนกันครับ

Comment

ขึ้นอยู่กับการปรับ การแสดงผล ของ VGA ว่าเพิ่มขั้นตามขนาดของจอหรือเปล่า
          หากไม่ปรับอะไรก็ไม่น่าจะมีผลอะไร

Comment

คือถ้าผมใช้ 22 นิ้วแล้วปรับไม่เต็มเนี่ย ภาพมันจะใหญ่ผิดปกติหรือไม่เต็มจอหรือเปล่าอะครับ

Comment

Originally posted by PoseidonX View Post
              คือถ้าผมใช้ 22 นิ้วแล้วปรับไม่เต็มเนี่ย ภาพมันจะใหญ่ผิดปกติหรือไม่เต็มจอหรือเปล่าอะครับ
              ปรับไม่ตรง native ของจอภาพก็จะไม่คมขอรับ ตัวหนังสือจะเบลอๆสังเกตุได้
              จอ 22" native ที่ 1680x1050 เกมใหม่ๆก็ต้องการการ์ดที่สูงพอตัวเหมือนกัน

เรื่องภาพใหญ่ผิดปกติ หรือไม่เต็มจอนี่ไม่เคยเจอแฮะ..

Comment

ผมเคยใช้ 1950pro กับจอ 17" ตอนหลังเปลี่ยนมาใช้ 22" เหมือนที่ท่านกำลังจะเปลี่ยนพอดี

ความละเอียดจาก 1280*1024 > 1680*1050 เฟรมเรทตกค่อนข้างเยอะมากเลยล่ะครับ ประมาณว่าเกมที่เคยลื่นหัวแตก ออกอาการหนืดจนน่าเกลียดเลยล่ะ

ตอนนั้นหลังจากเปลี่ยนจอเรียบร้อยแล้ว ผมต้องเปลี่ยนการ์ดตามเลย

ปล.ผมเป็นคนบ้าครับ เล่นเกมต้องปรับสุด ถ้าปรับไม่ได้ผมลบเกมทิ้งเลย ตอนนั้นลบทิ้งทุกเกมเลย

Comment

ว้าว เท่าที่อ่านมาทำให้ผมไม่กล้าเปลี่ยนเลยแหะ

งั้นขอถามล่วงหน้าครับ ถ้าจะเปลี่ยนจอ 22"

ตอนนี้ผมใช้ x1950 pro 512MB

จะเปลี่ยนไปใช้รุ่นไหนได้สูงสุดครับที่มันไม่คอขวด (X2 BE2350 @ 2.85GHz)

ขอแบบเจ๋งสุด ภายในข้อที่ว่า ไม่คอขวด CPU ครับ MB M2N-E / PSU 460w Enermax

ขอบคุณล่วงหน้าคร้่าบ

Comment

ดันหน่อยครับ

Comment

22 นิ้ว ถ้าเล่นการ์ดสูงๆ BE2350 ของท่านจะเป็นคอขวดทันทีครับ

Comment

ไม่ต้องปรัสูงมากครับ ผมก็ใช้ 1950 Pro 256 กับ LCD 22" ปรับที่ 1280*768 มันก็จะได้สเกลพอดีที่ 16:10 (จอผมอัตราส่วน 16:10 ครับ ACER 22.3 นิ้ว) ภาพที่ออกมาก็ไม่ได้น่าเกลียดไรเลย ต่อไปก็ขึ้นอยู่กับว่าท่านจะปรับ detail สูงแค่ไหน เท่าที่ลองมาเกือบจะทุกเกมส์รวมทั้ง Crysis ก็เล่นสบายครับ ไม่มีอะไรให้ติดขัดมากมาย

Comment

เบิ้ลอีกซะ
                          Last edited by oil_metal; 29 Oct 2008, 22:29:47.

Comment

แล้วถ้าอยู่ใน desktop นี่ท่านปรับสุดหรือเปล่าครับ ความละเอียดของ desktop

Comment

อ่อลืมบอกไปอีกอย่างครับ

คือผมใช้เล่นเกมออนไลน์เป็นส่วนใหญ่นะครับ

มันจะไหวไหมครับ เห็นบางท่านบอกไหว (สำหรับเกมออนไลน์ น่ะ)

ภาพประมาณ cabal, dekaron อะคับ

Comment

Working...
                              X