Announcement

Collapse
No announcement yet.

เริ่มต้นกับ Hackintosh ในแบบเริ่มต้นจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สวัสดีครับ พอดีผมติดตั้งตามวิธีใช้ Unibeat ติดตั้งได้ปกติ พอติดตั้งเสร็จต้องใช้ nv_disable=1 ในการ boot เพื่อเลือกภาษา ก็เข้าได้ ติดตั้ง mutibeat เสร็จเรียบร้อย ตามด้วย webdriver nvdia แต่มีปัญาหาตอน boot เครื่อง โดยใช้ bootloader ที่ติดตั้งลง HDD ไม่ได้ครับ จะขึ้น error ตลอด แม้ว่าจะใช้คำสั่ง nv_disable=1 หรือไม่ใช้ก็จะเข้าไม่ได้ แต่ถ้าใช้ USB boot จะเข้าได้ครับ แต่ต้องใช้ คำสั่ง nv_disable=1 boot ตลอด แม้ว่าลง webdriver nvdia แล้วก็ตาม แล้วการ์ดจอมันก็ใช้งานไม่ได้ครับเจอแรม GPU แค่ 4MB
    สเปกเครื่อง
    บอร์ด Asus H97M-E
    Cpu i3-4160 3.6Ghz LGA1150
    Ram 12GB
    การ์ดจอ Asus nvidia gt730

Comment

Originally posted by paegamer View Post
      ผมลง mac os 10.11.3(โหลดจาก app store) จาก unibeast 6.1.1 มันโหลดเข้าหน้าโลโก้ apple ได้สักครึ่งหลอดก็รีสตาทเครื่องเองอะครับ เลยลองกด -v ดูปรากฏว่ามันขึ้นรูปนี้ก่อนรีสตาท

ต้องแก้ไขยังไงหรอครับ
      Spec
      i5-4460
      GTX 960
      Asrock B85M-PRO3
      HDD มี 2 ลูก แยก window os กับ mac os
      ตัวแปรน่าจะอยู่ที่ GTX960 ครับ ซึ่งในคลิป ผมได้แนะนำการปิดการทำงานเอาไว้ก่อนด้วยคำสั่ง nv_disable=1 เอาไว้แล้ว จนกว่าเราจะติดตั้ง OS X เสร็จ และลง ไดเวอร์ให้การ์ดจอ

Originally posted by janspirit View Post
      สวัสดีครับ พอดีผมติดตั้งตามวิธีใช้ Unibeat ติดตั้งได้ปกติ พอติดตั้งเสร็จต้องใช้ nv_disable=1 ในการ boot เพื่อเลือกภาษา ก็เข้าได้ ติดตั้ง mutibeat เสร็จเรียบร้อย ตามด้วย webdriver nvdia แต่มีปัญาหาตอน boot เครื่อง โดยใช้ bootloader ที่ติดตั้งลง HDD ไม่ได้ครับ จะขึ้น error ตลอด แม้ว่าจะใช้คำสั่ง nv_disable=1 หรือไม่ใช้ก็จะเข้าไม่ได้ แต่ถ้าใช้ USB boot จะเข้าได้ครับ แต่ต้องใช้ คำสั่ง nv_disable=1 boot ตลอด แม้ว่าลง webdriver nvdia แล้วก็ตาม แล้วการ์ดจอมันก็ใช้งานไม่ได้ครับเจอแรม GPU แค่ 4MB
      [ATTACH=CONFIG]3541857[/ATTACH]
      สเปกเครื่อง
      บอร์ด Asus H97M-E
      Cpu i3-4160 3.6Ghz LGA1150
      Ram 12GB
      การ์ดจอ Asus nvidia gt730
      สำหรับการ์ด ซีรี่ย์ 7 กับ 9 คงต้องทำเพิ่มแล้วละครับ คือบังคับให้การ์ดจอทำงานด้วยคำสั่ง nvda_drv=1

ทำคลิปให้แล้วครับ ^_^

Comment

ลองใช้คำสั่ง nv_disable=1 แล้วครับขึ้นหน้านี้
        เลย -v ดูปรากฏว่าขึ้น Still waiting for root device

ต้องแก้ไขอย่างไรหรอครับ

Comment

[QUOTE=pann;69370809]สำหรับการ์ด ซีรี่ย์ 7 กับ 9 คงต้องทำเพิ่มแล้วละครับ คือบังคับให้การ์ดจอทำงานด้วยคำสั่ง nvda_drv=1

ทำคลิปให้แล้วครับ ^_^

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
          สวัสดีครับ พอดีผมทำตามวิธีในวิดีโอข้างบน install os ใหม่เลย แล้วก็ลง webdriver แล้วก็ทำตามวิดีโอ ใส่ nvda_drv=1 แล้ว ก็ลงติดปัญหาเหมือนเดิมครับ boot จาก HDD ไม่ได้เหมือนเดิม แต่พอ boot จาก usb จอก็หายไปเลยครับ
          ถ่ายวิดีโอมาให้ดูประกอบด้วยครับ กลัวจะไม่เข้าใจที่ผมบรรยาย แฮ่ๆ รบกวนช่วยด้วยนะครับ ตอนนี้ทุกอย่างโอเคหมดแล้ว เน็ตได้ เสียงได้ usb 3.0 ได้ แต่ขาดการ์ดจอย่างเดียวที่มีปัญหา
          Last edited by janspirit; 17 Feb 2016, 13:36:40.

Comment

Originally posted by paegamer View Post
            ลองใช้คำสั่ง nv_disable=1 แล้วครับขึ้นหน้านี้
            [ATTACH=CONFIG]3543216[/ATTACH]
            เลย -v ดูปรากฏว่าขึ้น Still waiting for root device
            [ATTACH=CONFIG]3543217[/ATTACH]

ต้องแก้ไขอย่างไรหรอครับ
            เป็นเหมือนกันครับ
            spec notebook
            cq42-166tx corei3 330m 2.3g
            การ์ดจอ ati hd 5430
            hdd 500g
            ram6g
            แก้ยังไงครับช่วยหน่อย

Comment

Originally posted by nueng1911 View Post
              เป็นเหมือนกันครับ
              spec notebook
              cq42-166tx corei3 330m 2.3g
              การ์ดจอ ati hd 5430
              hdd 500g
              ram6g
              แก้ยังไงครับช่วยหน่อย
              ยังแก้ไม่ได้เลยครับ

Comment

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ผมติดอยู่ตรงนี้นะครับ เข้าหน้าเลือกภาษาแล้วให้ต่อ Keyboard พอดีใช้โน๊ตบุ้คอยู่แล้วนะครับ

Comment

ลงเรียบร้อยครับ ลงง่ายมากๆ ขอขอบคุณที่ทำคลิบที่เข้าใจได้ง่ายมาก...

แต่ตอนนี้ติดอยู่ที่เสียงครับ ยังทำไม่ได้ ไม่ทราบว่าต้องยังไงบ้างครับ เสียงบนเมนบอร์ทผมเป็น VIA

และอีกอย่างหนึ่งคือ เวลาเปิดวีดีโอฟูลสกรีน หน้าจอจะกระพริบ ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ

MB: ASUS P7P55D-E
                      GC: ATI Readon HD5750
                      Last edited by abunsm; 15 May 2016, 11:59:06.

Comment

ชิปเสียงบอร์ดตัวนี้จะใช้ชิป VIA? VT2020 ตอนติดตั้ง unibeast ส่วนของ Audio เลือก Universal เลือกเป็น VoodooHDA ต้องลองดูว่าอันไหนเข้ากันได้กับ ชิปเสียงบอร์ดตัวนี้
                        Last edited by rainsmile; 17 May 2016, 23:03:47.

Comment

Originally posted by rainsmile View Post

ชิปเสียงบอร์ดตัวนี้จะใช้ชิป VIA? VT2020 ตอนติดตั้ง unibeast ส่วนของ Audio เลือก Universal เลือกเป็น VoodooHDA ต้องลองดูว่าอันไหนเข้ากันได้กับ ชิปเสียงบอร์ดตัวนี้
                          ขอบคุณมากครับผม

Comment

ได้ คีย์บอร์ด (ก๊อปจีน) มาทดลองครับ

เห็นมานานแล้วล่ะ จะซื้อ..จะซื้อ ก็หลายที แต่คนขายขู่เหลือเกิน ว่ามันเอาไว้ใช้กับพวก สมาร์ทโฟน แท็ปเลต นะ แต่ไหนๆ ก็ไหนๆ ไม่ลองไม่รู้ แหะๆ

สำหรับการเชื่อมต่อนั้น ก็แน่นอนว่า PC เรามันไม่มี ฮาร์ดแวร์ ในส่วนที่ปล่อยสัญญาณบูลทูธ ออกมานั่นเอง ไม่เหมือนพวกอุปกรณ์โมบาย อย่าง โน๊ตบุค แท๊ปเลต สมาร์ทโฟน

เราเลยต้องหาอุปกรณ์ส่งสัญญาณบูลทูธต่อเพิ่มเข้ากับเครื่องเรา เช่น USB Bluetooth แล้วมันก็จะเหมือนกับเชื่อมต่อกับ เครื่อง mac แท้ๆนั่นเอง ถ้าเคยเชื่อมคีย์บอร์ดไวเลส กับ imac , mac mini ก็จะประมาณนั้น นั่นละครับ

ทีนี้ ถ้าเสียบตัว USB Adaptor แล้ว มันมองไม่เห็นกัน ก็คงต้องลง kext fix กันเพิ่มนิดหน่อย (ใต้คลิป ผมก็วางลิงค์ไว้ให้ เช่นเคย แหะๆ)

ก็ถ้าอยากเพิ่มเติมความเนียน ก็จัดหากันได้ครับ

เกือบเนียนแระ แหะๆ

Comment

ได้เมาส์คีบอร์ดมาเท่าไรครับ

Comment

Originally posted by rainsmile View Post
                                ได้เมาส์คีบอร์ดมาเท่าไรครับ
                                เม้าส์ 149 ครับ ถ้าเป็นตัวสาย USB 99 บาท โลตัส

คียบอร์ด 390 อมรบิ๊กซีครับ (อันนี้ถือว่าบังเอิญ เพราะผมจะไปซื้อ Cap start พัมลมตั้งพื้นมาเปลี่ยน แต่เหลือบไปเห็น แหะๆ)

** ตัวคีย์บอร์ด สำคัญที่ตัว ส่งสัญญาณ Bluetooth ด้วยนะครับ ผมนึกว่า Bluetooth เวอร์ชั่นเก่าๆมันจะใช้ด้วยกันได้ พอดีมี Bluetooth Adaptor เวอร์ 2.0 สมัยเก่า ที่มันตัวเท่า USB แฟลสไดร์อยู่ ปรากฏว่า ไม่เจอกัน
                                ก็ต้องไปหาซื้อ เวอร์ชั่น สมัยใหม่ 4.0 มาเสียบเข้าไป เข้าเนื้อไปอีก 199 บาท T T

Comment

Working...
                                X