Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรุ้ข้อมูลเกี่ยวกะ ซีพียูอ่าค่ะ ช่วยหน่อยย่ะค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรุ้ข้อมูลเกี่ยวกะ ซีพียูอ่าค่ะ ช่วยหน่อยย่ะค่ะ

คือว่า เค้าอยากได้ คอมที่เอาไว้ใช้ได้ทุกอย่าง เกมด้วย แล้วก้อ ซื้อครั้งนี้แล้วใช่ยาวนานไปเลย คือช่วยแนะนำหน่อย ส่วน ซีพียูอ่ะ ก้อคอทูดูโอเนี่ย เบือกใช้อันไหนดี คือว่า ถ้ามีงบอ่ะ แล้ว Cache Size 4MB 2MB มันต่างกันยังงัยค่ะ มันคืออารัย คือว่า เค้าอยากรุ้เกี่ยวกับเรื่องคอม แต่ไม่มีพื้นเลย ขอช่วยบอดเสปคหน่อยด้วยอ่าค่ะ ขอบคุนค่ะ

งบเท่าไหร่เนี่ย

Comment

ถ้าไม่ตั้งงบล่ะ ลองบอกหน่อย แล้วก้อถ้าตั้ง ซัก30000-35000 ประมานนี้

Comment

Cache Size 4MB 2MB ยิ่งมี Cache มากก็ยิ่งทำให้ความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลบนเมโมรี่รวดเร็วยิ่งขึ้นครับ เพราะ cache ส่วนใหญ่จะมีความเร็วในการส่งถ่ายข้อมูล เท่ากับการทำงานของ CPU ซึ่งต่างจาก memory ภายนอกที่จะทำงานเพียง1 : 3 หรือ 1 : 2 ของBus CPU สรุปยิ่งมากก็ยิ่งดีจ้า

ส่วนเลือกใช้งาน CPU ถ้าง้บ ไม่เกิน 35000 ก็ควนเลือก CPU รุ้น E4300 6300 6400 เพราะจะได้เหลือเงินไปซื้ออย่างอื่น เด๋วจะหมดที่ CPU ซะหมด

Comment

ก่อนมีพื้นควรมีฐานรากก่อนนะครับเดี๋ยวมันจะพังเอา อิอิ

Comment

ผมว่า E6300 ก็พอแล้วล่ะครับ เพราะผมไม่รู้สึกเลยล่ะครับว่า cache 2 MB กับ 4 MB มีอะไรต่างกัน(ผมอาจจะสัมผัสช้าก็ได้นะ)
            ถ้า 35000 จริงๆก็ตามข้างบนไปเหอะครับ CPU ดีอย่างเดียวมันใช้ทำไรไม่ได้หรอก

Comment

Cache 4MB จะมีประโยชน์มากๆ เมื่อ C2D ทำงานที่ความเร็วสูงกว่า 2.4GHz ขึ้นไป

Comment

E6300 ก็แรงแล้ว

Comment

E4300 ก็แรงแล้ว อิอิ

Comment

E6700จะดีกว่าป่ะมีงบตั้ง 35000 แต่ถ้าเอาจอ LCD ก็ แค่ E6600 ก็พอ

Comment

ง่ายๆ cache มากๆ ยิ่งเร็ว

Comment

Working...
                      X