Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตามหาความจริง ทำไม Playstation3 เล่นเกมส์1080P,720Pได้หนืดเท่ากัน ไม่เหมือน PC เกมส์?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตามหาความจริง ทำไม Playstation3 เล่นเกมส์1080P,720Pได้หนืดเท่ากัน ไม่เหมือน PC เกมส์?

ตามหาความจริง ทำไม Playstation3 เล่นเกมส์ 1080P,720P ได้กระตุกและความหนืดเท่ากัน
    ไม่เหมือน PC เกมส์?

มันน่าสงสัยกับสถาปัตยกรรมครับตรงที่ PS3 เนี๊ยะถ้าเล่นเกมส์ความละเอียด 1920*1080

ความหนืดกับความกระตุกก็เท่ากับ 720P 1366*720 อย่าง DeadSpace ครับ อันนี้เพื่อนผมทดสอบ กับ LCDTV 32 นิ้ว FullHD 5 ms

แต่ถ้าเป็น เกมส์ PC ความกระตุก มันขึ้นอยู่กับความละเอียด เปิด AA เปล่า?? AF ไหม??

ถ้าเป็นเกมส์ PC เกมส์เดียวกันเล่น 1080P กับ 720P ทำไมมันกระตุกและหนืดต่างกันมากไม่
    เหมือน Playstation 3???

ถามผู้รู้ครับ

ขอบคุณครับ

เกมส์ pc ต่างแน่นอนครับ อัตราการกินเสปคเครื่องขึ้นอยู่กับขนาดของภาพที่ใช้ด้วย 1080p กินเสปคมากกว่า ใช้hardware เพิ่มขึ้น แรมการ์ดจอเพิ่มขึ้น ยิ่งเปิด AA AF ยิ่งกินหนักเข้าไปใหญ่

nvidia ต่อให้gtx280 ลองดูอัตราเฟรมเรตตอนเขาเล่นจอใหญ่ 1900*1200 กับ1280*1024 สิครับ ต่างกันมากมาย จอยิ่งใหญ่ เฟรมเรตยิ่งหล่นไปเยอะ แต่ATI จะหล่นน้อยกว่าครับ

Comment

เรื่องกระตุกการเล่นเกมบน PC มันเป็นปกติอยู่แล้วครับเพราะมันรันเกมภายใน OS ซึ่งในOS มันต้องจัดสรรพทรัพยากรต่างๆให้กับprocess อื่นๆ(ที่เราไม่เห็น)ด้วย แต่ console มันไม่ต้องใช้ทรัพยากรไปจัดสรรพเรื่องอื่นๆเหมือนกับ PCครับ ใช้ทรัพยากรได้คุ้มค่าสุดรันตรงๆ

ส่วนเรื่องframerate ของconsoleเค้าfixนะครับ ไม่ว่าจะรันที่เท่าไหร่มันก็กระตุกเท่ากันหมด ไม่เชื่อคุณเอาTV ธรรมดา480เส้นมาเล่นแล้วไปเทียบกับLCD 720 หรือ 1080 ก็ได้ ไม่ต่างกันครับ แต่PC เค้าไม่fix อยู่แล้วครับ ขืนfixไว้ คนด่าตายเลย ทำไมใช้280GTXแล้วมันไม่ต่างกับ 6600GTวะ ทำนองนี้ครับ

Comment

อ่อ เรื่อง framerate เกมส์console ไม่รู้นะ ผมไม่มีconsole แต่ดูพวกช่อง Cybernet อะไรพวกนี้ review เกมส์ console บางเกมส์ เขาก็มีติข้อเสียเรื่องอัตราFramerate บางเกมส์ที่ไม่ลื่นไหลเหมือนกัน ????? อย่างนี้เกิดจากอะไรหว่า? Optimize มาไม่ดี หรือมันRender ไม่ไหว???

ลองโพสในเวปgconsole ดูครับ คนเล่นconsole เยอะ

Comment

ที่เจอมี 2 แบบ

Console จะ หนืด ๆ ไม่ก็ เป็นแบบ Motion blur

PC จะ กระตุก เป็นส่วนใหญ่ มากกว่า หนืด

ที่ต่างด้าน hardware คือ CPU คนละสถาปัตยกรรม Cell กับ intel , amd คนละเรื่องกันเลยครับ

เกมที่เขียนมาแบบ Multi มักจะได้ผลลัพท์ที่ต่างกันในแต่ละเครื่องที่ความละเอียดเท่ากัน สวยกว่า ลื่นกว่า ก็ว่ากันไป

Comment

มาเก็บรายละเอียด

Comment

อดีตเคยเกรียนจัดเรื่อง PS3 ครับ
              ตอบสั่นๆเลยครับ PS3 แรงทุกอย่าง แต่ GPU กับมีเพียง 1 Core
              ทั้งๆที่มี การแบ่งCPUสำหรับProcessจากGPUโดยเฉพาะเลย โดดๆจากหลายคอร์บนCell

ในคอมพิวเตอร์นั่น ความละเอียดอยู่ที่ DirectX กำหนดมาครับ เล่นเกมส์บน DX9 จะปรับ
              ขนาดความละเอียดภาพได้น้อยกว่า DX10 ครับ เพราะเทคโนโลยีข้อกำจัดอิสระมากขึ้น

PS3 นั่นเหมาะสำหรับจอภาพประมาณ 22 นิ้วครับ ตอนนี้ใน ปัจจุบัน nVIDIA GPU@PS3 คงจะpipeline FULL
              เพราะเกมส์ได้มีการพัฒนาไปมากโดย SONY จะไม่ยอมลดEffect พวก แสงแน่ ทั้งๆที่GPU
              มี เทคโนโลยีที่เก่ากว่า ต้องมีการProcess หนักๆตาม โดยการกำหนดขึ้นอยู่กับผู้เขียนเกมส์ครับ
              เดาเอาละ PS4 น่าจะเป็น CPU:4 Core RAMDR2-3 GPU:nVidia 2 Core ROM:Blu-ray V.2 เดานะ
              7 คอร์เลิกกันครับ พอที่ ขอ Safe Energy บ้างละครับ
              จบครับ ผมเองก็ งง จบ แบบ งงๆ

Comment

อดีตเคยเกรียนจัดเรื่อง PS3 ครับ
                ตอบสั่นๆเลยครับ PS3 แรงทุกอย่าง แต่ GPU กับมีเพียง 1 Core
                ทั้งๆที่มี การแบ่งCPUสำหรับProcessจากGPUโดยเฉพาะเลย โดดๆจากหลายคอร์บนCell

ในคอมพิวเตอร์นั่น ความละเอียดอยู่ที่ DirectX กำหนดมาครับ เล่นเกมส์บน DX9 จะปรับ
                ขนาดความละเอียดภาพได้น้อยกว่า DX10 ครับ เพราะเทคโนโลยีข้อกำจัดอิสระมากขึ้น

PS3 นั่นเหมาะสำหรับจอภาพประมาณ 22 นิ้วครับ ตอนนี้ใน ปัจจุบัน nVIDIA GPU@PS3 คงจะpipeline FULL
                เพราะเกมส์ได้มีการพัฒนาไปมากโดย SONY จะไม่ยอมลดEffect พวก แสงแน่ ทั้งๆที่GPU
                มี เทคโนโลยีที่เก่ากว่า ต้องมีการProcess หนักๆตาม โดยการกำหนดขึ้นอยู่กับผู้เขียนเกมส์ครับ
                เดาเอาละ PS4 น่าจะเป็น CPU:4 Core RAMDR2-3 GPU:nVidia 2 Core ROM:Blu-ray V.2 เดานะ
                7 คอร์เลิกกันครับ พอที่ ขอ Safe Energy บ้างละครับ
                จบครับ ผมเองก็ งง จบ แบบ งงๆ

Comment

บอกได้เลย Consoleส่วนใหญ่อยู่ที่ผู้เขียนเกมด้วยครับ

Comment

PS3 ขายเกมครับ คนผลิตต้องผลิตเกมให้เข้ากับเครื่อง
                    com ขายเครื่องครับ คนผลิตเกมแรงให้ได้ขายการ์ดจอขายcpuครับ
                    มันต่างกัน - -

Comment

Originally posted by poptepleela View Post
                      ตามหาความจริง ทำไม Playstation3 เล่นเกมส์ 1080P,720P ได้กระตุกและความหนืดเท่ากัน
                      ไม่เหมือน PC เกมส์?

มันน่าสงสัยกับสถาปัตยกรรมครับตรงที่ PS3 เนี๊ยะถ้าเล่นเกมส์ความละเอียด 1920*1080

ความหนืดกับความกระตุกก็เท่ากับ 720P 1366*720 อย่าง DeadSpace ครับ อันนี้เพื่อนผมทดสอบ กับ LCDTV 32 นิ้ว FullHD 5 ms

แต่ถ้าเป็น เกมส์ PC ความกระตุก มันขึ้นอยู่กับความละเอียด เปิด AA เปล่า?? AF ไหม??

ถ้าเป็นเกมส์ PC เกมส์เดียวกันเล่น 1080P กับ 720P ทำไมมันกระตุกและหนืดต่างกันมากไม่
                      เหมือน Playstation 3???

ถามผู้รู้ครับ

ขอบคุณครับ

ต่อออก LCDTV 32 นิ้ว FullHD อันไหนภาพสวยกว่ากันครับ เกมเดียวกันนะ หรือว่าคนเขียนเกมมันเขียนรายละเอียดต่างกันหว่า ผู้รู้ตอบทีครับ งง 555

Comment

--อีกอย่างที่คิดไว้ครับ Playstation 3 มี CPU 7 คอ (ชิพ Cell)
                        แต่ PC สูงสุด มี 4 คอ PC ถ้าแค่เรื่อง CPU มีโอกาสประมวลผล
                        ได้เยอะกว่า 7 คอไหมครับ??? (ผมไม่มั่นใจ เท่าไร)

--HD4670 ถ้าเล่นจอ 22 นิ้ว กับ PS3 จอ 22 นิ้ว เหมือนกัน ในความละเอียดเท่ากัน
                        คิดว่า กราฟฟิกใครแรงกว่า ดีกว่า เร็วกว่ากันครับ??? (ทั้งๆ ที่สถาปัตยกรรมคนละอย่าง
                        แต่ Ps3 เขียนเกมส์บน PC และ Test Test เกมส์บน PC อย่าง softimage,maya,3dsmax

((ผมสังเกตุ GTA4 บน Play3 เนี๊ยะ รันแค่ 640P แต่เบลอกว่า xbox360 (720P)
                        แล้วก็ Play3 เนี๊ยะเทียบเท่าการ์ดจอประมาณ 7900GTX) GTA4 ที่จะออก PC ธ.ค.นี้
                        รอดูต่อไปว่า HD4670 จะรับความละเอียดได้เท่าไรที่ไม่กระตุก และหนืด จะเหนือกว่า PS3 หรือไม่
                        ติดตามตอนต่อไป

--เกมส์ Play3 ส่วนใหญ่ตอนนี้รันได้จริง 720P แต่เกมส์ใหม่ๆ ที่บอก 1080P
                        ไม่รู้ของจริงหรือเปล่า??

ถามผู้รู้ต่อไป......

ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับคำตอบทั้งหลาย

Comment

Working...
                        X