overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 90

Thread: แหล่มเลยยยยย : คอมฯกบในกะลา

OverclockZone Member กบในกะลา's Avatar

Talking แหล่มเลยยยยย : คอมฯกบในกะลา

แว้น ๆ ๆ
    มาแล้ว เสียเวลาไปนาน ไม่ใช่เรื่องรูปหรืออะไรที่เกี่ยวกับ แหล่มเลยยย นะครับ
    มัวแต่ไปหาข้อมูลท่องเที่ยวอยู่ป่าอยู่เขาอยู่ เลยเสียเวลาไปนิด
    ====================================================
    ความเดิมตอนที่แล้ว
    ====================================================
    เนื่องจากที่กระพ้มซื้อ PSU NMB สุดโต่งของคุณนิวมา สิ่งที่หนักใจที่สุดคือ ความยาวของสายไฟ
    ซึ่งมันยาวมาก ซึ่งในกระทู้นี้จะเห็นการใช้เงินอันฟุ่มเฟือยไร้สาระละลายให้กับร้านค้าแถวบ้านนะครับ
    และจะได้เห็นแสงสีและเสียง พร้อมกัน แสงสี ซื้อจาก คุณ Pamp^^ เสียงก็หาเก็บเอาแถวบ้านล่ะครับ หึหึ

ภาพก่อนและหลัง การ modify --โม้ดิ(ไอ้)ฟายยยย--
    Last edited by กบในกะลา; 1 Feb 2007 at 23:53:19.

OverclockZone Member กบในกะลา's Avatar

Red face

หลังจากที่ครอบครอง NMB แล้วก็มั่นใจว่า ไฟไม่ตกแน่ เลยจัดการติดไฟให้ดูเป็นลิเกหน่อย

สายก็ยังรกเหมือนเดิมครับ เพราะเคสมันเล็ก ตามทุนในกระเป๋า
    Last edited by กบในกะลา; 2 Feb 2007 at 00:00:15.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

-_-"
    Last edited by TWK.; 1 Feb 2007 at 22:22:09.

Talking

ติดน๊อตเพิ่มความเสี่ยว เอ้ย สวยซักหน่อย
    ติดน๊อตเพ้อ ครับ ไม่ใช่ผมพิมพ์ผิดครับ น๊อตเพ้อ จริง ๆ เพราะตอนจ่ายเงินนี่ เพ้อไปเลยครับ
    น๊อตพอร์ชก็ไม่ใช่ แต่ไหงราคาน๊อตพอร์ช
    ตอนแรกว่าจะเอาน๊อตกลึงแล้วครับ แต่ถามราคาแล้ว เพ้อหนักกว่าเดิมอีก
    Last edited by กบในกะลา; 2 Feb 2007 at 00:08:55.

มาดูหน้าเคสกันมั่งครับ
    หน้าเคสนี่ใช้แทนกระจกบีบสิวได้เลย แหล่มจริง ๆ
    ของ HEDY ครับ ท่านจะได้เห็น จอแสดงอุณหภูมิภายในเคส
    Last edited by กบในกะลา; 2 Feb 2007 at 00:18:30.

มาต่อกันเรื่องเสียงคตรับ
    เมื่อวานมีคนโพสถามเรื่อง คอมกับชุด AMP บ้าน ๆ มา เลยได้โอกาศโชว์(ลาว)ซะเลย

ก็ไม่มีอะไรมากครับ AMP บ้านนอก ยี่ห้อดัง(ในอดีต) Technic 150Watt จริง ๆ ก็คงไม่ถึง 150 มั้ง แต่ Mod เรียบร้อยแล้ว ผ่านการ split out fillter และเปลี่ยนภาคจ่ายไฟเพิ่มความหนักแน่นให้กับเสียงทุ้มแล้ว
    ต่อมาก็ ปลี ยี่ห้อ A&W หึหึ ไม่เคยได้ยินล่ะซี่ แน่นอนครับ ก็มันของบ้าน ๆ นี่ครับ
    ถัดมาเป็น EQ ยี่ห้อ Pro Amp ครับ เสียงใสสุดยอด แต่สภาพน่าอนาถจิตมาก ๆ
    Last edited by กบในกะลา; 2 Feb 2007 at 00:28:19.

แน่นอน หากมี AMP ก็ต้องมีลำโพง
    ห้องผมมีขนาดเล็ก ลำโพงที่ใช้ต้องจิ๋วตาม จิ๋วแต่แจ๋วนะครับ
    ผมเลือกใช้ ตู้ลำโพง หน้า 6 ความหนาของไม้อยู่ที่ 2 เซ็นติเมตร
    ซื้อมาราคาคู่ละ 650 ตู้เปล่านะครับ ไม่นิยมซื้อที่สำเร็จมา เพราะเสียงมันไม่ถูกใจ
    ซื้อตู้เปล่ามาแล้ว ก็ทำการบุด้วยฉนวนกันความร้อน หรือที่เขาเรียกว่า ใยแก้ว แต่ผมใช้แบบที่ติดบนฟ้านะ เพราะมันเป็นแผ่น ติดง่าย แน่นดีด้วย
    ผมเลือกใช้ดอกลำโพง 6 นิ้ว ของ MS Sound รุ่นแรก ๆ ครับ ไม่ใช่โอบอ้อมนะ เพราะโอบอ้อมหลัง ๆ ไม่ไหวเลยจริง ๆ
    MS Sound รุ่นนี้เป็น 150W เต็ม ตูดแม่เหล็กจะเท่าดอกลำโพงเลย
    Last edited by กบในกะลา; 2 Feb 2007 at 00:36:39.

ขอโทษทีนะครับ ที่ไม่ได้แกะให้ดูลำโพงข้างใน เพราะมีเหตุผลบางประการคือ
    1.ตรงที่ใส่ดอกลำโพง มันเว้าบางมาก ใส่ดอกลำโพงทีไร ไม้มันชอบผุออก
    2.ขี้เกียจแกะครับ
    Last edited by กบในกะลา; 2 Feb 2007 at 00:39:23.

สรุปตารางคะแนน เอ้ย ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ

ใส้ไก่หุ้มสายไฟ 1 ถุง 370 บาท พระเจ้า โคตรแพงเลย แค้นมัก ๆ
    พักลมสี+ไฟ led ของคุณ Pamp^^ 270 บาท
    น๊อตเพ้อ150 บาท

เอ๊ะ ไม่ถึง 1000 แฮะ
    Last edited by กบในกะลา; 2 Feb 2007 at 00:44:26.

รูปลำโพงมีคนอาจจะสงสัยว่า ทำใมต้องมีตะแกรง ตรงช่องลมด้วย

เพราะว่า กันหนูเข้า ครับ ข้างในมันอุ่น มันก็ชอบนึกว่า ข้างในคือ Home Teather ของมัน
    Last edited by กบในกะลา; 2 Feb 2007 at 00:50:36.

แมนรับบ่ได้ อะจึ๊ก อ่ะจึ้ก

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

-*-

OverclockZone Member social's Avatar

ยังไงเนี่ย

ฮี่ ๆ อัพเดท+ดัน

OverclockZone Member Microsoft's Avatar
    Major - RachaYoThin

ผมว่าข้างในมันก็ยัง ดูยุ่งเหยิง อยุ่ดีครับ

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

สายเล่นยาวซะคิดไม่ตกเลยนะเนี่ย -*-

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

เอ่อ....คือว่า ขออนุญาติแนะนำนิดนะครับ ตะลึงนิดๆเลย ที่ได้เหตุเลื้อยทลวงสองหมื่นโยชน์ในเครื่องของท่าน (แซวนะ..อิอิ)

ผมว่าถอดไส้ไก่ที่หุ้มสายหลักออกดีกว่าครับ แล้วใช้เข็มขัดรัดสายไฟรวบให้เป็นเส้นเดียวกัน
    จากนั้นดึงไปไว้ที่หลัง Rack Hdd ติดฝาบอร์ดด้านขวา
    เอาเข็มขัดรัดสายไฟแต่งให้มันเข้าที่เข้าทาง เวลาแกะออกมาทำความสะอาดจะได้ไม่ยากครับ
    ส่วนที่เหลืออยู่ด้านนอกเช่น สายไฟ 24 pin, สาย 4 pin ที่ต่อเข้า HDD ก็ให้ใช้ไส้ไก้หุ้มเหมือนเดิมครับ

ถ้าจัดตรงกลางให้โล่งได้ อากาศข้างในมันก็จะไหลเวียนได้ดีขึ้นครับ

คือต้องบอกว่า "ขออนุญาติ" แนะนำจริงๆ คือมันรกมากเลยสงสารมันครับ

อ่ะนะครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

มันคงอยู่กันอย่างอึดอัดน่าดูเลยนะครับ

OverclockZone Member poneo's Avatar

รกดีคับ

Quote Originally Posted by dogfighter View Post
    เอ่อ....คือว่า ขออนุญาติแนะนำนิดนะครับ ตะลึงนิดๆเลย ที่ได้เหตุเลื้อยทลวงสองหมื่นโยชน์ในเครื่องของท่าน (แซวนะ..อิอิ)

ผมว่าถอดไส้ไก่ที่หุ้มสายหลักออกดีกว่าครับ แล้วใช้เข็มขัดรัดสายไฟรวบให้เป็นเส้นเดียวกัน
    จากนั้นดึงไปไว้ที่หลัง Rack Hdd ติดฝาบอร์ดด้านขวา
    เอาเข็มขัดรัดสายไฟแต่งให้มันเข้าที่เข้าทาง เวลาแกะออกมาทำความสะอาดจะได้ไม่ยากครับ
    ส่วนที่เหลืออยู่ด้านนอกเช่น สายไฟ 24 pin, สาย 4 pin ที่ต่อเข้า HDD ก็ให้ใช้ไส้ไก้หุ้มเหมือนเดิมครับ

ถ้าจัดตรงกลางให้โล่งได้ อากาศข้างในมันก็จะไหลเวียนได้ดีขึ้นครับ

คือต้องบอกว่า "ขออนุญาติ" แนะนำจริงๆ คือมันรกมากเลยสงสารมันครับ

อ่ะนะครับ
    ข้อความที่ว่า "ใช้เข็มขัดรัดสายไฟรวบให้เป็นเส้นเดียวกัน
    "
    เอ่อ คือ ผมก็จัดการยัดมันเข้าไปข้างในแล้วล่ะครับ แต่ไม่หมดจริง ๆ สายจาก PSU มัน ยาว และ เยอะ มาก และข้าง ๆ มันก็แคบมากเลยครับ เคสบ้านนอก ๆ อ่ะครับ Y_Y
    จะยัดข้างใต้ก็มีพัดลมเป่า HDD อีก
    โอ้วจอร์ช มันรกมาก
    Last edited by กบในกะลา; 2 Feb 2007 at 09:34:13.

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks