Announcement

Collapse
No announcement yet.

ได้คอมเครื่องแรก ทำอะไรกับมันบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ได้คอมเครื่องแรก ทำอะไรกับมันบ้างครับ

ผมได้มะระดกตกทอดมาจากพ่อผม หลายปีมากๆๆแล้ว เป็น ACER เครื่องสีเขียวทั้งชุด ราคา 6 หมื่นกว่าบาท

(จะว่าไปแล้วผมเล่นคอมตั้งแต่เด็ก เล่นจอเขียวจอดำเล็กๆ เกมที่เล่นจะเป็นตัวหนังสือมาต่อๆกันเป็นรูปรถ)

Spec

Pentium 100 Mhz
    Ram 32
    Vga 2 Mb

นอกนั้นจำไม่ได้อะนะ

ผมได้มาตอนนั้นผมใช้ Windows ได้บ้างแต่ไม่คล่องเลย
    ผมก็ลอง ลงอะไรต่อมิอะไร ลบอะไรต่อมิอะไร ทำให้เข้า Windows ไม่ได้ พ่อต้องมาทำให้ผมหลายครั้งมาก หลังๆเกรงใจ

ลองไปลองมาเข้าไม่ได้อีกละ ต้องยกไปฟิว เมื่อก่อนบ้านอยู่ติดเลย โดนไป 600 แม่เจ้า
    แต่ตอนที่เขาลง ผมจำหมดทุกขั้นตอน คิดในใจว่า วันหลังไม่ได้แดรกเงินกรูแน่เมิง

พอกลับมาก็เหมือนเดิมครับ ลองมันหลายอย่างมากๆ เกมด้วย เมื่อก่อน ดูหนังยังได้ แต่เกมครับแม่เจ้าเล่นไม่ได้เลย รู้สึกว่าเล่นได้ประมาณ Doom1 อะครับ

เมื่อก่อนไม่รู้ เกมไหนออกมาใหม่ๆซื้อมาเลย โดยนึกว่าเกมคอมก็เล่นกับคอม พอเอามาลง พังครับผม จอขาวทั้งจอ เกมที่ทำให้เป็นอย่างนั้นคือเกม แควก1 ครับ รีเครื่องใหม่เข้ามาจอยังขาวไม่หาย

ต้องลง Windows ใหม่ นั้นเป็นครั้งแรกที่ผมลงเอง อ่านและทำตามขั้นตอนไป ในที่สุดก็ได้ครับ
    เดือนนึงผมลง Windows กับ โปรแกรมประมาณ 15 ครั้ง ครึ่งนึงของเดือนเลยก็ว่าได้ ผมลงจนจำคีย์ ต่างๆได้โดยไม่ต้องเปิดดูเลยครับ

หลังจากช่ำชองการลงโปรแกรมแล้ว คราวนี้ก็ถึงคราวรื้อ
    ผมถอดทุกอย่างออกมาหมด มาปัดเช็ด และค่อยๆประกอบเข้าไปใหม่ โชคดีมากๆครับ ที่เปิดติด

เครื่องนั้นต้องถือว่าเป็นสุดยอดครูของผมเลยครับ
    แล้วก็ขายเครื่องต่อให้กับคนรู้จักไป 10,000 ครับ เสียค่านายหน้าไป 500

มาซื้อคอมชุดอีกยี่ห้อ Powell โดยใช้ CPU AMD หลังจากนั้นผมก็ใช้ AMD มาเรื่อยๆครับ เจอปัญหามาตลอด นั้นจึงเป็นที่มาว่า เธอกับฉันเราแยกกันเถอะ เราไปด้วยกันไม่ได้อีกแล้ว

คบกันมาถึง แอดร่อนครับ ความเร็ว 1 G ออกมาใหม่ๆสดๆเลยครับยุคนั้น เล่นเอาบอร์ดพังไป 2 CPU 2เล่นห้องแอร์ ไหม้ควันขึ้นครับพี่น้อง
    เปลี่ยนใหม่ คราวนี้เปิดแอร์ เปิดฝาเคสเอาพัดลมเป่าเข้าไปอีก เปิดได้พักเดียวดับ ร้อนจัดครับ

ที่มาก็ประมาณนั้นเดี๋ยวนอกเรื่องหุหุหุ

เครื่องแรกของผม จำแม่นเลย

ยี่ห้อ packardbell

Pentium 75hz
    Ram 16
    hdd 1.2 g
    Vga 2 Mb
    ซาว ครีเอทีฟด้วย เป็นกาดแยก ISA มี โมเด็ม 28k บนกาดด้วย

ซื้อมา 89000 บาท กล่องใหญ่มากกก

ได้มาแบบ งงๆ คือ บอก พ่อว่าอยากได้คอม

2-3 วันต่อมาก มีพัสดุมาส่งตอน 1 ทุ่ม (ย้ำ 1 ทุ่ม-*-)

นั่งงง แกะประกอบตามคู่มือ นั่งมองอีกสักพัก ถึงกดเปิดเครื่อง (เรื่องของเรื่อง เปิดไม่เป็น)

นั่งดูของแถม พวกcd แถมมา 100 กว่าแผ่น บอกตรงๆ พึ่งเคยจับ cd ครั้งแรก ก้อคืนนั่น

ก้อ หัดใช้เรื่อยมา ใช้มา2ปี hdd เสีย เปลี่ยน ตัวใหม่ ขนาดเท่าเดิม เลยเพิ่มแรมไปด้วย แรมแบบ edo เพิ่มอีก 16 เป็น 32

สรุปตอนนี้ เครื่องนี้ก้อยังอยู่ เก็บลงลัง เป็นความทรงจำไป

Comment

ได้มาครั้งแรกก้อเสียบปลั๊กแร้วก้อเปิดสิคับ อิอิ

Comment

Originally posted by peachtoy View Post
        เครื่องแรกของผม จำแม่นเลย

ยี่ห้อ packardbell

Pentium 75hz
        Ram 16
        hdd 1.2 g
        Vga 2 Mb
        ซาว ครีเอทีฟด้วย เป็นกาดแยก ISA มี โมเด็ม 28k บนกาดด้วย

ซื้อมา 89000 บาท กล่องใหญ่มากกก

ได้มาแบบ งงๆ คือ บอก พ่อว่าอยากได้คอม

2-3 วันต่อมาก มีพัสดุมาส่งตอน 1 ทุ่ม (ย้ำ 1 ทุ่ม-*-)

นั่งงง แกะประกอบตามคู่มือ นั่งมองอีกสักพัก ถึงกดเปิดเครื่อง (เรื่องของเรื่อง เปิดไม่เป็น)

นั่งดูของแถม พวกcd แถมมา 100 กว่าแผ่น บอกตรงๆ พึ่งเคยจับ cd ครั้งแรก ก้อคืนนั่น

ก้อ หัดใช้เรื่อยมา ใช้มา2ปี hdd เสีย เปลี่ยน ตัวใหม่ ขนาดเท่าเดิม เลยเพิ่มแรมไปด้วย แรมแบบ edo เพิ่มอีก 16 เป็น 32

สรุปตอนนี้ เครื่องนี้ก้อยังอยู่ เก็บลงลัง เป็นความทรงจำไป
        ยังเก็บไว้อยู่ ดีจังครับ ผมดันไปขายซื้อเครื่องใหม่ นึกถึงอดีตก็เสียดาย ของหายากครับ

Comment

เครื่องแรกที่ผมได้ เล่นก็คงเป็น เครื่อง mac ละงับ เล่นที่ทำงานแม่ สมัยนั้น เครื่องหลักแสนงับ mac ตัวนึง =="! นั่งเล่น วาดรูป กับพวก ต่อท่อ minesweeper

ต่อมาค่อยมาเล่น เครื่องจอขาวดำ กับ เครื่องจอเขียว(บ้านตา) สมัยที่ยังเป็น dos อยู่ + แผ่น 5นิ้ว จำไมได้แล้วว่า ทำไมถึงเป็นคอมฯ... รู้สึกว่าจะจำจากรุ่นพี่ ที่ทำงานของพ่อกับแม่มามั่ง.... รู้ตัวอีกทีก็มานั่ง ลงเกม / format ลง dos พิมพ์งานบน wordจุฬา (แล้วกะเคยโดนห้ามเล่น เลยเข้าไปป่วน .bat ที่ใช่ run ตอน start เครื่องซะเค้าทำงานมะได้ไปหน ^^a')

แต่มาเริ่มได้ แกะแยก ประกอบ ถอด รื้อ ก็เอาตอนสมัย Pentium นี้ละงับ ^^'

Comment

เครื่องแรกที่ได้สัมผัสรู้สึกเป็น CPU 286
            ใช้ DOS เอามาใช้ CU WORD มี floppy ขนาด 5.25" อย่างเดียวครับ (ไม่รู้ว่าทนใช้ไปได้ไง)

ต่อมาป็น CPU 486 เล่นเกมยิง แนวตั้ง ขาว-ดำ มีเสียง ตู็๊้้่ีดๆๆๆ เวลายิง (จำชื่อเกมไม่ได้แล้ว) แล้วก็ใช้ CU word ด้วย

แล้วก็เข้าสูยุค PENTIUM 233MHZ WINDOWS 95 ใช้เล่น FIFA WORLD CUP 98 เล่น INTERNET / OFFICE - เป็นเครื่องที่ทำให้ได้ใช้ computer อย่างจริงๆจังๆ ครับ

แล้วก็มา PENTIUM III 800MHZ ต่อด้วย PENTIUM 4 2.4 (เครื่องนี้ใช้ 4 ปีกว่า)

ปัจจุบันใช้ C2D E8400 ครับ ซื้อต้นปีให้เป็รางวัลตัวเองครับ ใช้เล่น PES2009 ,โหลดบิท, ไรท์ DVD แล้วก็ encode DVD ISO เป็น MP4 ใส่ iphone ทั้งหมดนี้ทำในเวลาเดียวกันครับ (harddisk คนละลูกครับ) ไม่มีกระตุก สะใจดีครับ 555 [HDD 5 ลูก / ATI HD3870 / RAM 2GB / Board DFI X38]

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ

P.S. เอ่อคุณ ittiphol ช่วยเปลี่ยนรูป signature หน่อยครับ ขอเป็นสาวแท้ครับ 555
            Last edited by huispeed; 29 Oct 2008, 10:50:28.

Comment

^
              ^
              คล้ายท่านนี้ครับ คห 7. (ขี้เกียจพิมพ์) - -* ได้มาก็ สำรวจทุกอย่าง งัดแงะ แกะทุกอย่าง ทั้ง software และ hardware

Comment

ตอนเด็กเล่น Apple ของน้าคับ รุ่นไรก็ไม่รู้ แอ้ปเปิ้ลสมัยนั้นโลโก้เป็นรูปแอ้ปเปิ้ลสีรุ้งอ่ะ เล่นเกม J Bird แล้วก็ยิงๆ คล้ายๆ GARAGA ไรนี่แหละ ใช้แผ่นบูทอันเท่าควาย แผ่น 5 นิ้ว ฮา

เครื่องต่อมาแม่ซื้อให้คับ สมัยนั้นผมอยู่ ป.5 แพงเอาเรื่องเลยตอนนั้น

486 dx4 66Mhz (Windows เป็นไงน่ะเหรอ สมัยนั้นไม่รู้จัก เมาส์ก็ไม่รู้จัก ยังไม่จำเป็นต้องใช้)
                เล่น Wolf 3D, DOOM, FIFA95, SPACE HULK ชนิดที่ว่า คำสั่งของ DOS อยู่ในหัวเกือยหมด ปล. ตอนนี้ลืมหมดแล้ว 555+

เครื่องต่อมา Celeron 266Mhz ก้าดจอ Voodoo Banshee ขายไปแล้ว 500 บาท การ์ดตำนาน เสียดายมาก ไม่น่าเลยเรา T_T การ์ดต่อมา GF2 MX400 ก็ขายไป 400 บาท ซื้อมาตั้ง 2500 กว่าจะเก็บเงินได้สมัยนั้น T_T ตอนนั้นก็ราวๆ ปี2 Counter Strike Beta กำลังบูม

ต่อมา AMD Athlon XP 2500+ ตังค์แม่อีกตามเคย ซื้อมาตอนอยู่ปี 5 (4 ปีเรียนยังไม่จบ ฮา)

ต่อมา ทำงานแล้ว ได้ครึ่งปี หาเงินซื้อเองเลยเมื่อเดือนมีนาที่ผ่านมานี่เอง

4200+, GSkill 2 GB, HD3850, DVD-RW, HDD 2 ลูก, X-Fi X-Treme Music, LCD Wide 19" กำลังจะขายเครื่องเก่า แล้วเอาเงินไปให้แม่กั้บ ขอบคุณคับแม่
                Last edited by Xenomorph; 29 Oct 2008, 11:10:17.

Comment

เครื่องแรกก็ Atec intel 166 mgh เปิดเครื่องเป็น ปิดเครื่องเป็น แต่ยังลงเกมอะไรไม่ได้เลย อ่านภาษาอังกฤษไม่ออก มาจริงจังก็ตอนม.๒ ได้แหละ เพื่อนเก่งคอมเราก็อยากเก่งบ้าง บวกกับเริ่มอ่านฟิวเจอร์เกม มันฟุ้งซ่านอย่างเล่นเกมเราก็เริ่มลงเกมเป็น ไปเรียนมาก็ประกอบเป็น ลงวินโดวส์เป็น ตอนนี้เครื่องนั้นทิ้งไปแล้ว เป็นเครื่องใหม่มาประมาณ 5 ครั้ง แตกออกเป็น 3 สายการผลิต ตอนนี้อยากแตกไลน์เป็นเครื่องที่ 4 แต่คำนวณแล้วสู้ค่าไฟไม่ไหวครับ มันเปลืองไปเพราะอยู่หอพักกับเพื่อน

Comment

เห็นลายเซ็น จขกท รีบเลื่อนลงอย่างเร็วเลย

Comment

Originally posted by 11pm View Post
                      เห็นลายเซ็น จขกท รีบเลื่อนลงอย่างเร็วเลย
                      นั่นดิ
                      เที่ยงนี้จะกินข้าวลงมั๊ยเนี้ย

ไปล่ะ..

Comment

เห็นแต่ละคนแล้ว เล่นคอมได้มาจากความบังเอิญจริงๆเลยครับ

ปัจจุบันต้องบังคับให้เป็นให้เรียน

Comment

โอ........ถ้าหากจะบอกว่า คอมพ์เครื่องแรกที่ได้จับ ได้เล่นละก็เป็นเครื่อง radioshack .....ไม่ทราบรู้จักไหมครับ....25 ปีที่แล้วนั่นแหละ ...ใช้เทปคาสเสทเป็นตัวเก็บข้อมูลครับ.....แล้วก็หัดเขียนโปรแกรมภาษาเบสิก.....อันนี้ตอนเรียนนะครับ
                          ถ้าหากจะนับว่า คอมพ์เครื่องแรกที่ได้เป็นเจ้าของจริงๆ ก็เมื่อประมาณ สิบกว่าปีที่แล้วนี่เองครับ ยุค pentium III 500 MHz. ผมจำได้เลย...เปิดเครื่องครั้งแรกนั่งจ้องหน้าจออยู่ครึ่งชั่วโมง....ถามตัวเองในใจ ตูจะทำอะไรกับเอ็งได้บ้างวะเนี่ย
                          จากนั้นก็ลองผิดลองถูกมาเรื่อยๆ...คล้ายๆ เจ้าของกระทู้เลยครับ
                          เฮ้อ มาเรียน คอมพ์ เอาตอนแก่นี่มันลำบากจริงๆ หูตาไม่ค่อยดี....

Comment

ซื้อเองก็ x2 4000+ เครื่องนี้แหละ ก็ มาถึงก็ลาก 3.0g เลย เอามาเล่นเกมส์ และดูหนังโป๊ะ หนังทั่วไป

ฟังเพลง

Comment

ได้มาเมื่อ 5ปีที่เเล้ว ceroron D 2.4 บอกแม่เอามาพิมส์งาน
                              สุดท้ายมานั่งเล่น ragnarok 555+
                              ปัจจุบันมันได้ตายด้วนน้ำมือผม 555
                              ตอนนี้ le1620 จ้า

Comment

Working...
                              X