overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ขอถามสเปกเครื่องหน่อยครับลังเลมาก

OverclockZone Member arkira's Avatar
    เพชรเกษม 69 บางบอน

Default ขอถามสเปกเครื่องหน่อยครับลังเลมาก

ผมไปถามพี่ที่บริษัทมาเขาเลยคุยกับลูกค้าเก่า(sale HP)เขาขาย 13800 (+vat 7%)
    พวกพี่ๆว่ามันคุ้มไหมครับหรือว่าคอมประกอบเองได้ของดีกว่า
    ช่วยแนะนำทีนะ

รหัสของสินค้า HP " FH354PA#AKL "

จากแบบฟอร์มที่Faxมานะครับ
    -Core 2 Duo E8300 Processor (2.83Ghz. 6M,L2Cash,1333Mhz FSB)
    -Intel G31 Express Chipset
    -FreeDos
    -2GB PC2-6400 (DDR2-800) 2x1G memory
    -250GB SATA NCQ HDD SAMRT IV 1st HDD
    -SATA16X SuperMulit LghtScribe 1st no SW
    -HP USB Standard Keyboard
    -HP USB 2-Button Opcical Scroll Mouse
    -Intel Graphice Media Accelerator 3100
    -Realtek ALC662 Hight Definition audio codec,3D audio compliant and HD Audio compatble
    -Integratd Realtek 811 C-VB-R Gigabit Ethermet
    -HP 16-in+1 3.5 Media Card Reader
    -1-1-1 warranty MT (Optional warranty extensions available)

กับรุ่นนี้ มีสมาชิกคนนึงเขาจัดมาให้ครับ

INTEL DUALCORE E5200 3,050
    ASROCK Wolfdale 1,350
    KINGSTON 1G 800 X2 1,100
    WD 3200 AAKS 320 GB,SATA II,16 MB 1,900
    POWER COLOR HD4830 4,890
    DVD-RW HP 900
    RAIDMAX 530W 1,500
    CASE 800

= 15,590

อันไหนดีกว่าครับ อาจจะยาวไปหน่อยก็ขอบคุณที่แนะนำนะครับ(ไม่รู้อันไหนคุ้มกว่า-*-)

OverclockZone Member arkira's Avatar

การใช้งาน อยากเล่นเกมส์ NFS Pro/Duty 4/cysis(เกมส์ใดเกมส์หนึ่ง) พร้อมกับโหลดบิตไปด้วย

OverclockZone Member leahlover's Avatar

อัน สองครับ ไม่ก็ประกอบเองครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ชุดแรกซีพียูแรงกว่า(มากๆ) แต่เล่นเกมส์ที่คุณกล่าวมาไม่ได้เลย เพราะการ์ดจอออนบอด

ชุดสองซีพียูแรงน้อยกว่าชุดแรกก็จริง แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่แรง สำหรับเล่นเกม ตัวนี้ถือว่าแรงพอตัว และถ้า OC มันหน่อยมันก็แรงไม่น้อยหน้าซีพียูแพงๆ และที่สำคัญ ชุดสองมีการ์ดจอที่แรงพอที่จะเล่นเกมส์ที่คุณกล่าวมาได้ทั้งหมด

น่าจะบอกงบที่คุณไหวมา ผมจะจัดชุดที่คิดว่าลงตัวในความคิดผมให้ซัก 1 ชุด เอาแบบที่คุณกัดฟันจ่ายได้สุดๆหน่อยนะ อีกนิดเดียวจะเฟอเฟคแล้ว

ไม่เกิน15kครับท่าน

ขอความรู้อีกอย่างนะครับ

ถ้าการ์ดจอออนบอร์ดจะไม่มีช่องเสียบการ์ดจอใช่ไหมครับหรือว่าบางรุ่นมี บางรุ่นไม่มี

OverclockZone Member leahlover's Avatar

Quote Originally Posted by arkira View Post
    ขอความรู้อีกอย่างนะครับ

ถ้าการ์ดจอออนบอร์ดจะไม่มีช่องเสียบการ์ดจอใช่ไหมครับหรือว่าบางรุ่นมี บางรุ่นไม่มี

มีช่องเสียบแน่นอนครับ ถ้าจะเล่นเกมที่คุณบอกต้องมีการ์ดจอครับ
    ชุด สองนี้เหลือๆ ครับ เล่นเกมส์

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

แล้วแต่รุ่นครับ บางรุ่นมี บางรุ่นไม่มี ต้องเช็คเป็นรุ่นๆไปครับ ถ้าหมายถึงคุณจะเอาชุดแรกแล้วค่อยไปซื้อการ์ดจอมาเสียบทีหลังนะ ผมว่าทำใจไว้ดีกว่า คอมยี่ห้อมันไม่ค่อยให้ทางเลือกอะไรมามากนักหรอก อาจจะไม่มีช่องเสียบการ์ดจอเพิ่มก็ได้ แต่ก็อาจจะมีก็ได้เหมือนกัน ถามเค้าดูก่อนดีกว่านะ จะได้ไม่ผิดหวัง

ถ้าเพิ่มงบไม่ได้แล้วจริงๆ ผมว่า ชุด 2 ดีที่สุดแล้วครับ

ที่จริงแค่อยากให้เปลี่ยนบอร์ดจาก ASROCK เป็นรุ่นอื่นเท่านั้นแหละ 945GC มันเก่าไปซักนิด แต่จริงๆแล้ว E5200 FSB800 มันก็เหมาะสมกัน กับ 945 ดีอยู่แล้ว ใช้งานทั่วไปจริงแล้ว เมนบอร์ดไม่จำเป็นต้องเอาแพงๆก็ได้ แต่มันก็เป็นส่วนสำคัญเพราะอะไรๆก็เสียบอยู่บนนั้น ถูกมากไป มันคาใจอ่ะ

ปล.ก็ดีเหมือนกันนะ เอาชุดแรกแล้วค่อยเก็บตังซื้อการ์ดจอมาเสียบทีหลัง ถ้าทำได้นะ เพราะที่จริงถ้าไม่รีบอะไร การ์ดจอมันก็ราคาตกลงเรื่อยๆอยู่แล้ว เผลอๆจะได้ใช้ HD4870 ในราคาถูกๆอีกด้วย แถมได้ซีพียูแรงๆมาใช้ด้วยครับ แล้วก็อีกอย่าง G31 มันก็ดีกว่า 945GC นะ
    Last edited by ARES; 28 Oct 2008 at 16:39:24.

Quote Originally Posted by ARES View Post
    แล้วแต่รุ่นครับ บางรุ่นมี บางรุ่นไม่มี ต้องเช็คเป็นรุ่นๆไปครับ ถ้าหมายถึงคุณจะเอาชุดแรกแล้วค่อยไปซื้อการ์ดจอมาเสียบทีหลังนะ ผมว่าทำใจไว้ดีกว่า คอมยี่ห้อมันไม่ค่อยให้ทางเลือกอะไรมามากนักหรอก อาจจะไม่มีช่องเสียบการ์ดจอเพิ่มก็ได้ แต่ก็อาจจะมีก็ได้เหมือนกัน ถามเค้าดูก่อนดีกว่านะ จะได้ไม่ผิดหวัง

ถ้าเพิ่มงบไม่ได้แล้วจริงๆ ผมว่า ชุด 2 ดีที่สุดแล้วครับ

ที่จริงแค่อยากให้เปลี่ยนบอร์ดจาก ASROCK เป็นรุ่นอื่นเท่านั้นแหละ 945GC มันเก่าไปซักนิด แต่จริงๆแล้ว E5200 FSB800 มันก็เหมาะสมกัน กับ 945 ดีอยู่แล้ว ใช้งานทั่วไปจริงแล้ว เมนบอร์ดไม่จำเป็นต้องเอาแพงๆก็ได้ แต่มันก็เป็นส่วนสำคัญเพราะอะไรๆก็เสียบอยู่บนนั้น ถูกมากไป มันคาใจอ่ะ

ปล.ก็ดีเหมือนกันนะ เอาชุดแรกแล้วค่อยเก็บตังซื้อการ์ดจอมาเสียบทีหลัง ถ้าทำได้นะ เพราะที่จริงถ้าไม่รีบอะไร การ์ดจอมันก็ราคาตกลงเรื่อยๆอยู่แล้ว เผลอๆจะได้ใช้ HD4870 ในราคาถูกๆอีกด้วย แถมได้ซีพียูแรงๆมาใช้ด้วยครับ แล้วก็อีกอย่าง G31 มันก็ดีกว่า 945GC นะ
    ผมคิดอย่าง ปล. ไงครับ เพราะงบประมาณผมมานมาเรื่อยๆแต่มา3เดือน 5-6k
    แล้วอีกอย่างมานถูกมากผมไปดูในเวปของมันและเวปอื่นๆในgoogle ทามไมมัน18-22k ล่าสุด 18-9-51
    หรือว่ามานตกไวขนาดนั้น-*-

ก็ขอขอบคุณมากนะครับที่แนะนำ สาธุขอให้มีช่องเสียบการ์ดจอที่เหอะ ^^

ตกลงมีครับ

เป็นPCI Express

-รบกวนถามหน่อยแล้วเรื่องราคาความคุ้มค่าหล่ะครับคุ้มไหมเพราะชุดที่1 13000 ชุดที่2 15590ถ้าเอาเงินบวกลบก็ประมาณ3000ไปหาการ์ดจอนี่คุ้มไหมครับเพราะ เหงเขาบอกว่าจัดให้เฉพราะ บริษัท สำนักงาน(ที่สั่งทีละ10+เครื่อง) เท่านั้นคิดว่ามันถูกไหมกับราคา13k

.....

OverclockZone Member pumpkinz's Avatar
    ขนอม นครศรีธรรมราช

ชุดที่สองคับแต่เปลี่ยนการ์ดจอ

OverclockZone Member mewonline's Avatar
    กทม. บางกะปิ มีนบุรี

ชุด1ดีกว่าครับเอาCPU แรงไว้ก่อน การ์ดจอเลือกทีหลังได้

แล้วความคุ้มค่ากับสเปกหล่ะครับชุดที่1(แพงหรือถูก13000อนาคตเพิ่มการ์ดจอแน่+-เหลือ2600=15600) หรือชุดที่2(แพงหรือถูกกับราคา15600) จะตัดสินใจสิ้นเดือนแล้วหล่ะครับ กับงบ15k

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

เลือก 1 ก่อน แล้วการ์ดจอค่อยมาเสียบ

ใครเข้ามาดูช่วยลง สมติความคิดเห็นหน่อยครับกำลังจะเสียตังและ ^^*

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

ใครเข้ามาดูช่วยลง มติความคิดเห็นหน่อยครับกำลังจะเสียตังและ ^^*

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

Quote Originally Posted by arkira View Post
    ใครเข้ามาดูช่วยลง มติความคิดเห็นหน่อยครับกำลังจะเสียตังและ ^^*

ความเห็นเหรอครับ ซื้อมาประกอบเอาครับ ถูกกว่า

OverclockZone Member whiteII's Avatar

ประกอบเองถูกฝ่าเห็นๆคร๊าบผม (เนียนตามท่านข้างบน) ^-^

ผมค่อนข้างจะเข็ดกับคอมที่เป็นแบรนด์นะครับ อย่างdell hp อะไรพวกนี้ เพราะดูเหมือนจะอัพเกรดได้ แต่พอเอาเข้าจริง อะไหล่ตามท้องตลาดมันเอาไปประกอบกับตัวคอมไม่ได้เลย

ต้องถามและลองเอาอะไหล่นอกไปประกอบถึงที่ด้วยนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks