overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: พอ Crysis Warhead ออก มาบ่นทำไมไม่แปลไทย ตอนนี้ Red Alert 3 ออก มาบ่นแปลไทยทำไม

OverclockZone Member 645ci's Avatar

Default พอ Crysis Warhead ออก มาบ่นทำไมไม่แปลไทย ตอนนี้ Red Alert 3 ออก มาบ่นแปลไทยทำไม

เห็นมีหลายคนละบ่นว่า แปลทำไม Red Alert 3 เอาไงแน่ ตอน Crysis Warhead ออก มาบ่นทำไมไม่แปลไทย พอ Red Alert 3 ออก มาบ่นแปลทำไม เอองงนะเนีย สรุปจะให้แปลหรือไม่แปลเนีย

OverclockZone Member motionman's Avatar

สรุปให้เขาไปทำเอง 5555
    ผมยังไงก็ได้อยู่เเล้ว
    คนสร้างก็ลำบากนะครับ
    งั้นที่หลังเค้าคงต้องทำโพลก่อนยังงั้นหรือ?

OverclockZone Member daftvader's Avatar

ถ้าพากย์ไทยด้วยสงสัยคลั่งตาย 555 (ภาษาอังกฤษโหลดตามเว็บได้)

OverclockZone Member amstel's Avatar

ช่างหัวมันพวกเรื่องมาก สงสัยต้องให้มันมานั่งทำเกมส์เองถึงจะถูกใจ

ต้องเข้าใจน่ะท่าน พวกอาร์ทตัวพ่อ

OverclockZone Member Title don's Avatar

Quote Originally Posted by pikky_potter View Post
    ต้องเข้าใจน่ะท่าน พวกอาร์ทตัวพ่อ
    555+

OverclockZone Member motionman's Avatar

นั่นดิ

OverclockZone Member miixer's Avatar

อย่าว่ากันเลยครับ ความชอบไม่เหมือนกัน

เหมือนๆกับดูหนังโรงที่เป็น พากษ์ไทย กับ เสียงต้นฉบับ มันจะให้อารมณ์ที่ต่างกัน

OverclockZone Member meen182's Avatar

ครับก็แล้วแต่คนชอบครับ ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษ ถ้ามีภาษาไทยก็เรื่องเล่นภาษาไทย Crysis ภาคแรกที่ซื้อเพราะเป็นภาษาไทยครับ ภาษาอังกฤษมีให้ดูดเยอะแยะอยู่แล้ว

OverclockZone Member armaku's Avatar

มันไม่ใช่คนเดียวกันใงครับ บางคน เขาก็ชอบ eng อยู่แล้ว ออกมาเป็นไทย ก็ต้องบ่น
    บางคนอยากได้ ไทย ก็ต้องออกมา ถามหา เมื่อเป็น Eng

ผมยังงัยก็ได้ครับ ^^

OverclockZone Member BomberXIII's Avatar

คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ

เวลามีแปลไทย คนที่ไม่ชอบแปลเขาก็บ่น คนชอบก็เงียบ
    เวลาไม่มีแปลไทย คนที่ชอบแปลก็มาบ่น คนไม่ชอบแปลก็เงียบไป

ถ้าเป็นคนๆเดียวกันมาบ่น ก็ยังพอว่าครับ

ถ้าต้องการแก้ปัญหาจริงๆ ก็ง่ายๆครับ ให้มีระบบเลือกภาษาตอนลงครับ คิดว่าคงไม่ยากเกินไปหรอก

OverclockZone Member bunsai's Avatar

นานาจิตตังคับ...ห่ะๆ

OverclockZone Member AntiVirus's Avatar

Quote Originally Posted by daftvader View Post
    ถ้าพากย์ไทยด้วยสงสัยคลั่งตาย 555 (ภาษาอังกฤษโหลดตามเว็บได้)
    ขอเปนพันธมิตรนะครับ 555555+

OverclockZone Member [aom]club's Avatar

เหอๆร้อยเรื่องไง ขอให้ได้ซักเรื่องเถอะ.....................คุคุคุ

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

crysis ภาคแรกทำภาษาไทย ตอนแรกชื่นชมชื่นชอบ แต่พอมันออก patch 1.2 - 1.21 ดันไม่ออก patch ที่มับซับพอร์ตเวอร์ชั่นไทย พอลง patch พวกเมนูบางอันกลายเป็นภาษาต่างดาว แล้วเว็บโหลด patch ของ eath เน่ามาก โหลดมาบางทีเสร็จ ไฟล์เสียดื้อๆ ต้องไปโหลดเว็บนอกมาลง ถ้าทำภาษาไทยแล้วไม่ทิ้งลูกค้า ทำให้ตลอดจนถึงเรื่อง patch ก็ไม่มีปัญหา อีกอย่าง patch นอกออกแล้ว แต่กว่า patch ไทยจะออกต้องทิ้งช่วงนานพอดู ถ้าจะให้คิดว่าไม่ต้องทำภาษาไทยแล้วสะดวกต่อการอัพ patch มากกว่าก็เป็นเรื่องที่ดี ส่วนตัวไม่ได้รังเกียจภาษาบ้านเกิด แต่ชอบความสมบูรณ์แบบมากกว่า

nfs ภาค carbon ที่ทำภาษาไทย จะเอากลับมาเล่นใหม่ จะไปโหลด patch ไทยที่ eath อ้าว ไม่มีแล้ว เอาออกไปซะแระ...
    Last edited by DeepThroath; 28 Oct 2008 at 23:28:05.

OverclockZone Member armaku's Avatar

^
    ^
    ของผมลง 1.2 1.21 ปรกติดีครับ ...เมนูอะไรต่างๆก็ไทยหมด.. (หรืออันไหนเปลี่ยนหว่า มีภาษาอังกฤษที่เมนู เขียน MOD อันเดียวนอกนั้นภาษาไทยหมด)

แต่ ......... ล้อรถหาย (บางคัน กั๊กๆ ตอนแรก ก็ว่าเห้ย สงสัยโปรแกรบ๊อง) ผมเลยลงใหม่เอ้อ กลับมาวุ้ย พอ+1.2 1.21 ล้อรถ จิ๊บหายอีกแล้ว กั๊กๆๆสะงั้น ล้อหลังน่ะครับ ล้อหน้าปรกติ

ด่าน recovery_Crysis น่ะครับ โหลดด่านตอนแรกเลย วิ่งไปหน่อยมีรถ ขันนี้แหละล้อหาย ไม่รู้เป็นที่ผมป่าว แพท 1.2 ต่อด้วย 1.21 ล้อหายเลย (ก่อนลงเทสล้อปรกติดี)

หมดมัลติเพลเยอร์ก็ปรกติ คันอื่นก็ปรกติ - -. 5555 อะไรของมัน
    ตอนแรกก็ว่าเอ้ย การ์ดเจ้งป่าวหว่า ลองเอาการ์ดเก่า 8600gt มาเทส ก็ เหมือนกัน ล้อหาย เอิกสๆ
    Last edited by armaku; 29 Oct 2008 at 00:06:32.

OverclockZone Member

ต่างกรรมต่างวาระนะครับเรื่องแบบนี้
    แต่โดยส่วนตัว ผมชอบนะครับเกมที่ทำออกมาเป็นภาษาไทย
    หลังๆ EA "แปล" บทสนทนาในเกมได้ออกมาค่อนข้างดี ในระดับใช้ได้เลยนะครับ

เมื่อก่อนผมเคยปรบมือให้กับทีมงานของ Newera เมื่อครั้งที่พวกเขาร่วมมือกันแปลเกม RPG อย่าง Divine Divinity (คู่มือของเกมนี้ ก็เนี้ยบมาก)
    เกมนี้นั้นที่ต้องชมเพราะว่าบทสนทนาในเกม ถ้าตีเป็นคำไม่ต่ำกว่า 1 ล้านคำนะครับ! ผมว่าเกมนี้เป็นชิ้นงานการแปลระดับมาสเตอร์พีซของ Newera จริงๆครับ

ผมว่ามันเป็นอะไรที่ "เก๋ไก๋" มากๆนะครับ (และน่าภูมิใจ) ที่เกม RPG เนื้อเรื่องยาว บทสนทนายิบย่อยซอยลึก ถูกแปลจากอังกฤษเป็นไทย (เป็นอะไรที่น่าทึ่งจริงๆ)
    ดังนั้นผมว่า ถ้าเกมไหนแปลไทยได้แล้วแปลออกมาดีๆ ก็ถือว่าน่าชื่นชมและน่าสนับสนุนนะครับ
    (ภาษาไทย น่าภูมิใจจริงๆครับ)

OverclockZone Member Goliathus's Avatar

ผมไม่ใช้ภาษาไทยครับ crysis ก็เล่นภาษาอังกฤษครับ ไม่เคยร้องขอ ไม่เคยบ่นด้วยครับ ผมชอบแบบนี้หนิครับ
    Last edited by Goliathus; 29 Oct 2008 at 09:01:27.

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

นี่แหละ คนเรา

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

สมมุติถ้าเกมที่เป็นของ อีเอ ให้พันธมิตรมาภาคตัวเกมเป็นภาษาไทยจะเป็นไงน้า

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks