Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ Format Harddisk ไม่ให้กู้ข้อมูลขึ้นมาได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ Format Harddisk ไม่ให้กู้ข้อมูลขึ้นมาได้

หากต้องเอาเครื่องคอมพิวเตอร์ส่งเข้าศูนย์ แล้วไม่ต้องการให้เขามากู้ข้อมูลของเราไป คือว่าต้องการ Format Harddisk แบบไม่ต้องการให้เขามากู้ข้อมูลเราไปดู หรือไปใช้ได้ ต้องทำอย่างไรครับ เพราะว่าการ Format แบบธรรมดา แค่ใช้ โปรแกรม Recovery ก็สามารถกู้มาได้หมดเลย ช่วยแนะนำวิธีการ Format หรือโปรแกรมการสับข้อมูลเป็นชิ้นๆ อะไรพวกนี้ครับ แบบไม่มีใครกู้ข้อมูลได้ให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

F-disk หลาย ๆ รอบครับ พอช่วยได้

Comment

Format แบบ Full ซิครับ เอาไปต่อกับอีกเครื่อง

หรือจะใช้แผ่น Windows Format ก็ได้ครับ

Comment

ลองอ่านอันนี้ดูก่อนนะ

VIEW\

Comment

low level format

Comment

หาแผ่น ควิกPc(97) ที่มีไฮร์เออร์บูืทครับ มันจะมีโปรแกรมจัดการพวกฮาร์ดดิสแล้ว
            format แบบ low level แบบท่านข้างบนว่าครับ
            หรือถ้าเป็นแฟลสไดร์ ก็ก๊อบmp3ใส่ให้เต็มแล้วลบออกครับ แต่ถ้าเป็น HD ชัก 300GB คงหาMP3ใส่ไม่ใหวแน่

Comment

เคยเห็นในหนังเวลาผู้ร้ายบุกฐานอ่ะครับ ลบปื้ดๆ อิอิ ไม่รุหนังมันโม้เป่าหรือมันลบเสร็จ hdd พังไปเลยไม่รู้ดิ

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
                low level format
                ไม่แน่ใจนะครับ เคยเจอว่าบางที่ถ้าฮาร์ดดิสก์ผ่านการทำ Low Level Format แล้ว จะหมดประกันไปเลย

ย้ำว่า ไม่แน่ใจนะครับ..

Comment

Originally posted by littlefish View Post
                  ไม่แน่ใจนะครับ เคยเจอว่าบางที่ถ้าฮาร์ดดิสก์ผ่านการทำ Low Level Format แล้ว จะหมดประกันไปเลย

ย้ำว่า ไม่แน่ใจนะครับ..
                  ถ้างั้น Zero-write ก็พอ

Comment

โดยปกติผมจะใช้ Zero fill ใน HD tune pro ครับ

Comment

Working...
                    X